Kiến thức cơ bản về IPTV dưới dạng Q&A

vungbiengioi

Ðề: Kiến thức cơ bản về IPTV dưới dạng Q&A

Trước kia mình đăng ký Gói Full Option HD và hiện nay đã nâng cấp lên MyTV Gold HD chủ yếu để xem gói phim truyện, đặc biệt là có những phim thiếu nhi rất hay để cậu nhóc ở nhà xem. Tuy nhiên kể từ ngày 06/6/2011 những phim thiếu nhi trong kho phim truyện lại chuyển qua Dịch vụ "Thiếu Nhi", lúc này muốn xem phim thiếu nhi SD thì tốn thêm 2000đ/phim, HD 3000đ/phim, nếu trọn gói là 70.000đ/tháng. Thiết nghĩ Mytv làm ăn kiểu này kỳ quá. Nếu ra dịch vụ mới cho thiếu nhi thì tôi rất tán đồng, chỉ nên thu tiền những dịch vụ phát triển thêm thôi như bài học dành cho thiếu nhi, những kiến thức, kỹ năng chăm sóc trẻ, tính năng lưu trữ những hình ảnh của trẻ,… Còn phim thiếu nhi và ca nhạc thiếu nhi thì trước kia đã nằm trong gói MyTV Gold HD rồi, cớ sao bây giờ lại đưa vào gói dịch vụ "thiếu nhi" để thu tiền thêm, tôi cần một lời giải thích?

vanlang+

Active Member

Trước kia mình đăng ký Gói Full Option HD và hiện nay đã nâng cấp lên MyTV Gold HD chủ yếu để xem gói phim truyện, đặc biệt là có những phim thiếu nhi rất hay để cậu nhóc ở nhà xem. Tuy nhiên kể từ ngày 06/6/2011 những phim thiếu nhi trong kho phim truyện lại chuyển qua Dịch vụ "Thiếu Nhi", lúc này muốn xem phim thiếu nhi SD thì tốn thêm 2000đ/phim, HD 3000đ/phim, nếu trọn gói là 70.000đ/tháng. Thiết nghĩ Mytv làm ăn kiểu này kỳ quá. Nếu ra dịch vụ mới cho thiếu nhi thì tôi rất tán đồng, chỉ nên thu tiền những dịch vụ phát triển thêm thôi như bài học dành cho thiếu nhi, những kiến thức, kỹ năng chăm sóc trẻ, tính năng lưu trữ những hình ảnh của trẻ,… Còn phim thiếu nhi và ca nhạc thiếu nhi thì trước kia đã nằm trong gói MyTV Gold HD rồi, cớ sao bây giờ lại đưa vào gói dịch vụ "thiếu nhi" để thu tiền thêm, tôi cần một lời giải thích?

Có gì đâu mà giải thích !:))
Thì cần tiền để trả tiền bản quyền cho mục thiếu nhi chứ còn đòi giải thích gì nữa.
Hồi trước cài mục thể thao mới ra cũng chẳng phải cũng giống như thế này hay sao ? Còn bây giờ thì sao ? Nó cũng miễn phí đối với các thuê bao trọn gói rồi đấy.
Mục thiếu nhi này mai mốt cũng như vậy thôi.

vungbiengioi

Có gì đâu mà giải thích !:))
Thì cần tiền để trả tiền bản quyền cho mục thiếu nhi chứ còn đòi giải thích gì nữa.
Hồi trước cài mục thể thao mới ra cũng chẳng phải cũng giống như thế này hay sao ? Còn bây giờ thì sao ? Nó cũng miễn phí đối với các thuê bao trọn gói rồi đấy.
Mục thiếu nhi này mai mốt cũng như vậy thôi.

Tôi chỉ thắc mắc là trước kia tôi xem phim thiếu nhi không tốn thêm tiền gì cả, vì đã đăng ký trọn gói, bây giờ tại sao xem phim thiếu nhi lại phải trả thêm tiền? Nếu phát triển thêm dịch vụ thiếu nhi thì thêm những mục mới thôi, hà cớ gì di chuyển phim thiếu nhi từ kho phim trước kia vào dịch vụ thiếu nhi để thu tiền thêm!

vanlang+

Active Member

Tôi chỉ thắc mắc là trước kia tôi xem phim thiếu nhi không tốn thêm tiền gì cả, vì đã đăng ký trọn gói, bây giờ tại sao xem phim thiếu nhi lại phải trả thêm tiền? Nếu phát triển thêm dịch vụ thiếu nhi thì thêm những mục mới thôi, hà cớ gì di chuyển phim thiếu nhi từ kho phim trước kia vào dịch vụ thiếu nhi để thu tiền thêm!

