[Hướng dẫn]Xem HD với chất lượng tốt nhất trên máy cấu hình yếu!!!!

buihung

Administrator
Ðề: [Hướng dẫn]Xem HD với chất lượng tốt nhất trên máy cấu hình yếu!!!!

nhân tiên đây cho em hỏi luôn các bác một tí nhé,em confic như bài cua bác CHIP thì thấy khi xem 1080p cpu chạy luôn trên 80-95%,sợ vãi luôn.Máy nhà em:CPU e2200,ram2G,VGA 4670,như thế này có phải là confic chưa đúng ko?

Nếu theo hướng dẫn của bác Chip thì bác phải OC con E2200 lên chút xíu thì mới chạy ngon 1080p.

doanxem

Well-Known Member

Lạ nhỉ, E4500 mà config xong lại chạy ko được 720p á :|
thế mới hỏi bác chứ ạ,làm như bác nói luôn đó,ma k hiểu tại sao nữa buồn thế chứ.
trước phiên bản 4.3.5full mình xem k sao hết nhứng sao bản đó cài gì cũng bị vậy hết k làm cách nào dc,huhu lết mấy phim hd về chưa coi phim nào dc vì nó giựt quá,âm thanh và hình k khớp bác nào giúp với #:-s

Upapa

Máy em P4 3.0 2MB, 2g ram thi co chay 1080p bitrate dưới 18 không? va cách config tối iu cho máy là thê nào? Em cảm ơn các bác nhiều

nqk

Mình thấy máy yếu dùng cái KMPlayer mới nhất (build 1434) ấy là tiện hơn cả. Lúc nó cài mình chọn "Normal", bật xem không được thì chọn "Performance" (ưu tiên cho hiệu suất) trong phần cài đặt, nếu chơi "Normal" và vẫn dư sức thì đặt hẳn "Quality" (ưu tiên cho chất lượng).

Mình test thử trên mấy cái máy xách tay. Cài CoreAVC, tắt đủ mọi tính năng, vẫn giật hoặc hình lả lướt theo sau tiếng. Cài KMplayer thì nuột nà hơn (tất nhiên nếu phải chọn đến mức "Performance" thì không nên đòi hỏi quá nhiều về việc nó xử lý hình ảnh).

Với phiên bản trước của KMPlayer thì nó lại nặng nề hơn cả fddshow

buonnguqua

Active Member

nhân tiên đây cho em hỏi luôn các bác một tí nhé,em confic như bài cua bác CHIP thì thấy khi xem 1080p cpu chạy luôn trên 80-95%,sợ vãi luôn.Máy nhà em:CPU e2200,ram2G,VGA 4670,như thế này có phải là confic chưa đúng ko?
Theo phái của bác Chip thì nặng là đúng rồi
Theo phái của ông Nhảm18 đi , xem cũng ngon vỡ mồm ,
hôm qua test trên 40'' inch FullHD xem đẹp hơn Sarotech :D

OC mau chóng đưa CPU về địa ngục lắm , nếu bác dùng nguồn dởm

nghe&nhin

Member

config theo cách bác Chip là decode = CPU, trong khi CPU của bác thì lại íu mà bác có con VGA ngon thế sao ko dùng, phí thế nhỉ?!
bác tham khảo thêm ở đây nhé
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=267

howtomiss

Member

Theo em thì bác nào xem bằng Media classic bị giật thì nên chuyển qua Window media player xem nhẹ hơn nhiều mà em lại thấy hình ảnh đẹp hơn(đối với máy em) và âm thanh có Wow Effect nên nghe cũng phê hơn. :d
p/s ffshow thì vẫn config bình thường.

game_matter

Theo em thì bác nào xem bằng Media classic bị giật thì nên chuyển qua Window media player xem nhẹ hơn nhiều mà em lại thấy hình ảnh đẹp hơn(đối với máy em) và âm thanh có Wow Effect nên nghe cũng phê hơn. :d
p/s ffshow thì vẫn config bình thường.

tớ cũng thấy đỡ giật hơn một tí, nhưng lại mất cách chỉnh video frame nên lúc nào cũng có hai cái dải đen cả ^:)^
config theo kiểu này xem ra vẫn chưa đủ cho con P4 3.0GHz nhỉ, clip Miley Cyrus & John Travolta 1080p bitrate 11,7Mbps vẫn còn bị giật, nhưng bù lại không còn châm hình nữa, hết nhạc là hết video :D
720p thì xem vô tư, chẳng bị xé hình nữa :D

baochau

Member

Em chỉnh theo bác, trước khi cài đặt, xem 1080p bằng MPC thì mỗi lần tua đi, tua lại, phim dừng mất 2-5 giây. Sau khi chạy cái này, tua đi, tua lại một đọan thì ok, rất nhanh. Tuy nhiên, khi mới open phim 1080p, thì màn hình aero tự động chuyển sang classic, nháy đen màn hình 1 cái rồi có thông báo "tắt aero, chuyển sang classic". Khi close phim lại, thì màn hình lại tự động chuyển sang aero. Vậy, em phải chỉnh thông số như thế nào để nó không chuyển sang classic nữa ạ?

thong phan

Mình đã config theo hướng dẫn và chạy tốt các film HD 720 còn 1080 thì bó tay ..... Máy của mình xài con Intel PD 925 (3GHz, 1GB RAM, VGA onboard SiS962)! Tuy nhiên lâu lâu xem bị tình trạng là tiếng và hình lệch nhau, nếu stop và open lại thì khong bị nữa ! Có cách nào chỉnh không?

