iPhone 5: Chẳng phải tôi kém mà là mấy người tưởng tượng vớ vẩn thôi!

anpn

Active Member
Ðề: iPhone 5: Chẳng phải tôi kém mà là mấy người tưởng tượng vớ vẩn thôi!

Bao nhiêu mem tranh luận trong thớt này, đồng nghĩa với tỉ lệ % thành công của hai thằng Sam và Ap rồi đấy các bác ạ! Mình thấy đã sang mùa mưa rồi mà sao các bác còn nóng thế! Vui vẻ đi! ai thích cái nào cứ mua.:D

moc nhi

Member

Bác mua iPhone 5 là nó kèm cả dây cáp lightning rồi còn đòi adapter làm gì? Có gắn vào được đâu?

Tôi xin nói một thí dụ để bác hiểu tại sao lại có người cần phải mua cái adaptor quái quỉ đó nhé:
Thí dụ trước đây bác đang xài Iphone đời cũ 2G hay 4S gì đó, bác lại thích nghe nhạc nên mua thêm (hoặc được nước ngoài mang về tặng) một cái loa JBL hay BOSE giá vài trăm usd (cũng có loại loa của Singapore hoặc Tung Của sản xuất rồi bán qua bên Mỹ nữa đó, giá thì rẻ hơn nhưng chất lượng cũng tương đối chấp nhận được).
Loại loa này nó có chổ để cắm trực tiếp cái Iphone đời cũ đó để nghe nhạc hoặc sạc pile hay là làm đồng hồ báo giờ trang trí trong phòng trông rất đẹp; bây giờ bác đổi qua xài Iphone 5 thì không thể nào cắm vào cái loa đó được nữa, trong khi Apple bán máy Iphone 5 thì không tặng kèm cái adaptor, thế là bắt buộc bác phải móc túi ra mà mua thêm cái adaptor mắc dịch đó, nếu không mua thì dẹp cái loa đó qua một bên rồi đi kiếm mua cái loa khác có cổng Lighting, bác tính thử xem mua cái nào có lợi hơn?
Chưa kể là còn nhiều loại máy ăn theo Iphone đời cũ khác nữa.

zero512

Member
mình nghĩ 1 diễn đàn chuyên về HD mà lại flame về 1 con điện thoại thật không khôn ngoan chút nào
còn về app thì IP5 ra nó sẽ thành công hơn đàn anh 4/4s là điều chắc chắn ,mặc dù đây là sự tiếp nối cho giai đoạn thoái trào của app

2 triệu đơn hàng trong vòng 24 giờ - bán nhanh hơn IP4 22 lần, IP4S 20 lần - không biết cái này có gọi là đột phá không ? Nhưng chắc là những con số mà các smartphone khác khó đất được .... Ngày nay, người tiêu dùng đâu có dễ lừa với những thông tin nữa - 2 triệu - con số không kém tí nào.

terabyte

Banned

Tôi xin nói một thí dụ để bác hiểu tại sao lại có người cần phải mua cái adaptor quái quỉ đó nhé:
Thí dụ trước đây bác đang xài Iphone đời cũ 2G hay 4S gì đó, bác lại thích nghe nhạc nên mua thêm (hoặc được nước ngoài mang về tặng) một cái loa JBL hay BOSE giá vài trăm usd (cũng có loại loa của Singapore hoặc Tung Của sản xuất rồi bán qua bên Mỹ nữa đó, giá thì rẻ hơn nhưng chất lượng cũng tương đối chấp nhận được).
Loại loa này nó có chổ để cắm trực tiếp cái Iphone đời cũ đó để nghe nhạc hoặc sạc pile hay là làm đồng hồ báo giờ trang trí trong phòng trông rất đẹp; bây giờ bác đổi qua xài Iphone 5 thì không thể nào cắm vào cái loa đó được nữa, trong khi Apple bán máy Iphone 5 thì không tặng kèm cái adaptor, thế là bắt buộc bác phải móc túi ra mà mua thêm cái adaptor mắc dịch đó, nếu không mua thì dẹp cái loa đó qua một bên rồi đi kiếm mua cái loa khác có cổng Lighting, bác tính thử xem mua cái nào có lợi hơn?
Cái này thì mình cũng đồng ý với bác nhưng nếu không mạnh tay thay đổi thì làm sao có được đột phá như bao nhiêu người ở đây mong muốn được.

