[Infographic] Những chiếc xe trong seri Fast and Furious

liam nguyen

Ðề: [Infographic] Những chiếc xe trong seri Fast and Furious

Xe số 1 chắc chắn có sự nhầm lẫn về công suất vì cho đến nay chưa có xe 4 chỗ nào, kể cả f1 cũng chưa đạt tới 1000HP cả. Ngoài ra với 1000HP thì có thể tốc độ chỉ 209km/h nhưng thời gian tăng tốc 0-100 sẽ chỉ tầm 1-2 giây thôi. Các bạn cần nhớ rằng xe tăng hiện đại khủng nhất hiện nay là M1-Abrams của Mỹ (trọng lượng ~70 tấn, tốc độ ~70km/h) nhưng công suất tối đa cũng chỉ có 1500HP thôi.

Xe số 1 là xe Couple thể thao 2 cửa không phải 4 cửa đâu, chuyện đạt 1000 mã lực là hết sức bình thường không có gì sai trái, huống gì đã có ghi rõ là xe đã được độ bộ siêu nạp ( charger ) - 1 trong những gói độ hiệu quả nhất cho việc tăng tối đa mã lực
3,000 Horsepower Ford Mustang Mach 1 Shows Veyron What True Power Is - Top Speed

Này thì xe 1000HP, trích từ tạp chí Topspeed:

" In fact, 1,000HP is almost considered nothing these days with various companies .... "

" Ngày nay, những chiếc xe với 1000 mã lực đã không còn là điều lớn lao với nhiều nhà sản xuất .... "

Chuyện mã lực mạnh cỡ nào chẳng hề liên quan là mấy đến chuyện đạt tốc độ tối đa, trong giới chơi xe thể thao thường được chia thành 3 dòng chính:

- Exotic: những chiếc xe đạt tốc đô tối đa rất cao nhưng về độ nhạy tay lái, khả năng điều khiển không thật tốt
- Muscle: Đúng như cái tên " cơ bắp ", dòng xe có sức mạnh đáng nể để giúp sức cho việc khởi động nhanh nhất, khó mất trớn. Độ nhạy tay lái và tốc độ tối đa thường không quá được tin cậy
- Handling: Dòng xe chuyên dành cho các dân drift, kỹ thuật lái bởi độ nhạy lái cực tốt nhưng tốc độ tối đa và sức mạnh thì còn thua kém nhiều, dòng này thường được dùng đua trong các chặng đường quanh co. Sau này, dòng này thường được đi kèm với tên khác là Tuner vì dân độ rất khoái độ những chiếc này.

Chia ra như vậy vì không thể có 3 yếu tố cùng mạnh. Ví dụ như muốn có 1 chiếc xe cực nhạy lái, dễ dàng vượt qua những khúc cua ngoặt hay để thực hiện những đoạn drift nguy hiểm thì xe đó k thể tăng tốc quá nhanh, hay có tốc độ quá lớn vì ở giai đoạn tăng tốc nhanh như vậy, không thể nào thực hiện được những kỹ thuật tinh vi này, thế nên những chiếc Drift đc chọn là những e k quá ngầu, hầm hố như 2 thằng Muscle và Exotic được.

Tương tự, AE nào chạy xe máy số cũng thừa hiểu rằng số 1 rất mạnh nhưng có ai dám kéo lên 60km/h trong vòng 1 phút không ? Nếu có đi nữa thì máy xe sẽ rất mau bay vì quá nóng, vậy cho nên xe Exotic thường tập trung cho chuyện đạt tốc độ tối đa bằng 1 lực đẩy vừa phải k quá mạnh như Muscle vì khi hoạt động ở tốc độ cao, vốn máy đã rất nhanh nóng, việc tăng mã lực cho xe là làm cho vấn đề nhiệt càng thêm trầm trọng.

Ngành công nghiệp xe hơi phát triển, các nhà sản xuất muốn chiếc xe của mình đầy " quyền năng " thế nên sau này, ra đời nhiều chiếc là sự kết hợp của 2 trong 3 thể loại trên nhưng nhiều nhất là Exotic kết hợp Handling điển hình là Lamborghini, Ferrari, Porsche ...

Cụ thể như trong phim thì chắc AE đã thấy là phần 5, xe được chọn để kéo cái thùng sắt k phải là 1 siêu xe nào ( mặc dù Dom đã thắng và đem về 1 chiếc Porsche màu xanh ) mà lại chọn 2 chiếc Dodge Charger - Tốc độ thua xa chiếc Porsche. Vì Dodge vốn là tên tuổi gắn liền với dòng " cơ bắp " của nước Mỹ, chuyện kéo cái thùng sắt ma sát dưới đường vậy có thể xử ngon lành, Dom cũng khoái dòng này.

