KHU VỰC TÁN GẪU - SPAM

caosonhd

BĐH HD Hải Dương
Ðề: Cafe sáng thứ Bảy !

Cái từ cafe giờ đây nó bao hàm nhiều ý nghĩa, không đơn thuần là chỉ có cafe nữa rồi. Nhưng theo ý kiến của e thì nên dùng từ cafe thôi để tiện bao che cho các mục đích khác.
Cụm từ Cafe sáng thứ 7 còn có nghĩa là: MỖI CUỐI TUẦN (CÓ THỂ THỨ 7 HOẶC CHỦ NHẬT): HẸN NHAU TỤ TẬP - ĂN SÁNG, NHÂM NHI...- CAFE - NGHE NHẠC - CẬP NHẬT THÔNG TIN MỚI TỪ CÁC THÀNH VIÊN.
Vậy rất mong anh em tham gia.

anhatnhoa

Well-Known Member

Tuần sau em sẽ tham gia chương trình ạ! Tuần rồi lại bận chút việc! ^^

anhatnhoa

Well-Known Member
Ðề: Tán gẫu vào đây nhé

Hôm uống trà nhà bác Nguyên đc bác giải thích sơ sơ về trà đạo thấy hay qua, nay lại đc bác mtv08 viết bài về trà đạo nữa. Uống trà nghe nhạc thi hay qua rồi. Trước em kê bộ loa cỏ lên trên tầng 3 rồi uống trà - làm việc - nghe Phong -Hoa - Tuyết - Nguyệt thấy hay quá. Đêm khuya thanh vắng âm thanh réo dắt lại thêm vị trà đắng rồi ngọt trong cổ .Giờ bân quá ít c ó dịp được thưởng thức!

Có bác nào thích nghe hat xẩm không, Em nghe chỉ được 1 bai trong anbum Thề non nước . Chắc em chưa hiểu lắm nên chưa nghe đc
Em cũng đã được nghe bác Nguyên chỉ giáo về trà đạo rồi! Cái hôm ăn thịt chó xong. Tuy nhiên hôm đó có chút men nên là... uống trà đạo cũng như bình thường. hihi. Chắc phải qua tiếp lần nữa tâm trí thanh tịnh mới thưởng thức trọn vẹn được!

Ðề: PHÒNG TRƯNG BÀY THIẾT BỊ ÂM THANH, HÌNH ẢNH CỦA THÀNH VIÊN HD-HD

Khủng khiếp quá! Bạn ở đâu vậy mình muốn đến tham quan cho thỏa cơn ghiền!!

Bác đến nhà Bác Chủ thớt Cao Sơn 65 Nguyễn Bỉnh Khiêm đông Nam Cường để chiêm ngưỡng cho thỏa cơn khát.

ndnhd77

Member

Chương trình cafe T7 này rất hay, tuần vừa rồi đón con gái nên không tham gia được với các bác, tiếc quá, tuần này anh em mình tiếp tục nhé.

mtv08

Well-Known Member

Lão Nguyên xem tuyển một Trà nô tầm Trăng tròn lẻ để bữa nao sang nhâm nhi với lão tý chứ nhỉ. Đã hiểu nỗi lòng của Trà Nhi chưa Lão. Lão đã thưởng thức món này chưa: Động Đình Bích Loa ?.

ndnhd77

Member

Bác nói cao siêu quá em không hiểu, mời bác hôm nào sang đây anh em ta uống trà, nghe nhạc và đàm đạo để hậu bối này được mở rộng tầm mắt, em cũng đang có dự định đi TQ tiện thể sẽ sắm bộ khác cho ngon hơn.