letuce

Member

Ngẫm ra thì cũng như kiểu ăn cơm trước kẻng. An mịe nó rồi thì tân hôn còn thấy hay ho gì nhỉ! chỉ tại mấy anh tò mò muốn biết để rồi đến đêm tân hôn không còn nước non gì cả!
À mà thế này, thời buổi này cái gì hay, dở đều được đánh giá bằng hiệu quả LỢI NHUẬN. Hay mà không đem lại lợi nhuận thì hoặc là quá xa vời hoặc là dở hơi. Đừng vì định kiến mà chê bai. Cứ học mà làm cho nước Việt Nam mình tốt đẹp hơn đi.

"Mỏng hơn, nhẹ hơn chẳng phải là xu hướng của thế giới hiện nay sao? iPhone 5 nhẹ nhưng nó làm bằng chất liệu kính và nhôm cao cấp chứ không phải nhựa như ai kia."

Thích nhất câu này của bác!
Mình cho rằng Iphone là thông minh nên đã đổi từ Android sang iOS cho mình trước, và sau đó 1 tuần là đổi nốt cho vợ!

phuocto2203

Bài viết của bạn này khá hay... Mặc kệ bạn có nói gì nhưng mình sẽ share bài viết này^^

pettomax

Active Member

mình chả là fan của ai cả,nhưng nếu mình có $ mih2 sẽ mua iphone 5,thế thôi

lelam2910

từ thiết kế tới phần cứng như vậy mà thấy nhiều người chê nhỉ :-?? nếu chê thì mua mấy cai DT vỏ nhựa mà xài.riêng em ip5 này kết cai vỏ đen nhám phía sao rồi =P~

mabuV

Well-Known Member

Phần lớn những người thấy thất vọng đều là iFan cả mà pác chủ!!! :D

Họ thất vọng vì không thấy được sự thay đổi như hy vọng, đơn giản vậy thôi mà, không phải anti hay là fan của hãng khác "đá đểu". :D

Cũng là do dính chưởng từ vụ IP4 với cả IP4S nên không nghĩ ra được với IP 5 cũng thế, mặc dù không thể phủ nhận những "cải tiến" pác chủ nêu, nhưng "đột phá" về cả nội lẫn ngoại hình thì chắc chắn là chưa ... "(

Marine

Member

Mình rất thích cái ý kiến là các hãng tin tìm mọi cách moi thông tin về iPhone rồi tung lên cho thiên hạ biết. Đã có 80% thông tin bị lộ trước khi IP5 được phát hành thì còn gì là bất ngờ chứ. Ai đó chê thì cứ ngồi vào cái ghế do Steve Jobs để lại đi rồi hãy chê. Một khía cạnh nữa là cứ sau khoảng 3 đời sản phẩm thì Apple sẽ thay đổi đáng kể về kiểu dáng, IP5 là đời thứ 6, nghĩa là đến đời thứ 7 sẽ có thay đổi về kiểu dáng, các bác cứ chờ xem. Theo mình thì thiết kế của IP đã là quá chuẩn rồi, từ kiểu dáng cho đến chất liệu, ai không thích cứ thử đưa ra một sản phẩm có thiết kế đẹp hơn trong tầm giá đi.

