Kết nối laptop với TV CTR

laminnova

Member
Xin chào tất cả cao thủ
Cho mình hỏi nếu dùng Laptop chỉ có cổng VGA thì làm cách nào kết nối với Tivi CTR được. mình đang dùng con Acer bèo chỉ có cổng VGA thôi còn ti vi là SONY 29'' có cổng compoment, Bác nào có cách nào hay phụ tùng nào thì share cho mình với. xin cảm tạ

lyhung

Ðề: Kết nối laptop với TV CTR

Xin chào tất cả cao thủ
Cho mình hỏi nếu dùng Laptop chỉ có cổng VGA thì làm cách nào kết nối với Tivi CTR được. mình đang dùng con Acer bèo chỉ có cổng VGA thôi còn ti vi là SONY 29'' có cổng compoment, Bác nào có cách nào hay phụ tùng nào thì share cho mình với. xin cảm tạ

Cho hỏi bác đã nối laptop với TV CRT được chưa?Bác bày cho tui với,cám ơn

laser_HDTV

vào google gõ "VGA to component cable" ra nhiều lắm hoặc chạy ra mấy tiệm bán linh kiện vi tính hỏi chắc cũng có.
vài link cho bạn tham khảo:
http://buy.ebay.vn/buying/vn/display/220330576017_12-FT-VGA-to-3-RCA-Component-Cable-For-PC-RGB-HD-TV-LCD
http://chotroi.vn/bh/Xemchitiet.asp/ID/18384/n/Cable-Man-hinh-(-VGA-)-Sang-SVIDEO-or-Component-VIDEO

Mình cũng chưa xài loại dây này bao giờ nên cũng chả biết có ra được HD 1080p ko nữa? Nhờ bác nào trên đây xài rồi thì cho ý kiến, nhớ có lần đọc thấy bác Chip đăng 1 đống dây cáp :D

Cáp thì có nhưng hiển thị được hay ko thì lại là vấn đề khác. Thấy có người hỏi cắm vào sao ko lên hình gì cả rồi đấy

Cáp thì có nhưng hiển thị được hay ko thì lại là vấn đề khác. Thấy có người hỏi cắm vào sao ko lên hình gì cả rồi đấy

Chính xác. Tôi đã từng mua day cap nay: 1 dau vga , 1 dau component nhưng cắm không có tín hiệu. Thử cả máy bàn + xách tay đều chịu. Cắm vào LCD cũng thua nốt. May quá là người bán đồng ý cho trả lại. 22 usd đó.
Phù

game_matter

vào google gõ "VGA to component cable" ra nhiều lắm hoặc chạy ra mấy tiệm bán linh kiện vi tính hỏi chắc cũng có.
vài link cho bạn tham khảo:
Mình cũng chưa xài loại dây này bao giờ nên cũng chả biết có ra được HD 1080p ko nữa? Nhờ bác nào trên đây xài rồi thì cho ý kiến, nhớ có lần đọc thấy bác Chip đăng 1 đống dây cáp :D
Cáp component em nghe nói chỉ lên được max 720p thôi, còn cái TV của chủ thớt chỉ là CRT thì làm sao lên được 1080p :))

da vinci

Active Member

Cáp component em nghe nói chỉ lên được max 720p thôi, còn cái TV của chủ thớt chỉ là CRT thì làm sao lên được 1080p :))
Ack ack. Cái này là xạo nè. Bro chưa thấy Xbox360 xài component lên đc 1080p à. Mỗi loại cable thì bị giới hạn bởi băng thông chứ o fải độ phân giải nha. Giống như HDMI có ver 1.1, 1.2 hay 1.3 tương đương với 4Gbs, 6,5Gbs và 10Gbs (có thể có sai lệch đôi chút vì o nhớ rõ lắm).

game_matter

Ack ack. Cái này là xạo nè. Bro chưa thấy Xbox360 xài component lên đc 1080p à. Mỗi loại cable thì bị giới hạn bởi băng thông chứ o fải độ phân giải nha. Giống như HDMI có ver 1.1, 1.2 hay 1.3 tương đương với 4Gbs, 6,5Gbs và 10Gbs (có thể có sai lệch đôi chút vì o nhớ rõ lắm).

Cái này thì em không biết, cứ tưởng Xbox 360 phải dùng HDMI mới lên được 1080p :D
lại nghe nói game của Xbox 360 đa phần đều chỉ giới hạn res đến 720p thôi, chả biết đúng hay sai nữa :(

Cái vụ mua cable đổi từ VGA port máy tính sang Component DVD port em đã thử rồi, không được, tốn tiền vô ích.
Nếu bác chủ thớt muốn xem thì xem trên PC có cổng S-Video không? Thường các máy đều có, nó dạng đầu tròn gần giống đầu cắm chuột-keyboard đó, nếu có thì mua cái đầu chuyển đổi từ S-Video sang đầu AV có mấy ngàn là có thể xem trên tivi CRT à! Một số máy tính PC bán sau này cho kèm luôn cái đầu đổi S-Video ->AV này.