Mình giải thích sao cho dễ hiểu nhất, còn đi vào sâu thì AE nào hứng thú có thể nghiên cứu thêm

Cám ơn bác vì giải thích khá kỹ về những dòng xe hiện nay, mình không hiểu nhiều về động cơ nhưng rất đam mê tốc độ nên mạn phép hỏi bác 1 chút nha :

1. theo như 3 dòng xe bác nêu trên thì hình như dòng Muscle và Exotic có tính chất ngược nhau ... dòng Muscle thì gia tốc lớn nên tăng tốc nhanh nhưng max speed nhỏ, dòng Exotic thì gia tốc nhỏ nên tăng tốc từ từ nhưng dc cái max speed cao. Nhưng mình thấy chiếc Dodge Charger 1000hp mà gia tốc và max speed đều thua chiếc Toyota 544hp nên chỗ này mình thắc mắc lắm ... chắc còn có yếu tố nào khác nữa hả bác ???

2. giả sử như dòng Muscle mình điều chỉnh những thông số truyền động (giống như xe máy là sắp lại nhông sên dĩa) thì nó có thể là dòng con lai giữa Muscle và Exotic ko nhể ;)) ý là vừa tăng tốc nhanh vừa có max speed cao ấy :D

Mình không am hiểu nhiều nên có gì bác giúp đỡ giải thích cho mình hiểu thêm phần này nha, thanks bác ^^

liam nguyen

Cám ơn bác vì giải thích khá kỹ về những dòng xe hiện nay, mình không hiểu nhiều về động cơ nhưng rất đam mê tốc độ nên mạn phép hỏi bác 1 chút nha :

1. theo như 3 dòng xe bác nêu trên thì hình như dòng Muscle và Exotic có tính chất ngược nhau ... dòng Muscle thì gia tốc lớn nên tăng tốc nhanh nhưng max speed nhỏ, dòng Exotic thì gia tốc nhỏ nên tăng tốc từ từ nhưng dc cái max speed cao. Nhưng mình thấy chiếc Dodge Charger 1000hp mà gia tốc và max speed đều thua chiếc Toyota 544hp nên chỗ này mình thắc mắc lắm ... chắc còn có yếu tố nào khác nữa hả bác ???

2. giả sử như dòng Muscle mình điều chỉnh những thông số truyền động (giống như xe máy là sắp lại nhông sên dĩa) thì nó có thể là dòng con lai giữa Muscle và Exotic ko nhể ;)) ý là vừa tăng tốc nhanh vừa có max speed cao ấy :D

Mình không am hiểu nhiều nên có gì bác giúp đỡ giải thích cho mình hiểu thêm phần này nha, thanks bác ^^

1 - Bô Charger mà Dom sử dụng là làm tăng gia tốc tối đa nhưng vào hàng ổn định để cũng cố Handling ( độ nhạy lái ) nên việc gia tốc không lại Toyota Supra vốn là 1 anh hùng của Toyota 1995 trong các loại Exotic lúc bấy giờ. Trong phim, còn được độ thêm nên cho Toyota con số như vậy. Lúc đua, nếu a e để ý sẽ thấy Dom đạp ga tăng tốc thì Brian không thể nào cự lại cho đến những chỗ quanh co, đòi hỏi kỹ thuật của Handling thì mới vươn lên. Rồi 2 xe cứ thế mà ngang nhau. Bởi lẽ bộ khung mà Dodge sử dụng là vào những năm 1970 - công nghệ chưa thực sự chịu nổi áp lực của bộ siêu nạp 1000HP như vậy mà Dom điều chỉnh những con số này nhỏ hơn. Nhưng về thực lực trên đường thì đừng nhìn vào số :D. Còn Toyota - như đã nói là 1995 lận tức là hơn 20 năm sau nên chuyện nhỏ con mà ngon củ không có gì là lạ. Cứ thử như 1 e Audi thời ấy với dung tích 7.2 lít mà đem so với 2.0 bây giờ thì cũng thấy mắc cười hehe.

2. Việc tạo ra những thằng con lai như vậy là hoàn toàn bình thường, nhưng dành cho nhưng công nghệ sau này. Công nghệ dẫn động bốn bánh sau này nhằm khắc phục phần nào các thông số quá cao giữa các dòng lai với nhau, và vô số những công nghệ khác nữa mà chúng ta chỉ dừng lại ở mức độ soi về phim ảnh :D Về tăng tốc nhanh, mã speed cao sau này phải nói tới 20 chiếc xe không hơn của Reventon - Lamborghini, hay Porsche Carrera GT mở đầu cho những màn cơ bắp đi nhanh này mấy cái clip trên youtube bác cứ thử gõ Muscle vs Exotic là sẽ hiểu ra ngay

Bên trên