Kết nối Samsung Plasma 50A650 với HTPC không được!

tbduong

Chào các Bác;

Em kết nối SS Plasma 50A650 với HTPC (Graphic Card Nvidia 8600) bằng cáp HDMI - DVI thì hình không nét và không lên hết độ phân giải màn hình. Còn kết nối bằng cáp D-sub thì khá nét nhưng phải sử dụng đồng thời với màn hình máy tính thường. Nếu chỉ cắm vào TV thì TV báo lỗi "not supported"

Bác nào có kinh nghiệm kết nối với SS 50650 thì vào giúp em với.

Thanks

hunghugo

Member
Ðề: Kết nối Samsung Plasma 50A650 với HTPC không được!

Bác nên vào phần setting của card màn hình chỉnh lại độ phân giải Mục HDMI out ra TV LCD
Sau đó vào phần options HDMI của TV LCD chỉnh lại phân độ giải đúng với HTPC phát ra + tỉ lệ khung hình >>> thế là OKKKKKKKKKKKKK

Còn phần vào cổng TV = HDMI Bác Nên xem lại cổng Support HDMI 1.2a hay 1.3a nếu 1.3 a thì Bác xem lại TV LCD của bác có support hay ko nếu ko thì Bác nên xài cáp 1.2 a
Chúc Bác Thành Công

tbduong

Cảm ơn Bác đã giúp đỡ.

1. Nếu dùng cáp kết nối DIV - HDMI thì nó tự nhận luôn Bác ạ. Nhận đúng 1080p (con SS 50A650 là 1080p). Tuy nhiên hình bị mất hai viền phải, trái. Em phải dùng tính năng zoom của nVidia chỉnh lại để không tràn và lúc đó độ phân giải chỉ còn 1840 x 1070. Em đọc trên catalog thì cổng HDMI là 1.3 còn không rõ cách xem version của cáp DVI - HDMI như thế nào?

2. Nếu dùng cáp D-sub thì cứ phải cắp 2 màn hình (1. màn LCD AOC cắm qua dây DVI và SS 50A650 qua dây D-sub) thì hình rất đẹp trên TV. Nhận đúng 1920 x1080. Nhưng cứ rút dây DVI ra rồi khởi động lại máy thì không nhận được.

Các Bác vào hỗ trợ em với!

tbduong

Vẫn chưa được các bác ạ.

Các bác vào giúp em với!

Ultimo

Member

Trường hợp cắm = cáp D-sub:
Bác vào Display Properties, đánh dấu vào mục Use this device as primary monitor , khi đó màn hình 50" thành màn hình chính, màn hình nhỏ thành màn hình phụ.

khactuyen

Banned

tối qua em và anh TBDuong chỉnh mãi mà ko được, trong khi đó con 50PV80H nhà em thì một phát ăn ngay (cáp HDMI-DVI), full màn hình ko thừa ko thiếu tý gì, bác nào dùng SS vào giúp đỡ bác ấy cái, mua tivi cả đống tiền mà bị thế này thì 8-x8-x8-x

Thế Anh

Chào các Bác;

Em kết nối SS Plasma 50A650 với HTPC (Graphic Card Nvidia 8600) bằng cáp HDMI - DVI thì hình không nét và không lên hết độ phân giải màn hình. Còn kết nối bằng cáp D-sub thì khá nét nhưng phải sử dụng đồng thời với màn hình máy tính thường. Nếu chỉ cắm vào TV thì TV báo lỗi "not supported"

Bác nào có kinh nghiệm kết nối với SS 50650 thì vào giúp em với.

Thanks

Em dùng HTPC cắm thẳng vào LCD SS qua cổng VGA nè bác. Nó Detect và hiện thông tin từ khi HTPC đang boot BIOS luôn.

Not support là do nhiều nguyên nhân 1 trong những nguyên nhân đó là sợi cáp ko chuẩn. Em từng gặp những sợi cáp VGA mà chỉ trong Win thì mới lên, khi HTPC khởi động thì ko lên và báo "Mode not support" như bác.

khactuyen

Banned

Em dùng HTPC cắm thẳng vào LCD SS qua cổng VGA nè bác. Nó Detect và hiện thông tin từ khi HTPC đang boot BIOS luôn.