mtv08

Well-Known Member

Bác nói cao siêu quá em không hiểu, mời bác hôm nào sang đây anh em ta uống trà, nghe nhạc và đàm đạo để hậu bối này được mở rộng tầm mắt, em cũng đang có dự định đi TQ tiện thể sẽ sắm bộ khác cho ngon hơn.
Có gì cao siêu đâu - Động Đình Bích Loa là một loại trà TQ, Trà nô là người pha trà đó, còn Trà Nhi là nhân vật trong Trà Duyên. Hôm nao đi nhớ mua 1 lạng về thưởng thúc nhé, Hiện nay có loại Khay trà dùng điện cũng rất tiện cho chủ và khách, nơi bạn ở loại khay này có thể tiện lợi hơn.. Mình vẫn thích khay gỗ hơn. Ấm mua loại ấm tử sa nghi hưng, bộ chén tử sa loại bé ý, một cái ấm đồng để đun nước pha trà. Một ít trà như: thiết quan âm...B nên đến quê hương của Thần Trà Lục Vũ để mua cuốn sách này về đặt nơi thưởng trà rất hay và uyên thâm đấy. Cuốn TRÀ KINH - gồm 10 chương:
Năm 760, Lục Vũ quen sống cuộc đời ẩn dật của một nhà văn hoá ở Thiệu khê, Hồ châu, tỉnh Chiết giang và đã biên soạn cuốn “ Trà kinh ”, đến nay là cuốn chuyên khảo đầu tiên về chè trên thế giới. Cuốn sách chia thành 10 mục :

1. Nhất chi nguyên: nói về nguồn gốc cây chè, ảnh hưởng của các điều kiện thiên nhiên đến chất lượng chè, công dụng của chè đối với sinh lý con người.
  2. Nhị chi cụ: nói về 15 công cụ trồng chè, hái chè, chế biến chè.
  3. Tam chi tạo: nói tiêu chuẩn phẩm cấp búp chè đối với các loại trà thành phẩm khác nhau, yêu cầu của chế biến trà.
  4. Tứ chi khí: giới thiệu 25 dụng cụ pha (nấu) chè, uống chè.
  5. Ngũ chi chủ: bàn về pha (nấu) trà, nêu lên các tiêu chuẩn phẩm chất trà.
  6. Lục chi ẩm: nói về uống trà, phưong pháp pha trà, gồm 9 thao tác trong ẩm trà hay còn gọi là Cửu đạo trà.
  7. Thất chi sử: ghi chép các danh nhân yêu thích chè và các trà thoại về trà, lịch sử cây chè, đồng thời còn giới thiệu về công dụng chữa bệnh của chè.
  8. Bát chi xuất: nói về các vùng chè, phân bố các vùng chè Đời Nhà Đường, bình luận về chất lượng trà của các vùng.
  9. Cửu chi lược: nói về khả năng đơn giản hoá một số khâu trong chế biến trà, phân loại trà trong một số điều kiện đặc thù: tại các chùa ở những vùng sâu xa, trên núi cao.
  10. Thập chi đồ: nói về các tranh ảnh vẽ về trà treo lên tường hay bầy biện trong nhà, để khỏi bị lãng quên.
Cuốn “ Trà kinh ” là cuốn sách Bách khoa toàn thư về chè lâu đời nhất từ đời Nhà Đường và có ảnh hưởng sâu xa, rộng lớn đến các đời sau này. Hiện nay, tại quê hương Lục Vũ, nhân dân đã xây dựng một nhà bảo tàng kỷ niệm Lục Vũ, để ghi nhớ đến người đã có cống hiến lớn cho văn hoá và lịch sử chè Trung Quốc. Ngoài ra còn dựng một tượng đồng Lục Vũ đang ngồi uống một chén chè tại quê hương Thiên Môn của ông.