Stormhdvn

Well-Known Member

Apple no.1 ......

mecome2kill

Hàng ăn theo iphone phải chạy theo apple hay apple phải chạy theo mấy cái đấy ?

pinepine1010

1 câu trả lời cho các bác cứ lấy số lượng bán hàng của apple để đánh giá chất lượng và đẳng cấp IP:
"Có thời buôn c*t cũng lời"
Cũng là cái IP đó nhưng nếu là sản phẩm của 1 hãng Tung Của với giá 500$ bác nào nói là sẽ mua vì nó tốt?.

pinepine1010

Hàng ăn theo iphone phải chạy theo apple hay apple phải chạy theo mấy cái đấy ?
Đã gọi là phụ kiện thì tất nhiên phải làm theo. Vấn đề là apple nó phát kiến ra cái chuẩn mới ko có cái tác dụng gì ngoài "tính đột phá" (cắm đầu đít đều lọt) và "nhỏ gọn". 1 chuẩn giao tiếp mới ko cải thiện về tốc độ, bảo mật, ko phổ thông, thậm chí là độc quyền. Độc quyền là quyền của a, ai thích thì phải theo. Nhưng nói về quyền lợi thì người khốn khổ là những nhà sản xuất phụ kiện (đổi mẫu mã, vất bỏ hàng tồn kho, ký lại hợp đồng mới với Apple) và người sử dụng (ko thể tiếp tục sử dụng phụ kiện cũ như moc nhi đã nói, phụ kiện mới chưa kịp tương thích).
Dùng IP được cái sướng là "khác người" vậy đấy. Cái gì cũng dùng 1 mình, chả đụng hàng. Hết pin ko có sạc IP thì vất máy đi, cũng chả tháo dc pin rời để sạc rời, kết nối với cpu ko có Itune cũng bó cẳng, đến bluetooth cũng chỉ bắn được giữa IP với nhau. Rõ sướng!

bui_suong

Đơn giản nhất không thích thi đừng mua. sao cứ phải rồng rắn xếp hàng mua làm gì? Người ta làm ra một sản phẩm để phục vụ số đông chứ không phải để thỏa mãn ý thích của một ai đó hay một tầngl[ps nào đó. Sản phẩm mà khiến cho cả ông kỹ sư CNTT lẫn bà bán thịt và cô cave đều thích đó chính là đỉnh cao công nghệ.

mecome2kill

Đã gọi là phụ kiện thì tất nhiên phải làm theo. Vấn đề là apple nó phát kiến ra cái chuẩn mới ko có cái tác dụng gì ngoài "tính đột phá" (cắm đầu đít đều lọt) và "nhỏ gọn". 1 chuẩn giao tiếp mới ko cải thiện về tốc độ, bảo mật, ko phổ thông, thậm chí là độc quyền. Độc quyền là quyền của a, ai thích thì phải theo. Nhưng nói về quyền lợi thì người khốn khổ là những nhà sản xuất phụ kiện (đổi mẫu mã, vất bỏ hàng tồn kho, ký lại hợp đồng mới với Apple) và người sử dụng (ko thể tiếp tục sử dụng phụ kiện cũ như moc nhi đã nói, phụ kiện mới chưa kịp tương thích).
Dùng IP được cái sướng là "khác người" vậy đấy. Cái gì cũng dùng 1 mình, chả đụng hàng. Hết pin ko có sạc IP thì vất máy đi, cũng chả tháo dc pin rời để sạc rời, kết nối với cpu ko có Itune cũng bó cẳng, đến bluetooth cũng chỉ bắn được giữa IP với nhau. Rõ sướng!

Thì cái adapter sinh ra là để làm gì ?
Mua đc cái Iphone mới mà không mua được cái adapter chắc ?
Nhà sản xuất phụ kiện cũng k có chuyện thiệt đâu. Đến lúc ký lại hợp đồng thì làm gì còn hàng tồn kho nữa. Đem ráp thành máy bán hết rồi. Sản xuất phụ kiện ăn theo hàng Apple như loa hay ... thì phải chịu, có ký hợp đồng gì với Apple đâu mà ký lại. Người dùng thì có quyền lựa chọn, không thích sự độc quyền đấy thì có quyền lựa chọn điện thoại khác mà dùng

K dùng được cái "khác người" đấy thì mua 1 cái android mà dùng ? Khỏi kêu ca. Người dùng chạy theo apple chứ đâu phải apple chạy theo người dùng ?

