kết nối PC - LCD bằng VGA - VGA hoặc DVI - HDMI cái nào hơn???

Các bác cho em hỏi: em kết nối PC với LCD bằng cách VGA - VGA nhưng thấy không lên được độ phân giải 1920x1080 mà chỉ lên được độ phân giải 1368x768. Màn hình nhà em là Pana S10 full, card màn hình PC là ATI Radeon X1200. Hôm trước em có mua 1 dây DVI - HDMI về kết nối nhưng không thấy lên hình gì cả, mặc dù cổng DVI nối với màn hình Samsung của máy tính vẫn OK. Để một lúc sờ cáp DVI - HDMI thấy nong nóng, chắc là cáp lởm, em nghĩ vậy (mua 120k ở chỗ chùa láng, gần đầu đường láng). Em đang định mua cái cáp khác, chứ nếu kết nối bằng VGA thì mua màn tivi full để làm gì nhở??? hi hi. Nhưng em lại không biết là kết nối DVI - HDMI có lên độ phân giải tối đa không? nếu không lên được thì lại phí xiền, vì dùng con VGA về cơ bản cũng thấy nó OK. Nhờ các bác chỉ giáo giúp em nhé. Thanks các pác trước.

hungnk79

Ðề: kết nối PC - LCD bằng VGA - VGA hoặc DVI - HDMI cái nào hơn???

Bác kết nối bằng VGA cũng đc nếu LCD của Bác Full HD, Tôi cũng đang sd LCD Samsung Full HD khi kết nối bằng VGA vẫn lên 1920x1080 mà. Còn Bác kết nối bằng HDMI thì nó chỉ khác là có thêm âm thanh và hình ảnh sắc nét hơn chút thôi. Còn trường hợp dây chuyển từ DVI -> HDMI của bác bị nóng thì Bác vui lòng đến chỗ mua để đổi lại sợi cable thôi.
Good luck and happy

Bác kết nối bằng VGA cũng đc nếu LCD của Bác Full HD, Tôi cũng đang sd LCD Samsung Full HD khi kết nối bằng VGA vẫn lên 1920x1080 mà. Còn Bác kết nối bằng HDMI thì nó chỉ khác là có thêm âm thanh và hình ảnh sắc nét hơn chút thôi. Còn trường hợp dây chuyển từ DVI -> HDMI của bác bị nóng thì Bác vui lòng đến chỗ mua để đổi lại sợi cable thôi.
Good luck and happy

Vấn đề là tôi không sao chỉnh được lên độ phân giải 1920x1080. Bác chỉnh như thế nào chỉ tôi cái. thanks

nta139

Member

pác qua bên đây xem sẽ rõ như ban ngày :)

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=29324

Về lý thuyết thì dây VGA cũng lên được 1080p (thực tế thì tui dùng để nối từ PC sang LCD monitor được 1080p); nhưng TV Plasma Panasonic S10 chỉ nhận đến 1360x768 qua dây VGA, mặc dù TV là FullHD (manual ghi rõ như vậy và tui thử thấy đúng vậy).

earl_grey

Well-Known Member

Vấn đề là một số (em thấy rất nhiều) TV Full HD 1080 chỉ hỗ trợ đến 1360x768 khi kết nối bằng cáp VGA, thế mới đểu. Cụ thể như nào thì các bác xem trong User Giude là biết thôi ạ.

nhthang_hdn

Đối với LCD từ 32" trở xuống đố các bác tìm thấy sự khác biệt giữa DVI và HDMI :D. Theo e, đối với LCD 32" thì nên dùng DVI, vì e có đọc bài comment của 1 bác (ko nhớ rõ là bác nào) bảo DVI hiển thị text rõ nét hơn và ko phải mua thêm cáp HDMI :D

Con LCD Samsung Full HD của em thì nó lên được 1920x1080 khi nối với PC bằng VGA, vậy theo các bác có nên mua thêm cộng cáp DVI/HDMI để hình ảnh đẹp hơn không? Hay cũng như nhau

eyestorm

Đối với LCD từ 32" trở xuống đố các bác tìm thấy sự khác biệt giữa DVI và HDMI :D. Theo e, đối với LCD 32" thì nên dùng DVI, vì e có đọc bài comment của 1 bác (ko nhớ rõ là bác nào) bảo DVI hiển thị text rõ nét hơn và ko phải mua thêm cáp HDMI :D

Bác Chip chứ ai, bác ấy bảo cứ kết nối DVI là ok.

earl_grey

Well-Known Member

Nếu không cần âm thanh đi cùng, thì theo em DVI hơn hẳn HDMI. Nhất là những bác thích dùng TV như một Monitor, text nét căng. Em cũng không giải thích được tại sao lại thấy DVI hơn HDMI (về hình ảnh), vì theo lý thuyết thì băng thông và độ phân giải tối đa hỗ trợ của HDMI cao hơn hẳn DVI. Phải chăng DVI nhiễu tín hiệu ít hơn?!