ndnhd77

Member

Có gì cao siêu đâu - Động Đình Bích Loa là một loại trà TQ, Trà nô là người pha trà đó, còn Trà Nhi là nhân vật trong Trà Duyên. Hôm nao đi nhớ mua 1 lạng về thưởng thúc nhé, Hiện nay có loại Khay trà dùng điện cũng rất tiện cho chủ và khách, nơi bạn ở loại khay này có thể tiện lợi hơn.. Mình vẫn thích khay gỗ hơn. Ấm mua loại ấm tử sa nghi hưng, bộ chén tử sa loại bé ý, một cái ấm đồng để đun nước pha trà. Một ít trà như: thiết quan âm...B nên đến quê hương của Thần Trà Lục Vũ để mua cuốn sách này về đặt nơi thưởng trà rất hay và uyên thâm đấy. Cuốn TRÀ KINH - gồm 10 chương:
Năm 760, Lục Vũ quen sống cuộc đời ẩn dật của một nhà văn hoá ở Thiệu khê, Hồ châu, tỉnh Chiết giang và đã biên soạn cuốn “ Trà kinh ”, đến nay là cuốn chuyên khảo đầu tiên về chè trên thế giới. Cuốn sách chia thành 10 mục :

1. Nhất chi nguyên: nói về nguồn gốc cây chè, ảnh hưởng của các điều kiện thiên nhiên đến chất lượng chè, công dụng của chè đối với sinh lý con người.
  2. Nhị chi cụ: nói về 15 công cụ trồng chè, hái chè, chế biến chè.
  3. Tam chi tạo: nói tiêu chuẩn phẩm cấp búp chè đối với các loại trà thành phẩm khác nhau, yêu cầu của chế biến trà.
  4. Tứ chi khí: giới thiệu 25 dụng cụ pha (nấu) chè, uống chè.
  5. Ngũ chi chủ: bàn về pha (nấu) trà, nêu lên các tiêu chuẩn phẩm chất trà.
  6. Lục chi ẩm: nói về uống trà, phưong pháp pha trà, gồm 9 thao tác trong ẩm trà hay còn gọi là Cửu đạo trà.
  7. Thất chi sử: ghi chép các danh nhân yêu thích chè và các trà thoại về trà, lịch sử cây chè, đồng thời còn giới thiệu về công dụng chữa bệnh của chè.
  8. Bát chi xuất: nói về các vùng chè, phân bố các vùng chè Đời Nhà Đường, bình luận về chất lượng trà của các vùng.
  9. Cửu chi lược: nói về khả năng đơn giản hoá một số khâu trong chế biến trà, phân loại trà trong một số điều kiện đặc thù: tại các chùa ở những vùng sâu xa, trên núi cao.
  10. Thập chi đồ: nói về các tranh ảnh vẽ về trà treo lên tường hay bầy biện trong nhà, để khỏi bị lãng quên.
Cuốn “ Trà kinh ” là cuốn sách Bách khoa toàn thư về chè lâu đời nhất từ đời Nhà Đường và có ảnh hưởng sâu xa, rộng lớn đến các đời sau này. Hiện nay, tại quê hương Lục Vũ, nhân dân đã xây dựng một nhà bảo tàng kỷ niệm Lục Vũ, để ghi nhớ đến người đã có cống hiến lớn cho văn hoá và lịch sử chè Trung Quốc. Ngoài ra còn dựng một tượng đồng Lục Vũ đang ngồi uống một chén chè tại quê hương Thiên Môn của ông.
Bác Nghiên cứu sâu quá, quả là em được mở rộng tầm mắt, cảm ơn bác đã có bài viết rất bổ ích cho em.

vutronghuyen

Active Member

Tình hình này hôm nào phải qua Phả Lại "nhẩm trà" mới được.

mtv08

Well-Known Member

Bác Nghiên cứu sâu quá, quả là em được mở rộng tầm mắt, cảm ơn bác đã có bài viết rất bổ ích cho em.
Lần đầu tiên đến nhà Nguyên, ấn tượng đầu tiên với mình kg phải là đồ âm thanh phục vụ cho HD, mà là BỨC THƯ PHÁP treo trên tường rất lớn, như một điểm nhấn cho bức tường. Đặc biệt hơn kg phải là những chữ thư pháp cầu tài lộc: PHÚC LỘC THỌ...hay răn mình như: TÂM, NHẪN... mà là TRÀ ĐẠO. (Thập chi đồ).
Cảm kích lắm. Đây cũng là cái thú chơi của những người CÓ NHỮNG ĐÊM KG NGỦ như mình. Nhiều đêm buồn ngồi mở nhạc vàng nhỏ nhẹ, ngồi pha một ấm trà và ĐỘC ẨM, nghĩ về cái công phu trà này. Từng từ ngữ gắn với những tích truyện rất hấp dãn - Nhân tình thế thái. Và cứ thế văn hoá trà nó ngấm vào mình êm đềm và thanh thản. Ôi lại ĐỘC ẨM rồi ĐỘC THOẠI...Có lẽ mình bị TẨU rồi chăng ???????????
Ngày mai, tại 64 đường láng, một người Tàu (Tên HÙNG) mời mình dự Hội thảo về Kungfu tea mà kg về được.