Bình thường thôi bác ạ ! làm như thế thì mục nào mới ra mục nấy, dễ quản lý và truy cập. Còn nếu không thì rối tung lên, khó tìm lắm. Giống như cái mục Nhịp cầu MyTV vậy thôi, hồi trước nó nằm trong mục Video, bây giờ thì tách ra rồi đấy.

mmfr

Bình thường thôi bác ạ ! làm như thế thì mục nào mới ra mục nấy, dễ quản lý và truy cập. Còn nếu không thì rối tung lên, khó tìm lắm. Giống như cái mục Nhịp cầu MyTV vậy thôi, hồi trước nó nằm trong mục Video, bây giờ thì tách ra rồi đấy.

Hehe, theo logic thì về sau mỗi mục trong VOD đều có khả năng tách ra làm mục thu tiền thêm. Khách hàng trung thành từ ngày đầu được dùng càng ngày càng ít dịch vụ so với số tiền bỏ ra như nhau. Đây là cách MyTV tri ân khách hàng để giảm tải hệ thống trong giờ cao điểm :-&

lexus_ldn

Các bác cho em hỏi với:

Em đang ở Israel, vừa rồi em được một người bạn cho bộ Setopbox DG699 của DIGICOM để xem IPTV. Em cũng không biết nhiều về IPTV nên không biết phải cài đặt thế nào. Qua tìm hiểu trong bài này thì em thấy có vẻ như ở những nơi không có dịch vụ của DIGICOM thì không dùng được dịch vụ IPTV có phải không các bác? Các bác giúp em giải đáp thắc mắc với.
Nếu như sử dụng được thì các bác hướng dẫn em cài đặt với, em đã có TV, Internet băng thông rộng, Setopbox DG699. Bên này muốn xem các chương trình tivi của Việt Nam lắm nhưng xem qua web Truyen hinh truc tuyen, truyền hình trực tuyến, tv, truyen hinh, truyền hình, tivi, television, phim, phim Việt Nam, phim Viet Nam, xem tivi, xem tv, xem phim, phim online, Xem truyen hinh truc tuyen - Truyền hình trực tuyến - Truyen hinh truc tuyen thì chất lượng không ổn định, hay bị dừng hình, nếu dùng được IPTV thì tốt quá.
Các bác giúp em giải đáp thắc mắc với nhé. Em cảm ơn các bác!

vanlang+

Active Member

Các bác cho em hỏi với:

Em đang ở Israel, vừa rồi em được một người bạn cho bộ Setopbox DG699 của DIGICOM để xem IPTV. Em cũng không biết nhiều về IPTV nên không biết phải cài đặt thế nào. Qua tìm hiểu trong bài này thì em thấy có vẻ như ở những nơi không có dịch vụ của DIGICOM thì không dùng được dịch vụ IPTV có phải không các bác? Các bác giúp em giải đáp thắc mắc với.
Nếu như sử dụng được thì các bác hướng dẫn em cài đặt với, em đã có TV, Internet băng thông rộng, Setopbox DG699. Bên này muốn xem các chương trình tivi của Việt Nam lắm nhưng xem qua web Truyen hinh truc tuyen, truyền hình trực tuyến, tv, truyen hinh, truyền hình, tivi, television, phim, phim Việt Nam, phim Viet Nam, xem tivi, xem tv, xem phim, phim online, Xem truyen hinh truc tuyen - Truyền hình trực tuyến - Truyen hinh truc tuyen thì chất lượng không ổn định, hay bị dừng hình, nếu dùng được IPTV thì tốt quá.

Vào trang IPTV show mà xem.

lexus_ldn

Trang này bác chỉ em có khác gì vct trực tuyến đâu bác. Một số kênh còn phát riêng cho thuê bao Mega-vnn, em ở nước ngoài làm sao xem được bác. Em muốn hỏi về cái Bộ giải mã (setopbox) DG 699 của Digicom cơ ạ, liệu em có dùng nó để xem iptv trên tivi từ nứoc ngoài được không? Các bác giải đáp giúp em với.

bungbia

Hôm trước đọc 1 bài bác nào ở trên này nói là IPTV dùng giao thức IP multicast, đại khái là các gói tin cứ bắn như mưa.

Như vậy việc nhiều người cùng xem 1 kênh TV không làm giảm chất lượng hình ảnh, âm thanh kênh đó, đúng không các bác nhỉ?