Not support là do nhiều nguyên nhân 1 trong những nguyên nhân đó là sợi cáp ko chuẩn. Em từng gặp những sợi cáp VGA mà chỉ trong Win thì mới lên, khi HTPC khởi động thì ko lên và báo "Mode not support" như bác.
Nếu dùng cáp HDMI-DVI thì nó cũng lên luôn lúc boot vào win anh Thế Anh ạ, thế mới lạ chứ???

tbduong

Cảm ơn các Bác đã giúp đỡ. Tối về em sẽ thử xem sao.

Thế Anh

1 kinh nghiệm là chỉ cắm duy nhất cái màn hình LCD SS đó vào HTPC, cáp HDMI hoặc VGA cũng được. Cứ để TV nó tự Detect,thế là xong. Cắm 2 màn hình rồi mới rút ra, coi bộ ko ổn đấy

hunghugo

Member

Tình hình cho thấy TV LCD Samsung của Bác nên đem tới phòng kỹ thuật để xem xét lại
Khuyên Bác nếu đổi đươc thì đừng bỏ cơ hội nha đổi Sony xài bền tính tương thích cao
màu sắc thì khỏi bàn

Chúc Bác thành công

tbduong

Báo cáo các Bác em đã kết nối được SS TH-50A650 với HTPC bằng cáp D-sub rồi.

Sau một hồi mò mẫm em đã thực hiện được như sau:

1. Tháo card màn hình ra và vệ sinh sạch sẽ (dùng máy hút bụi).
2. Cài lại driver mới nhất card màn hình.
3. Cắm vào màn hình máy tính và chỉnh độ phân giải và tần số quét mà TV có support. Vấn đề nằm ở chỗ cái màn hình máy tính của em là AOC 19'' wide nên độ phân giải native của nó là 1440 x 900 trong khi đó cái TV không support độ phân giải này. Em tra trong catalog của TV để tìm độ phân giải TV phù hợp. Một điều khá chuối là các mức phân giải của LCD AOC và TV SS khá lệch nhau nên em phải chỉnh lên 1280 x 1024 60Hz. Chẳng hiểu sao cái card nVidia khi chỉnh 1280 x 1024 thì nó tự động dùng tần số quét 150Hz. Phải chỉnh về đúng 1280 x 1024 60Hz. Sau đó save chế độ này lại và rút dây LCD AOC ra cắm TV vào. TV nhận ngay. Sau đó khởi động lại máy tính và chỉnh lại đúng độ phân giải 1920 x 1080.

Bây giờ TV của em có thể vào được Bios để OC rồi các Bác ạ. ^_^

Thanks all.

khactuyen

Banned

Báo cáo các Bác em đã kết nối được SS TH-50A650 với HTPC bằng cáp D-sub rồi.

Sau một hồi mò mẫm em đã thực hiện được như sau:

1. Tháo card màn hình ra và vệ sinh sạch sẽ (dùng máy hút bụi).
2. Cài lại driver mới nhất card màn hình.
3. Cắm vào màn hình máy tính và chỉnh độ phân giải và tần số quét mà TV có support. Vấn đề nằm ở chỗ cái màn hình máy tính của em là AOC 19'' wide nên độ phân giải native của nó là 1440 x 900 trong khi đó cái TV không support độ phân giải này. Em tra trong catalog của TV để tìm độ phân giải TV phù hợp. Một điều khá chuối là các mức phân giải của LCD AOC và TV SS khá lệch nhau nên em phải chỉnh lên 1280 x 1024 60Hz. Chẳng hiểu sao cái card nVidia khi chỉnh 1280 x 1024 thì nó tự động dùng tần số quét 150Hz. Phải chỉnh về đúng 1280 x 1024 60Hz. Sau đó save chế độ này lại và rút dây LCD AOC ra cắm TV vào. TV nhận ngay. Sau đó khởi động lại máy tính và chỉnh lại đúng độ phân giải 1920 x 1080.

Bây giờ TV của em có thể vào được Bios để OC rồi các Bác ạ. ^_^

Thanks all.
:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p

TACT

Trường hợp của bác em đã gặp phải rồi. Lúc kết nối receiver Denon với em SS 52A650 mà dùng dây HDMI 1.1 thì nó ứ có chịu lên(dây 1.1 vẫn sử dụng tốt), cũng hiện lên dòng chữ not supported , sau khi em chuyển sang dây 1.3 thì mọi việc được giải quyết hết, và cuối cùng là em chỉ phải lo giải quyết hết đống dây 1.1 :(( .

Bên trên