Ket noi pc voi LCD

fullhd

các anh cho em hỏi , khi em kết nối pc với lcd ( thông qua cổng vga ) tại sao cái lcd nhà em chẳng động tĩnh tý gì , tuỳ chon Pc trên tivi lcd vẫn mờ tịt, Nhà em dùng cái samsung seria 3 , chẳng hiểu gì cả . Em nối bằng cáp vga 2 đầu male , có gì giúp em với . Main là dòng intel thường thôi , cổng ra màn hình là vga các anh ạ :eek::eek::eek:

Ultimo

Member
Ðề: Ket noi pc voi LCD

- Bạn cắm màn hình cũ vào, đặt độ phân giải là 1024x768 60Hz.
- Tắt máy, cắm TV LCD vào rồi hẵng bật lên, chọn Input ở TV là PC, 99% là sẽ lên hình.
- Sau đó tiếp tục chỉnh tăng độ phân giải trên máy tính lên (ví dụ 1280x768) cho đến khi được.

fullhd

- Bạn cắm màn hình cũ vào, đặt độ phân giải là 1024x768 60Hz.
- Tắt máy, cắm TV LCD vào rồi hẵng bật lên, chọn Input ở TV là PC, 99% là sẽ lên hình.
- Sau đó tiếp tục chỉnh tăng độ phân giải trên máy tính lên (ví dụ 1280x768) cho đến khi được.

thank anh nhiều , giờ em chưa check được , nhưng chiều nay sẽ thử ,có em se post lại

hookeba

Dùng sợi dây VGA của monitor Samsung, 100 % là working.

evo600

Em cũng vậy. PC dùng card hình PCIEX ASUS AX550, 1DVI & 1VGA. LCD PANA42" LZ80 FullHD. Dùng laptop còi căm qua cổng VGA thì xem phim ngon. Latop màn để 1024x768.

Theo cách Bác Ultimo hướng dẫn thi cắm cả 2 màn 1 lúc nếu để cả 12 màn là 1024x768 thi đều lên cả. Chỉ cần thay đổi độ phân giải màn PC thì màn LCD đen ngòm. XEm thử phim trên màn PC thì ngon nhưng màn LCD lại chỉ có mỗi khung K-Lite còn bên trong đen ngòm. Các Bác chỉ em cái

Frog

Member

Em cũng vậy. PC dùng card hình PCIEX ASUS AX550, 1DVI & 1VGA. LCD PANA42" LZ80 FullHD. Dùng laptop còi căm qua cổng VGA thì xem phim ngon. Latop màn để 1024x768.

Theo cách Bác Ultimo hướng dẫn thi cắm cả 2 màn 1 lúc nếu để cả 12 màn là 1024x768 thi đều lên cả. Chỉ cần thay đổi độ phân giải màn PC thì màn LCD đen ngòm. XEm thử phim trên màn PC thì ngon nhưng màn LCD lại chỉ có mỗi khung K-Lite còn bên trong đen ngòm. Các Bác chỉ em cái
Bác dùng card Ati. thì vô setting Ati. chỉnh mấy mục sau:
-Chọn chế độExtended
-Swap diplays (chọn Maintain per)==> đến khi màn Lap làm màn chính,màn Pana làm Desktop
-setting cho màn Lap chuẩn res(ví dụ của bác là 1024x768)
-setting LCD Pana chuẩn res(của bác 1920x1080)
bật chương trình xem film, tạm dùng, kéo sang màn hình Desktop. chọn lưu cấu hình và kích hoạt( trên Profiles)
đến bước này là ok rồi.

evo600

Mình đã làm như bạn frog, nhưng ko chỉnh đc màn nào cả, cả 2 phải đều 1024x768. Nhưng nếu bật phim 1080 thì cả 2 màn đều xem đc, còn nếu xem phim 720 thì chỉ mỗi màn LCD 42" là xem đc, còn màn PC thi chỉ có tiếng. Chắc cứ tạm dùng thế đã.

Frog

Member

Mình đã làm như bạn frog, nhưng ko chỉnh đc màn nào cả, cả 2 phải đều 1024x768. Nhưng nếu bật phim 1080 thì cả 2 màn đều xem đc, còn nếu xem phim 720 thì chỉ mỗi màn LCD 42" là xem đc, còn màn PC thi chỉ có tiếng. Chắc cứ tạm dùng thế đã.

như vậy là bác chưa kích hoạt chế độ EXtended rồi[-X
có phải bác làm gì thì cả 2 màn hình đều thể hiện như nhau, đúng hem?

piti386

Các anh cho hỏi trường hợp của mình thì đã vào kích hoạt chế độ EXtended rồi,PC của mình thì sử dụng cả 3 cổng DVI = desktop,VGA = LCD, S-Video = Receiver = LCD nhưng khi khởi dộng PC thì chỉ có cổng DVI và S-video có tính hiệu còn cổng VGA thì không tính hiệu, còn muốn mở cổng VGA thì mổi khi khởi động lại phải nhấn F5 khai báo kết nối VGA thì VGA mới mở được.Vậy có anh nào có cách để mổi lần mở máy lên không phải khai báo mở VGA không xin chỉ mình nha,cám ơn các anh đã xem.