Mashimaro27

Active Member

Cho mình hỏi 1 câu luôn là mình dùng soft VLC để xem HD vẫn ngon lành, không cần phải cài mấy cái soft và codec kia. Không biết có sự khác biệt nào không nhỉ. Xin chỉ giáo

Đánh dấu, chuẩn bị cài đặt

dactanhang2904

Em confid như trên thì hình ản xem ngon nhưng tiếng thì bị khựng tiếng và sau 10' thì máy treo lun. Cấu hình máy em: PIV 3GHZ, ram 1.5 GB, card nvidia 256MB. Bác nào jứp em vụ này cái. Cám ơn các bác

pirate

Cách đơn giản nhất là dùng:

CoreAVC Professional Edition v1.8.5.0

Máy X2 3800+ tốc độ 2.0Ghz chạy 1080p bình thường.

Hình như CoreAVC Professional Edition v1.8.5.0 chỉ hổ trợ tốt cho VGA có CUDA mà. Chủ thớt ngay từ đầu đả nói dành cho máy yếu,mà sao tui thấy nhiều bro máy khủng core duo 2, 3 nhân,vga 9XXX mà cũng tham gia config. Kiểu này đề nghị fải lập thêm thớt là dành cho máy yếu bình dân thui.( máy giống như tui dậy nè).HIện giờ coi mượt 720 nhung cpu load max 90, min 60. bangkok cũng tạm max 95 100 còn demo cùa pioneer thì cpu 100 hơi bị nấc cục nhẹ. đặc biệt những lời dối gian của luu duc hoa thì hình giựt, tiếng thì nổ lộp bộp thua luon???

pirate

Sau khi cài đặt xong, bạn vào All Programs/ffdshow/Video Decoder Config. Bên tay trái vào mục Decoder Options, ở "Number of Decoding Threads" chọn 3 nếu CPU của bạn có 2 core. Tiếp ở mục Deinterlacing, chọn Method là Linear Interpolation. Đây là cách khử răng cưa với các file 1080i cho chất lượng tốt và nhẹ nhất(chỉ bật nó lên khi xem file TS 1080i). Còn các thiết lập khác nên giữ nguyên

3. Testing:

Cấu hình máy: CPU laptop T5500 1.66Ghz, VGA onboard GMA950. Con CPU này yếu hơn cả con E2140 #:-s

Máy như dậy mà yếu hả bro:-?

Thế là từ nay các bác có CPU yếu có thể yên tâm xem HD một cách ngon lành nhé, thậm chí có thể play 1080p với bitrate dưới 18Mbps một cách thoải mái nhé :D[/QUOTE]

bro có thể bỏ tí công sức và tuyệt chiêu nghiên máy config mấy cái PC yếu yếu như tui không;) . Thật tình là 2 tháng nay tui config tùm lum hết giờ quáng gà luôn rùi chả bít la tui chỉnh cái kiểu trường phái nào. Bây giờ tạm thời coi 720 ok good nhung CPU load tu 60 đến 91 (007). Coi cái dangerous bangkok thi tới 95. demo pioneer thì cpu 100 hình giựt nhẹ. Coi clip Những lời dối gian của LUU DUC HOA bó tay ( đang cài mỗi K-LITE 4.7.0, để defaut hết.)

giuvung

Member

Cấu hình Laptop mình cũng bèo lắm: LV 7700 1.8Ghz, ram 2Gb, HDD 120. Mình không hiểu sao máy mình chỉ cài K-Lite Codec Pack 4.4.5 Full thôi chả cần Config gì cả máy coi phim Full HD ngon lành không giựt tí nào luôn.:confused:

Cấu hình Laptop mình cũng bèo lắm: LV 7700 1.8Ghz, ram 2Gb, HDD 120. Mình không hiểu sao máy mình chỉ cài K-Lite Codec Pack 4.4.5 Full thôi chả cần Config gì cả máy coi phim Full HD ngon lành không giựt tí nào luôn.:confused:

chip t7500 mà mơ được như bác mới đau

hdvietnam123456

lạ nhỉ, bác chủ thớt và bác Stain 8 có hướng dẫn ở http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=46
đều nếu 2 hướng nhau, chỉ có điều bác chủ thớt, thì tỉ mỉ và dễ thực hiện hơn, but h là năm 2010, không biết bác có cách j mới hơn không ạ, sau 1 năm rồi hy vọng sẽ có giải pháp triệt để hơn
máy em E2160, 1.8. Ram 4Gb, VGA 512Mbnxem 720 bị tiếng hình không khớp bị giật đã làm theo chủ thớt

NQH_PCV

Member

Máy của tôi P4 - 3.0 Ram 1 Gb
Trước làm theo các bác Chip, bác Nham 18 hướng dẫn chạy Full HD 1080 toàn ở mức 1 hình trên giây.
Từ khi dùng bộ K-lite MeGa 5.80 và MPC-Homecinema.1.3.1249 ( Không phải bộ MPC-Home thearthe đi kèm bộ K-lite MeGa 5.80 nhé vì dùng bộ MPC-Home thearthe đi theo bộ K-lite codecpack không play được HD P1080i ) dùng ffshow cho video và AC3 cho audio giờ play full HD 1080i ngon, chơi được cả Bluray ( bản Transformers 2 IMAX) , HD DVD thì chưa thử.
Hình ảnh đẹp hơn dùng các bộ code Artsoft hoặc Cyberlink nhiều, nói chung là tốt nhất trong tất cả các kiểu Config mà mình đã thử nên mình nghĩ các bạn cứ làm theo bác SK là được, đơn giản và hiệu quả.
Dùng luôn Direcsub ( Autoload ) để nạp sub khi chơi Bluray.

Bên trên