(Thử nghiệm của em trên monitor PHILIPS 244E1SB, và cảm nhận hoàn toàn bằng mắt thường).

em nghĩ đây cũng là vấn đề cần giải quyết đấy các bác. Nếu không khắc phục được hiện tượng full mà không thể full này thì nên cảnh báo để anh em đi sau còn biết, chứ không tiếc xiền lắm. thông thường LCD full đắt gấp rưỡi LCD không full mà. Các cao thủ ra tay đi nào???

anbinhdo

Well-Known Member

Các Bác cứ nghĩ như thế này:

- Cáp VGA - VGA cho tín hiệu hình ảnh ( không hổ trợ âm thanh trên cáp tín hiệu ) : cái này sẽ có những cái phù hợp với các loại tivi LCD full HD , nhưng về phần truy xuất để lên 1080p còn tùy thuộc rất nhiều vào yếu tố khác như card màn hình, tivi có hổ trợ khi truy xuất và đẩy tín hiệu lên 1080p không khi qua VGA không ( vì có lloại truy xuất qua rất xấu ).Cái này xem tạm (8/10)
- Cáp DVI - HDMI cho tín hiệu hình ảnh ( không hổ trợ âm thanh trên cáp tín hiệu ): cái này coi rất phù hợp với tất cả các tivi nào ( kể cả ready - full HD ) .Nhưng bắt buộc lapop hoặc HTPC của Bạn phải có đường truy xuất ( out put ) cho DVI và phần đầu HDMI bạn chỉ cắm vào tivi là ok .Cái này tuyệt hảo, đỉnh .(10/10)
- Cáp HDMI - HDMI cho tín hiệu hình ảnh và âm thanh ( hổ trợ âm thanh và hình ảnh ) cái này thì ai cũng biết rất thông dụng và phổ biến hiện nay. Ngoài ra nó còn áp dụng truy xuất âm thanh tại các đầu Ampli hổ trợ âm thanh 7. ( âm thanh Tru - HD và Mas-HD ) để xem phim Bluray.Xem rất tuyệt (9/10)
- Cáp VGA - HDMI cái này chỉ hổ trợ hình ảnh ( không hổ trợ âm thanh trên cáp tín hiệu ) laoij này sẽ hổ trợ và thông dụng cho các HTPC và Laptop có cổng VGA khi kết nối với LCD. Loại này cũng thuộc dạng hiếm vì ít thông dụng sau khi công nghệ HD ra đời nên đa số các loại này rất ít và khan hàng. Xem tạm (8/10)
- Nếu các Bạn dùng qua các loại trên nên tìm hiểu thêm card hình ( đối với HTPC và Laptop ) để lựa chọn cái ưng ý và phù hợp với túi tiền của mình. Có rất nhiều loại giá từ tháp nhất là 500K và đỉnh là 9 T đấy ( Tiền nào của nấy )
ĐÂY LÀ CÁC CARD CÁC BÁC XEM THỬ ĐẦU TRUY XUẤT HÌNH ẢNH CỦA NÓ CHUYÊN VỀ ĐẦU CÁP GÌ NHÉ

HISHD5870FullHD1080pNativeHDMI10GB256bitGDDR5DualDLDVIampampTVHD.jpg

HIS HD 5870 (Full HD 1080p) Native HDMI 1.0GB (256bit) GDDR5 Dual DL-DVI & TV (HDCP) PCIe (RoHS)
giá để anh em tham khảo:9.322.000 Đ

HISHD4350iFanFullHD1080p512MB64bitDDR2DualDLDVIampampTVHDCPPCIeR.jpg

HIS HD 4350 iFan (Full HD 1080p) 512MB (64bit) DDR2 Dual DL-DVI & TV (HDCP) PCIe (RoHS)
Giá tham khảo 833.000 Đ

-Ngoài ra còn có nhiều đầu giắc để chuyển đổi qua lại giữa các giắc cắm ( DVI-HDMI-VGA) nhưng khuyên các Bạn không nên chuyển đổi các giắc cắm nhiều gây nên xấu tín hiệu vì khi tiếp xúc không tốt giữa các đầu không tốt gây nên tín hiệu kém giảm chất lượng hình ảnh .

Bên trên