Hướng dẫn setup bi-amp cho Denon AVR2310

Botom2007

Chào các bác, em mới mua một bộ ampli AVR 2310, font B&W 684, rear 685, center HTM61.. Em thấy trong user manuals và trên diễn đàn thấy anh em có nói về cách đấu Bi-amp để có thể cải thiện âm thanh khi nghe nhạc. Các bác hướng dẫn em cách setup trên ampli với.

Em là newbie nên nhờ các bác hướng dẫn dùm em cụ thể với. Thanks các bác nhiều!:D

totorauxom

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn setup bi-amp cho Denon AVR2310

1- Mua dây loa: 2 cặp(4 đoạn): 1 cặp đồng nguyên chất, 1 cặp pha bạc nhiều, tùy sở thích và ví dày mỏng mà quyết. (em chọn Yabo ngon trong tầm giá, chất mềm mại, chi tiết, trầm tốt)
2- Bỏ cầu loa ra nhé kẻo tèo loa. Đấu dây pha bạc vào 2 cọc trên đầu kia cắm vào cổng surrback của AVR.
Dây đồng cọc dưới cắm vào cổng Front của AVR .
Các dây còn lại cắm bình thường.
3- Set up 2310 sang chế độ Bi-amp A và thưởng thức thôi bác.Ấn nút menu (trên máy), vào manual setup (di chuyển bằng các nút lên, xuống, trái, phải, chọn bằng cách ấn nút enter ở giữa, nằm kế nút menu), vào ampli assign, chọn " front A Bi-amp".
(bác thích em để lại cả cặp dây cho nhé,em đang dùng để lại rẻ hơn ngoài bán đó không chất k lấy tiền,em mới nghe nhạc chắc được < 10 lần hihi).

Chỉnh sửa lần cuối:

totorauxom

Well-Known Member

em đấu như này đây bác

tezuka

Member

1- Mua dây loa: 2 cặp(4 đoạn): 1 cặp đồng nguyên chất, 1 cặp pha bạc nhiều, tùy sở thích và ví dày mỏng mà quyết. (em chọn Yabo ngon trong tầm giá, chất mềm mại, chi tiết, trầm tốt)
2- Bỏ cầu loa ra nhé kẻo tèo loa. Đấu dây pha bạc vào 2 cọc trên đầu kia cắm vào cổng surrback của AVR.
Dây đồng cọc dưới cắm vào cổng Front của AVR .
Các dây còn lại cắm bình thường.
3- Set up 2310 sang chế độ Bi-amp A và thưởng thức thôi bác.Ấn nút menu (trên máy), vào manual setup (di chuyển bằng các nút lên, xuống, trái, phải, chọn bằng cách ấn nút enter ở giữa, nằm kế nút menu), vào ampli assign, chọn " front A Bi-amp".
(bác thích em để lại cả cặp dây cho nhé,em đang dùng để lại rẻ hơn ngoài bán đó không chất k lấy tiền,em mới nghe nhạc chắc được < 10 lần hihi).

Bác totorauxom ơi, bác giải thích 1 chút về dây đồng nguyên chất và pha bạc nhiều được ko? E đang đấu bi-amp mà lại xài cặp dây giống nhau, đều là dây media link cả, hình như vậy hổng ổn lắm phải ko bác?%-(

Botom2007

Bác totorauxom ơi, bác ở HN or HCM. Em ở HN, bác bán đôi dây đấy bao nhieu vậy? có gì bác PM cho em nhé. Thanks bác nhiều.

totorauxom

Well-Known Member

Bác totorauxom ơi, bác giải thích 1 chút về dây đồng nguyên chất và pha bạc nhiều được ko? E đang đấu bi-amp mà lại xài cặp dây giống nhau, đều là dây media link cả, hình như vậy hổng ổn lắm phải ko bác?%-(

2 cặp dây giống nhau thì truyền tải như nhau bác à, thế sẽ k hay đâu, theo em được biết nôm na là chất âm dây đồng nguyên chất cho dải trầm sâu và chắc, dây pha bạc cho dải âm trung cao chi tiết và sáng, tùy từng hãng thích nghi cho từng loại loa mà tỷ lệ bạc và đồng nhiều ít khác nhau.Bác nào chuyên nghịp em nói k chuẩn lắm đừng cười em nha, nguyên tắc thế thôi mà bác.
@ bác chủ thớt: em ở hn bác à.

Chỉnh sửa lần cuối:

khactuyen

Banned

Đấu bi-amp ki nghe nhạc sẽ thấy sự khác biệt đang kể đó, với film thì ko phân biệt nổi.

Botom2007

Bác totorauxom ah, dây của bác dài bao nhiêu mét vậy?

totorauxom

Well-Known Member

Bi-amp nghe nhạc cực sướng luôn bác à, pro khỏi phải nói

khanhtl1

Chà,

Em có câu hỏi này hỏi các Bác nhé:

- Với các ampli có kết nối theo kiểu A+B thì gọi là bi-wire hay bi-amp, hay là lai 1.5?

Về cơ bản đấu A+B cũng sử dụng 2 dây đơn (8 sợi, 8 jack) như bi-amp, nhưng không không giống như bi-amp mỗi kênh chịu trách nhiệm kéo 1 dãy tần số hi hoặc low.

Mỗi một channel A hoặc B trong mạch của stereo integrated amp có phải là 1 channel riêng rẻ không? Vậy mạch nó có khác với dual mono block amp không?

Botom2007

Bác totorauxom ơi, bác cho em xin cái giá nhé, em cảm ơn bác. Có gì bác nhắn tin vào máy của em nhé 0903410355. Thanks bác.

Dùng dây 4K/m, thấy cũng có màu bạc và đồng. đi 2 đôi rồi bạc với bạc, đồng với đồng, có được không các bác nhỉ?

vodanh81

Member

Bác chủ topic cho em hỏi nhờ cái, bộ nhà em Jamo C407+Denon 1610 có đấu bi-amp được không các bác?

lehoang40

Bác chủ topic cho em hỏi nhờ cái, bộ nhà em Jamo C407+Denon 1610 có đấu bi-amp được không các bác?

Denon 1610 là 5.1 mà bác, chắc không có chế độ bi-amp, chỉ có thể đánh A+B, bác vô menu - manual setup - speaker setup - audisey xem thử, nếu có chế độ bi-amp nó sẽ hiện ra thôi

onggia

Well-Known Member

Bi-Amp như dùng 2 Amp đánh 1 đôi loa nên phải mạnh hơn nên bác cảm giác nghe nó hay hơn. còn chi tiết hơn thì em thua, cũng khó phân biệt lắm ạ.

Chi tiết hơn nhiều mà bác,và tiếng nó cũng căng hơn khá rõ rệt nữa.Đấu bi amp với cả tri amp mà chơi 2 cặp nordost odin thì seo nhỉ chắc bán nhà quá :D

totorauxom

Well-Known Member

Bác totorauxom ơi, bác cho em xin cái giá nhé, em cảm ơn bác. Có gì bác nhắn tin vào máy của em nhé 0903410355. Thanks bác.

Em bán 2tr2 bác thích đến mà nhặt, em mua 1 tháng trước ở J&C 2,6tr 2 cặp dây này đấy:-@:-@:-@

chieuki

Member

Em có bộ dàn giống của bác. Hôm qua lọ mọ trong phần Manual Setup thì thấy có đánh riêng A (hoặc B hoặc A+B) cho Front và Sur. Bác thử xem. Nhưng như vậy thì bác phải hy sinh Surround khi xem phim vì nó là 5.1 mà :)

Good Luck!

Bên trên