Không tìm thấy độ phân giải 1920x1080 trong setting display

phucvd

Em đang xài LCD 42LGlf20 Full, dùng kết nối với PC qua cổng D-Sub (bằng dây VGA -VGA), không hiểu sao khi em vào setting display trong Display Property thì không tìm thấy chế độ 1920x1080 ( full HD ) mà chỉ thấy 1900 x1200 họăc cao hơn, khi chỉnh ở chế độ 1900x1200 mặc dù vẫn hiển thị đc nhưng bị rung( chỉ có 60Hz) . giờ làm thế nào để tìm đc setting đúng 1920x1080 các pác ???? giúp em với ! à em đang xài card màn hình rời 9500GT

satan85

Well-Known Member
Ðề: Không tìm thấy độ phân giải 1920x1080 trong setting display

Sao bác khôgn dùng dây hdmi, thử dùng hdmi chắc là ok

dungoc

Member

bác vào nvidia control panel là có ngay.

Em đang xài LCD 42LGlf20 Full, dùng kết nối với PC qua cổng D-Sub (bằng dây VGA -VGA), không hiểu sao khi em vào setting display trong Display Property thì không tìm thấy chế độ 1920x1080 ( full HD ) mà chỉ thấy 1900 x1200 họăc cao hơn, khi chỉnh ở chế độ 1900x1200 mặc dù vẫn hiển thị đc nhưng bị rung( chỉ có 60Hz) . giờ làm thế nào để tìm đc setting đúng 1920x1080 các pác ???? giúp em với ! à em đang xài card màn hình rời 9500GT

Dây VGA hoặc card màn hình ko hổ trợ độ phân giải đó.Nếu card màn hình ngon thì bạn nên thay = dây DVI hoặc HDMI sẽ đc ngay.

thanhnguyet

Member

cái này thường là do card màn hình không hỗ trỡ rồi bạn ơi

rjshkkj

- Mua sợi dây HDMI cắm vào là đc ngay. Dây VGA không hỗ trợ chuẩn đó.
- Thiết lập độ phân giải do tín hiệu từ màn hình chuyển sang tín hiệu card để đưa ra độ phân giải mà màn hình chịu được. Bạn thay dây HDMI sẽ tự động hiện ra độ phân giải 1920x1080 ngay mà không phải điều chỉnh thêm bất cứ cái gì.

vudn

Minh đang xài tivi loại này, dùng VGA và HDMI kết nối đều nhận độ phân giải 1920x1080. Chắc chắn do card màn hình bạn ko hỗi trợ, hoạc bạn chưa cài dúng driver.

phucvd

lạ nhỉ ? sau khi cài lại driver thì đã tìm đc kết nối 1920x1080, nhưng mình lại gặp vấn đề khác nữa là khi kết nối chế độ 1920x1080 màn xuất hiện sọc nhiễu dạng gơn sóng lăn tăn, không hiểu do vấn đề gì các pác, hơn nữa khi để 1920x1080 mà sử dụng 2 màn hình cùng lúc thì lúc nào cũng bị hiện tượng tràn màn hình, tức là hiện thị 1 hiển thị to hơn màn hình ! các pác giúp em khắc phục với !

vudn

Bạn vào Nvidia Control Panel, vào mục resize HDTV để chỉnh lại kích thướt màn hình. vào change signal or HD format chinh lai thanh 1080pHDTV thì màn hình hết giật.

phucvd

Bạn vào Nvidia Control Panel, vào mục resize HDTV để chỉnh lại kích thướt màn hình. vào change signal or HD format chinh lai thanh 1080pHDTV thì màn hình hết giật.

Mình đang sử dụng Nivida control panel nhưng không thấy chức năng Change signal or hD format như bạn nói trong bảng điểu, bác có thể nói rõ hơn o >?

dungoc

Member

Mình đang sử dụng Nivida control panel nhưng không thấy chức năng Change signal or hD format như bạn nói trong bảng điểu, bác có thể nói rõ hơn o >?

bạn vào nvidia control panel chọn adjust desktop size and position là chỉnh được.

mezzo

EM biết nguyên nhân rồi, do cái dây VGA của bác
Em đang dùng dây VGA nối sang LCD lên Full HD luôn, hôm vừa rồi kéo cái HTPC xa ra 1 chút phải mua dây VGA 3m thế là nó không lên, toàn lên những độ phân giải lung tung không giống ai, thay dây khác OK luôn

phucvd

EM biết nguyên nhân rồi, do cái dây VGA của bác
Em đang dùng dây VGA nối sang LCD lên Full HD luôn, hôm vừa rồi kéo cái HTPC xa ra 1 chút phải mua dây VGA 3m thế là nó không lên, toàn lên những độ phân giải lung tung không giống ai, thay dây khác OK luôn

Cám ơn các bác, rốt cuộc sau nhiều lần lăn lôn cũng như mày mò, và nhờ các pác chỉ dẩn, em đã xong việc, vấn đề ở đây 100% do dây tín hiệu, em tìm dc 1 chỗ bán dây chất giá rẻ, DVI to HIMI ( 10M) đàng hoàng ( giá chỉ 300K)luôn chứ khộng phải HIMI-HIMI và phải thêm cục chuyển DVI-HDMI làm gì ? cho tốn tiền và không bảo đảm tín hiệu !

Các bạn nào mới chơi HTPC lưu ý tín hiệu từ PC đi ra LCD rất quan trọng, nếu đúng dây tín hiệu thì trên phần mềm Vgacard ( Nividia hoặc Ati) sẽ nhận ra đúng hiệu LCD của bạn luôn, trong trường hợp của mình là nó hiểu là TV hiệu LG luôn, còn nếu dây lỏm nó chỉ hiểu là Analog Monitor thui,

Thanks các bác

doc_khach

Active Member

Em thì đang dùng chú LG 32' cắm thế nào cũng vẫn bị tràn hình, Thế mà ghi là full hix chán

Bên trên