celinedn

Lần đầu tiên đến nhà Nguyên, ấn tượng đầu tiên với mình kg phải là đồ âm thanh phục vụ cho HD, mà là BỨC THƯ PHÁP treo trên tường rất lớn, như một điểm nhấn cho bức tường. Đặc biệt hơn kg phải là những chữ thư pháp cầu tài lộc: PHÚC LỘC THỌ...hay răn mình như: TÂM, NHẪN... mà là TRÀ ĐẠO. (Thập chi đồ).
Cảm kích lắm. Đây cũng là cái thú chơi của những người CÓ NHỮNG ĐÊM KG NGỦ như mình. Nhiều đêm buồn ngồi mở nhạc vàng nhỏ nhẹ, ngồi pha một ấm trà và ĐỘC ẨM, nghĩ về cái công phu trà này. Từng từ ngữ gắn với những tích truyện rất hấp dãn - Nhân tình thế thái. Và cứ thế văn hoá trà nó ngấm vào mình êm đềm và thanh thản. Ôi lại ĐỘC ẨM rồi ĐỘC THOẠI...Có lẽ mình bị TẨU rồi chăng ???????????
Ngày mai, tại 64 đường láng, một người Tàu (Tên HÙNG) mời mình dự Hội thảo về Kungfu tea mà kg về được.

Dạ, chào mấy anh, em khác biệt, em cũng thèm Trà nhưng em lại nghe metal Rock, hôm ni lang thang lại vô đây gặp

Chúc mừng bác nhé, con đầu quá đẹp, thế này lại phải làm đôi loa với cái ampli nữa rồi.

anhatnhoa

Well-Known Member

Hi vọng bạn bác Huyên sớm gửi dây cáp tín hiệu để thứ 7 anh em ngồi bàn luận, em nghe các bác bàn để thêm hiểu biết!

mtv08

Well-Known Member

Tình hình này hôm nào phải qua Phả Lại "nhẩm trà" mới được.
Được thưởng ngoạn Trà cùng các bác thật là một niềm vinh dự cho Tôi. PL luôn mong mọi người đến thưởng Trà và nghe Cổ cầm.
Dạ, chào mấy anh, em khác biệt, em cũng thèm Trà nhưng em lại nghe metal Rock, hôm ni lang thang lại vô đây gặp
Xin em cho biết Danh tính, quê quán đâu ta để còn giao lưu cùng sở thích ?

mtv08

Well-Known Member

Con n đẹp long lanh chất âm rất good, cái con mình cho đi cũng như thế này nhưng da dẻ ghẻ lở lắm, do mình để lâu lại hay hắt hủi nó, do chưa có HD Player. Bữa nào cũng phải tìm con ngon ngon để chơi. Chíp giải mã loại này rất mạnh, chuyên dùng vào các đầu CD cao cấp, cứ yên tâm mà dùng. Nếu chán ném qua đây cuới lại nhé.
Tất nhiên rồi mua con này thì chắc anh em sẽ hiểu phải sử dụng làm gì chứ !
Chắc chỉ làm khổ đôi tai thôi chứ còn làm gì nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

Đĩa MD ở hd trc nhà phương đông có bán nhưng giá hơi chát xuống chợ sắt mua 25k/c, e còn thấy có loại đĩa MD có thể ghi đc mấy chục bài như kiểu mp3.

Bên trên