Kích thước hay công nghệ?

Foxy

Tớ đang định sắm 1 em Full HD để thưởng thức, hôm nọ đi dạo 1 vòng rồi thì thấy mấy em Samsung là đẹp và hợp lý nhất. Bây giờ đang đứng giữa 2 lựa chọn cực kỳ khó khăn như sau:

1. Samsung Series 5 40 inch (LA40B530) http://www.samsung.com/vn/consumer/detail/detail.do?group=television&type=television&subtype=ledtv&model_cd=UA32B6000VRXXV
- 40 inch
- Độ tương phản: High
- Full HD 1080p
- Hệ màu nâng cấp WCE 2
- Tốc độ quét 50Hz

2. Samsung LED series 6 32 inch (32B6000) http://www.samsung.com/vn/consumer/detail/detail.do?group=television&type=television&subtype=lcdtv&model_cd=LA40B550K1RXXV
- 32 inch
- Độ tương phản: Mega
- Full HD 1080p
- Hệ màu nâng cấp WCE Pro
- Tốc độ quét 100Hz

So sánh:
- Mọi thông số về kỹ thuật của LED 32" đều ăn đứt Series 5 40".
- Kích thước màn hình của Series 5 40" thì lại lớn hơn của LED 32".

Tớ thì vừa thích màn hình to lại vừa công nghệ cao (nhưng bây h tớ chỉ đủ khả năng mua 1 trong 2 loại này thôi vì giá bằng nhau và cũng ko thích hãng khác). Tớ ko biết là với các thông số vượt trội của LED thì có thấy sự khác biệt rõ ko? Với các fim HD có chuyển động nhanh thì 50Hz có giật ko?

Tóm lại là tớ đang rất phân vân, các bác tư vấn cho tớ với, trong trường hợp là các bác lựa chọn 1 trong 2 cái này, chứ ko tư vấn chọn loại khác nhé. Thanks.

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Kích thước hay công nghệ?

Hình ảnh giật khi chuyển động nhanh là do refresh rate của LCD không liên quan gì đến tần số quét dòng 50Hz hay 100Hz cả.
Nếu là tôi sẽ chọn màn hình có kích thước lớn.

Foxy

Hình ảnh giật khi chuyển động nhanh là do refresh rate của LCD không liên quan gì đến tần số quét dòng 50Hz hay 100Hz cả.
Nếu là tôi sẽ chọn màn hình có kích thước lớn.

Refresh Rate ko phải là tần số quét hả bác? Nếu vậy thì nó ghi ở đâu vậy? Và khoảng bao nhiêu thì ko bị giật? Thanks bác đã có 1 lựa chọn @};-

bipbo0707

Member

Refresh Rate ko phải là tần số quét hả bác? Nếu vậy thì nó ghi ở đâu vậy? Và khoảng bao nhiêu thì ko bị giật? Thanks bác đã có 1 lựa chọn @};-

Theo tôi nghĩ thì tần số quét chỉ ảnh hưởng nhiều khi xem TV thì phải, chứ xem phim tôi cảm nhận nó k ảnh hưởng gì cả (ý tôi thui, nếu bác nào có cao kiến thì cho biết). Theo tôi cứ chọn kích thước lớn, cái kia công nghệ mới nhưng nó nhỏ quá!

manhthang

Huyền Thoại

Refresh Rate là thời gian 1 điểm ảnh LCD sáng lên và tắt đi. Vì điểm ảnh của LCD sau khi sáng không thể tắt đi ngay lập tức được mà có độ trễ => dẫn tới hình ảnh mô phỏng có đuôi, gây cảm giác giật giật.

Thế Anh

Response Time là quan trọng nhất. Cứ lấy tiêu chuẩn của màn hình chơi Game bắn súng 3D ra mà duyệt.

khactuyen

Banned

cứ con nào size lớn mà chơi bác ạ, xem filmHD mới khoái.

b52g0

có thứ thì càng nhỏ càng khoái, như MB chẳng hạn :D
còn nhiều thứ thì càng nhớn càng phê, như LCD chẳng hạn =))

tần số quét và refrest rate chính là 1. Cái mà bác nói là gây hiện tượng có bóng ma theo sau như đuôi sao chổi. refrest rate tốt mới có thể cho tần số quét làm việc tốt. Nếu như sáng xong mà 0 tắt đi ngay thì điểm ảnh tới nó sáng lên như thế nào dc. Những phim hđ thì tần số quét cao xem mới mượt. Bác nào dùng LCD tần số 50 mà nối vào PC chỉnh tần số lên 75hz thì dật tunh hình. em thử rồi

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nếu mình trong trường hợp của bạn thì mình chọn TV 40"