pinepine1010

Thì cái adapter sinh ra là để làm gì ?
Mua đc cái Iphone mới mà không mua được cái adapter chắc ?
Nhà sản xuất phụ kiện cũng k có chuyện thiệt đâu. Đến lúc ký lại hợp đồng thì làm gì còn hàng tồn kho nữa. Đem ráp thành máy bán hết rồi. Sản xuất phụ kiện ăn theo hàng Apple như loa hay ... thì phải chịu, có ký hợp đồng gì với Apple đâu mà ký lại. Người dùng thì có quyền lựa chọn, không thích sự độc quyền đấy thì có quyền lựa chọn điện thoại khác mà dùng
Nói cứ như bác mới đi họp ở bển về ấy nhỉ?. Biết hàng người ta bán hết rồi, sản xuất loa thì ko ký kết. Ko nói từng tiểu tiết, lý cùn với bác. Chính vì phải bỏ thêm tiền mua cái adapter mới đáng nói. Ăn 1 tô phở ngon giá 50k ko tiếc, nhưng muốn có rau sống ăn kèm đòi bác thêm 5k bác có tức ko?. Bác từng tưởng 1 cái phụ kiện vài $ ko quan trọng nhé. Kindle đến 1 cuốn sách hướng dẫn cũng ko có để hạ giá thành đó bác.
K dùng được cái "khác người" đấy thì mua 1 cái android mà dùng ? Khỏi kêu ca. Người dùng chạy theo apple chứ đâu phải apple chạy theo người dùng ?
Apple thành cha thiên hạ rồi. Giờ lại có kiểu thích gì buôn đó, muốn gì bán đó. Cảm ơn bác. E hiện dùng android và blackberry. E chỉ phân tích cái thật để các bác đừng tự sướng tâng bốc Apple và IP quá mức thôi. Chứ e cũng chả phải cố hạ thấp và nói thêm nói bớt gì cho Apple.

mecome2kill

Nói cứ như bác mới đi họp ở bển về ấy nhỉ?. Biết hàng người ta bán hết rồi, sản xuất loa thì ko ký kết. Ko nói từng tiểu tiết, lý cùn với bác. Chính vì phải bỏ thêm tiền mua cái adapter mới đáng nói. Ăn 1 tô phở ngon giá 50k ko tiếc, nhưng muốn có rau sống ăn kèm đòi bác thêm 5k bác có tức ko?. Bác từng tưởng 1 cái phụ kiện vài $ ko quan trọng nhé. Kindle đến 1 cuốn sách hướng dẫn cũng ko có để hạ giá thành đó bác.

Apple thành cha thiên hạ rồi. Giờ lại có kiểu thích gì buôn đó, muốn gì bán đó. Cảm ơn bác. E hiện dùng android và blackberry. E chỉ phân tích cái thật để các bác đừng tự sướng tâng bốc Apple và IP quá mức thôi. Chứ e cũng chả phải cố hạ thấp và nói thêm nói bớt gì cho Apple.

Ai nói phụ kiện vài $ không quan trọng? Lý luận cùn, ngụy biện. Đến cái dẫn chứng cũng không lấy được cho ra hồn. Bạn cũng không cần phải công kích cá nhân, chỉ càng làm rõ chất ngụy biện.
Phân tích của bạn thì không thấy đâu, chỉ thấy moi móc dìm hàng thôi!

"Tô phở và rau sống" nó được bán cùng 1 cửa hàng phở. Cái loa Iphone gắn được vào và cái Adapter 1 cái nó bán ở nhà loa và 1 cái nó bán ở Apple. Nếu nó cùng bán ở cửa hàng bán loa hay cùng bán ở Apple thì bạn có quyền chửi, không thì bạn chỉ có thể kêu thằng thiết kế loa là "sao biết Apple nó sắp làm cái cổng kết nối mới mà k làm thêm cái adapter đi?". Thời thế thay đổi thì con người phải thay đổi theo, ở đó mà kêu thì chỉ có chết đói!

Buôn bán gì cũng được, miễn là hợp pháp, kiếm ra tiền thì vẫn xứng đáng là bố thiên hạ, hơn khối thằng theo xu hướng mà k bán được hàng

Bên trên