Frog

Member

có nghĩa là. bạn đang cắm liền 1 lúc 3 sợi cáp vào Vga??

piti386

Đúng rồi bạn ơi,nhưng đã thử bỏ dây S-Video ra mà cổng VGA vẩn không có tính hiệu kể cả khi boot may lại.

Frog

Member

Đúng rồi bạn ơi,nhưng đã thử bỏ dây S-Video ra mà cổng VGA vẩn không có tính hiệu kể cả khi boot may lại.

boot, vô bios chỉnh lại tín hiệu cho sợi Vga (như bác đã làm), lưu cấu hình. boot vô win coi thử!

piti386

Cám ơn Frog,mình đã vào được Bios nhưng để chỉnh VGA thì không biết mục nào? nhờ bạn hướng dẩn nha (còn chỉnh được EXtended là xem bên VOZ hướng dẩn)

Frog

Member

Cám ơn Frog,mình đã vào được Bios nhưng để chỉnh VGA thì không biết mục nào? nhờ bạn hướng dẩn nha (còn chỉnh được EXtended là xem bên VOZ hướng dẩn)

Nhầm hàng vụ vô bios. bạn vô phần điều khiển của Vga(khi cài Driver nó đi kèm ý) chọn detect Display. thiết lập như hướng dẫn kích hoạt EXtended. và nhớ lưu cấu hình này lại.
Nhớ là kích hoạt Extended trong phần mềm Ati, hoặc Nvidia nhé8-x

fullhd

hê hê ! đã kết nối PC với lcd samsung bằng cách phải setup với lcd . Phải nói là quá bằng đánh đố nhau .Nhưng sao mà màn lcd chất lượng còn thấp hơn cả pc , không thể đẩy quá 1024 x 706. Chán kinh khủng , kết nối bằng dây VGA , đẩy lên quá là nó báo mode not support, và lại còn đầy cách vạch nhỏ chay ngang màn hình nữa . Bác nào cao kiến chỉ em với

fullhd

Xin hỏi bạn piti368 kết nối pc với lcd qua dây vga a ?? có phải lcd samsung không ??
Nếu là samsung , mình chỉ cho cài đặt sẽ kết nối bằng vga được

mrdevil

các anh cho em hỏi , khi em kết nối pc với lcd ( thông qua cổng vga ) tại sao cái lcd nhà em chẳng động tĩnh tý gì , tuỳ chon Pc trên tivi lcd vẫn mờ tịt, Nhà em dùng cái samsung seria 3 , chẳng hiểu gì cả . Em nối bằng cáp vga 2 đầu male , có gì giúp em với . Main là dòng intel thường thôi , cổng ra màn hình là vga các anh ạ :eek::eek::eek:

Em cũng dùng con samsung seri 3 nè, lúc mua về nối với laptop qua cổng vga nhận ngay. Nhung e thấy chất lượng hình ảnh trên tv ko được như tren laptop có bác nào bit tại sao ko a

Frog

Member

chuyện chất lượng hình ảnh này nọ trên LCD TV qua kết nối TV thì cùng mệt lắm.
như em Toshiba 32" của em kết nối qua cổng D-sub, HDMi hình ảnh cũng tồi, chữ nhoè(HDready mà), cơ mà sau múc em full HD thì không suy nghĩ gì nữa, nét thì Hp, samsung,lg,acer,dell(chưa kiểm nghiệm hết cho các dòng cao cấp)..... không bì kịp. trừ mấy em Dell cao cấp của PC thì thôi, té lẹ.
-Kết nói PC với LCD TV HDready chỉ còn cách cải thiện hình ảnh= setting trên LCD TV(giảm contrast, backlight), chuyển res=chuẩn res hỗ trợ cho LCD TV qua cổng kết nối(HDMI hay D-sub, hay DVI..).

havefun

Em cũng bị y chang như vậy ! Em xài Tivi LCD samsung A550, màn hình 15" lcd cùi. Ban đầu khi mới mua sợi Vga 2 jack female cắm vô thì cả 2 đều lên hình, nhưng khi tắt tivi rồi mở lên lại thì con samsung kg còn nhận tín hiệu PC nữa ! Bây giờ chỉnh sữa mọi cách đều không thể cho nó hiện cả 2 được nữa, chỉ có mỗi màn hình là ok thôi. Muốn thằng samsung nhận được tín hiệu PC thì phải cắm trực tiếp vào VGa (kg xài qua đầu chia dc nữa). Ai đó giúp em với !!!

Bên trên