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng

Refresh Rate là thời gian 1 điểm ảnh LCD sáng lên và tắt đi. Vì điểm ảnh của LCD sau khi sáng không thể tắt đi ngay lập tức được mà có độ trễ => dẫn tới hình ảnh mô phỏng có đuôi, gây cảm giác giật giật.
Có lẽ manhthang nhớ nhầm ! Theo mình hiểu thì "thời gian 1 điểm ảnh LCD sáng lên và tắt đi" gọi là thời gian đáp ứng và được tính bằng mili giây. Thông số này càng nhỏ càng tốt. Thời điểm này hầu hết các LCD có thời gian đáp ứng khoảng 4ms, một số đã xuống đến 2ms.
Tần số quét Refresh Rate thì càng cao càng tốt, nhiều mẫu TV của SONY, PANASONIC vẫn ở mức 100Hz nhưng LG, SAMSUNG thì đã quảng cáo 240hz hay 600Hz. Mấy thông số này đa phần người tiêu dùng chỉ biết nghe quảng cáo thôi, thực hư ra sao thì hậu xét !

Chỉnh sửa lần cuối:

fallengt

Bạn này đừng có nói linh tinh nhá , LCD nó khác vơí CRT ở đó mà refresh tắt với sáng =)).
Mà ai bảo LED LCD thì công nghệ cao hơn hẳn LCD thường ? LED LCD chẳng qua khác cái LED blacklit ( đèn nền thôi ) , khác biệt rõ nhất 2 loại là độ tương phản .
1 điều theo ý kiến cá nhân là spec chỉ để NSX đấu đá giành market vơí nhau thôi , chứ về tính chất đôí vơí ngươì dùng thì chỉ có 1 vaì thông số là thực sự cần quan tâm .

Đối vơí chủ topic tôi nghĩ vấn đề chính cần xem xét ở đây là khoảng cách xem . Nếu xem tầm ~ 3m thì 32" tốt , trên nữa thì nên kiếm mấy con to hơn .

Chỉnh sửa lần cuối:

Haihard

Member

tần số quét và refrest rate chính là 1. Cái mà bác nói là gây hiện tượng có bóng ma theo sau như đuôi sao chổi. refrest rate tốt mới có thể cho tần số quét làm việc tốt. Nếu như sáng xong mà 0 tắt đi ngay thì điểm ảnh tới nó sáng lên như thế nào dc. Những phim hđ thì tần số quét cao xem mới mượt. Bác nào dùng LCD tần số 50 mà nối vào PC chỉnh tần số lên 75hz thì dật tunh hình. em thử rồi

Nếu nói chuẩn ra thì cái gì mà chẳng quan trọng. ;))
Cái không quan trọng thì đã chẳng ai quan tâm. Các hãng muốn chứng tỏ thế mạnh sản phẩm đều chứng tỏ trên thông số kỹ thuật. Mà thông số kỹ thuật của LCD thì có mấy cái gạch đầu dòng thôi mà. Vỏ thùng cũng còn ghi rõ ấy chứ. hic hic
Em cùng ý kiến với bác knightofroma.
Thân! :-/

Foxy

Tớ vừa tìm hiểu thì thấy là đối với LCD thì refresh rate ko còn quan trọng như đối với CRT nữa. Đối với LCD thì thông số response time (thời gian đáp ứng) mới là quan trọng thì phải, nhưng ko hiểu sao các nhà SX luôn khoe tần số Hz mà ko phải là response time. Response time là thời gian đủ để 1 điểm ảnh LCD bật lên và tắt đi (có thể hiểu là thay đổi hình ảnh).

Tớ tìm được ra là cái Series 5 40" có Response time là 6ms. Còn cái LED thì nó ko nói, chỉ thấy nói là tần số là 100Hz. Vậy RT=6ms đã đủ để coi HD cho mượt chưa nhỉ?

Đúng là tớ cũng mê màn to, nhưng chỉ ngại nhất là xem hình bị giật #-o
P.S: Tớ định xem ở khoảng cách khoảng 3m.

dragonlee

Well-Known Member

Tớ vừa tìm hiểu thì thấy là đối với LCD thì refresh rate ko còn quan trọng như đối với CRT nữa. Đối với LCD thì thông số response time (thời gian đáp ứng) mới là quan trọng thì phải, nhưng ko hiểu sao các nhà SX luôn khoe tần số Hz mà ko phải là response time. Response time là thời gian đủ để 1 điểm ảnh LCD bật lên và tắt đi (có thể hiểu là thay đổi hình ảnh).

Tớ tìm được ra là cái Series 5 40" có Response time là 6ms. Còn cái LED thì nó ko nói, chỉ thấy nói là tần số là 100Hz. Vậy RT=6ms đã đủ để coi HD cho mượt chưa nhỉ?