Thế Anh

Dùng cáp S-Video cho phần hình nhé. Đừng dùng Component. Jack chuyển VGA ra Component thì có. Nhưng ko phải Card nào cũng hỗ trợ đâu

billtruc

Member

bác cắm dây S-video xong phải chỉnh "kiểu hiển thị" nữa mới ra hình, trên màn hình destop, kích chuột phải chọn Graphics Options -> kiểu mình muốn

Nhưng S-video lại cho chất lượng hình ảnh tệ hơn Component nhiều :(

trong s-video có component luôn đó bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

lyhung

Cái vụ mua cable đổi từ VGA port máy tính sang Component DVD port em đã thử rồi, không được, tốn tiền vô ích.
Nếu bác chủ thớt muốn xem thì xem trên PC có cổng S-Video không? Thường các máy đều có, nó dạng đầu tròn gần giống đầu cắm chuột-keyboard đó, nếu có thì mua cái đầu chuyển đổi từ S-Video sang đầu AV có mấy ngàn là có thể xem trên tivi CRT à! Một số máy tính PC bán sau này cho kèm luôn cái đầu đổi S-Video ->AV này.

"cái đầu chuyển đổi từ S-Video sang đầu AV " nó như thế nào,bác cho link cái hình.Tui hỏi hết Đà Nẵng mà họ kg biết.Bác biết chỗ nào bán chỉ giúp.Cám ơn

Thế Anh

Jack thì có nhiều nơi bán. Quan trọng là Card VGA có hỗ trợ ko

Nói nôm na là cơ chế quét hình của cổng Component (DVD) khác với cơ chế quét hình của cổng (VGA). Nếu Card VGA ko hỗ trợ kiểu quét hình Component thì có mua Jack về cắm cũng ko được.

DJVDK

Member

cọng dây này mua 150k
mình thử 3 cái vga onboard (laptop và desktop)và 3 card vga rời
và kết quả là k thấy gì hít?8-}
dừng mua tốn tiền
theo mình nghĩ, nó chỉ support ps3,xbox

game_matter

cọng dây này mua 150k
dừng mua tốn tiền
PS3 với Xbox 360 dùng HDMI với Component thôi chứ có dùng D-sub đâu 8-x
vả lại có Component thì dùng luôn chứ mua cái đầu chuyển D-sub ra Component làm gì nữa

vinagoh

Well-Known Member

Nhờ các bác tư vấn dùm em cái.

Sáng nay em chạy ra tiệm mua 1 cọng dây VGA để nối laptop và LCD.
Hình ảnh thì xuất qua LCD được nhưng chỉ hiển thị 1024 by 768 mà thôi (Tỷ lệ 3:4). Nếu em kéo lên 1280 by 768 thì nó báo "Tín hiệu không hổ trợ, điều chỉnh ngõ ra PC của bạn" !!!??? LCD của em KLV 32T400A, hổ trợ 1366 by 768 (Read HD) được mà.
Cổng VGA our của laptop xuất ra đến 2048 by 1536 pixels.
Hình ảnh thì nhợt nhạt.

Tại sao kg thể tăng thêm độ phân giải cho phù hợp với LCD???

Laptop em có cả cổng VGA và S-Video. Liệu xuất tín hiệu qua LCD cổng nào hình rỏ hơn???

Đang ngồi bó tay đây, mong sự hổ trợ từ các bán nhiều.
Xin cảm ơn!

Ultimo

Member

- Hình qua VGA chắc chắn là hơn S-Video rồi.
- Bác vào trong máy tính chỉnh lại Refresh rate ở mức 60Hz thôi thì sẽ lên được 1280x768.

laminnova

Member

Vậy cho mình hỏi cáp S-video mua ở đâu, mình ở Vũng tàu không biết chỗ

khanhaha

cọng dây này mua 150k
dừng mua tốn tiền

Dear các cao thủ!

Nghe mọi người bán tán 1 hồi, thấy tò mò quá. Tôi cũng chay qua 150 Chùa Láng mua cái calbe VGA=>Component, nhg rồi về kết nối với TV bình thường ở nhà, nhg chỉ thấy nhòe hình ko thấy màu rồi ko thấy hiện j hết nữa. Đang chưa đủ tiền mua LCD, định cố làm theo cách này để đỡ nghiện. Tôi dùng con laptop DELL Latitude D630 T7300, còn con TV ở nhà hình như cũng thuộc đời Tống rồi: Panasonic 21".
Có anh e nào bit giúp tôi với.!#:-s#:-s

Thanks!

Bên trên