Đúng là tớ cũng mê màn to, nhưng chỉ ngại nhất là xem hình bị giật #-o
P.S: Tớ định xem ở khoảng cách khoảng 3m.

Nếu em là bác thì em thu lại khoảng cách xem và làm em 32 inch với những lý do sau :D
1> Yêu công nghệ
2> 40 và 32 sự chênh lệch cũng ko phải lớn
3> Sau này có điều kiện sắm hẳn em công nghệ to và đưa em công nghệ nhỏ vào phòng ngủ vừa hợp lý độ lớn, vừa vẫn ko bị lỗi thời :)

fallengt

Nếu nói chuẩn ra thì cái gì mà chẳng quan trọng.
Cái không quan trọng thì đã chẳng ai quan tâm. Các hãng muốn chứng tỏ thế mạnh sản phẩm đều chứng tỏ trên thông số kỹ thuật. Mà thông số kỹ thuật của LCD thì có mấy cái gạch đầu dòng thôi mà. Vỏ thùng cũng còn ghi rõ ấy chứ. hic hic
Em cùng ý kiến với bác knightofroma.
Thân!
Đúng cái gì mà đúng , mấy ông chưa thử cứ phán bậy bạ LCD nó khác vơí CRT là màn hình nó ko có chớp tắt liên tục nên refresh rate ko liên quan gì đến tôí vơí sáng .

CRT thì màn hình nó mới chớp tắt liên tục ,nên tần số quét nó mơí quan trọng
.LCD thì hoạt động khác cách điểm pixel ko tắt bật như vậy nó chỉ chuyển từ gray2gray.

Bên LCD cái thông số Respone time khá giống vơí refresh rate bên CRT . Cái này là thơì gian 1 pixel chuyển từ black->white (ko có tắt) nếu quá thấp thì để laị hiện tượng bóng ma ,khi 2 số pixel cuả hình ảnh cũ chưa kịp đổi màu hẳn thì đã chuyển sang hình khác nên bị lưu bóng hình . Xem phim chỉ cần 5ms là đủ

Refresh rate bên LCD chỉ là tốc độ hình ảnh hiển thị lên màn hình nhưng cái này còn phụ thuộc vào Frame Rate cuả phim .Vơí 1 phim 1080p/30 thì source có 30 frame ảnh , chiếu trên 1 LCD HDTV 60Hz thì môĩ frame sẽ đc hiển thì 60/30= 2 lần/s .

Còn đôí vơí 1080p/24 có 24frame ,do 60 chia ko hết 24 nên buộc phải dùng thủ thuật 3:2 pull down ,cứ 4 frame thì tạo 1 frame ảo chèn vào để đủ 24+6=30 hình ,30 hình naỳ chiêú trên LCD 60hz thì mỗi hình cũng 60/30=2 lần/s ,nhưng do c1ch 3:2 pulldown nói trên , nên có 1 số frame bị chiếu lại hơn 2 lần ,ko đều nên mơí gây ra rung hình ,thường thấy ở mấy cảnh camera xoay từ từ .

Giờ có loại tần quét 120Hz chia hết cho cả 24/30 frame nên dù source phim thế nào cũng ko bị .1080p/24 thì mỗi frame 120/24 =5 lần/s . Nhiều frame vậy thì có 1 ưu điểm cho phần mềm điều khiển Video processing của TV chiêú hình ảnh chuyển động smooth hơn mà mâý hãng hay quảng cáo - TruMotion,MotionFlow ,.. ( Cái tính năng này có ích hay ko thì tuỳ ngươì xem ,ko phải cứ smooth là tốt ) .

Lên 240Hz nưã thì ko biết mắt có phân biệt nổi ko nưã, bởi vậy mới nói mâý thông số chỉ là để giành Market là chính . Ví như LG có 240Hz thì ng dùng tưởng LG công nghệ tiến bộ quá mà cũng chả cần biết nó có lơị gì ko nên Samsung,Sony buộc phải có để cạnh tranh.

Spec thì quan tâm vài cái phù hợp nhu cầu mình thôi ,chứ ko phải cứ cao là lấy ...Như có ai rảnh làm dàn HTPC core i7 để coi phim ko thôi ko ?( Trong khi cái đáng đầu tư là HDD)

Chỉnh sửa lần cuối:

nsh

Member

Em hơi ngu muội, các bác nói refresh rate của LCDkhông quan trọng sao em thấy các dòng TV 100hz của tất cả cả các hãng đều đẹp hơn dòng 60hz của chính hãng đó. Ví dụ: LX800 xem đẹp hơn LX80 nhiều

Bên trên