Thông thường, kỹ thuật truyền multicast của IPTV trên mạng còn phải dùng thêm kỹ thuật gọi là igmp snooping. Khi bạn request một luồng multicast nghĩa là một kênh, thì bên phát mới mở luồng, khi bạn thoát ra, thì luồng này cũng bị đóng lại sau một thời gian nhất định, thường là một vài giây, kỹ thuật này nhằm tránh trường hợp flood mạng.
Do igmp multicast được truyền ở dạng UDP nên chất lượng sẽ không giảm đi khi cùng xem một kênh. Tuy nhiên, khi nhiều người cùng lúc xem nhiều kênh khác nhau, sẽ có thể xảy ra trường hợp giật hoặc đứng hình nếu đường mạng core không đủ băng thông vì các kênh chạy đồng thời nên băng thông đường mạng bằng tổng băng thông các kênh đang truy cập.

cafemorning

nhà mình dùng mytv của vnpt giờ hay bị lỗi 1302 , và cũng mở STB sau vài phút mở modem nhưng vẫn bị lỗi 1302 , gọi mấy anh ktv xử lý rồi những vẫn bị lỗi ,bác nào có kinh nghiệm xử lý lỗi chỉ giúp em với .

rock_coi84

nhà mình dùng mytv của vnpt giờ hay bị lỗi 1302 , và cũng mở STB sau vài phút mở modem nhưng vẫn bị lỗi 1302 , gọi mấy anh ktv xử lý rồi những vẫn bị lỗi ,bác nào có kinh nghiệm xử lý lỗi chỉ giúp em với .

Cái này có thể do nhà bạn Cấu hình LAN trong STB , khi VNPT tỉnh thành quy hoạch lại giải địa chỉ thì nhà bạn ko nhận được . Bạn kiểm tra lại trong phần cấu hình STB xem KTV cấu hình DHCP hay LAN ??? Chỗ mình khu vực Hà tây cũ đang quy hoạch lại dải địa chỉ . những thuê bao nào trước đây cài LAN đều phải ddeemns cài lại . Thân !!!

em đang có đề tài về ứng dụng IP multicast trong công nghệ IPTV. hhihhh. Giao thức này phát triển mới có được cái gọi là truyền hình tương tác đó bác, ko như bác nói đâu. multicast ở đây là truyền từ 1 đến nhiều đích hoặc từ nhiều nguồn đến nhiều đích chứ ko phải tất cả (hihihi bác lại nói bắn như mưa hihihi). còn nữa khi truyền thì nó tiết kiệm băng thông rất nhiều vì khi 1 router nhận được 1 gói tin multicast gửi đến nó sẽ chuyển tiếp đến cái router cần nhận chứ ko đi lung tung trong mạng. Ngoài ra nó còn phải có vài giao thức hõ trợ nữa như MOSPF, PIMDM, PIMDS ...ngoài ra IPTV ko chỉ dùng có mỗi multicast mà còn có unicast và boradcast nữa, những cái đó cũng làm lên sự nổi trội hơn của IPTV so với các công nghệ truyền hình khác.
Côngnghệ này còn mới có rất nhiều mạt tích cực nhưng những tiêu cực đang dần bộc lộ như vấn đề quẳn lý nội dung rùi chuyện bản quyền, bảo mật mạng ...

Các bác cho em hỏi với:

bạn chưa hiểu rõ về IPTV và enternetTV. các nhà quản lí mạng IPTV có thể quản lý được IP vì thế bạn ở đó ko đóng tiền sao mà xem được IPTV ở việt nam hơn nữa IPTV nó có giới hạn về địa lý bạn ạh. tốt nhất bạn lên dùng phần mền VLC và ep các kênh của việt nam qua NÉt vào. xem chất lượng tốt bạn thử đi nhé

tuanqb

Member

Khi nhà bạn đã có dịch vụ IPTV, PC cắm vào modem của mạng Lan, bạn có thể dùng phần mềm VLC để xem các kênh truyền hình hiện đang phát sóng.
Tuy nhiên, điều kiện để xem được là trong phần setup mạng của VLC các bạn phải có địa chỉ của từng kênh truyền hình, mà các địa chỉ này hiện tại chưa được cung cấp rộng rãi, chỉ có những thợ lắp đặt hay kỹ thuật cung cấp dịch vụ mới có được dãy các địa chỉ này.
Bạn nào có thắc mắc về IPTV nói chung hay VipTV (HP) nói riêng thì có thể đặt ra câu hỏi, mình sẽ giải đáp thắc mắc của tất cả các bạn.
Chào bạn,
Bạn cho mình hỏi chút, mình ở Đà Nẵng theo mình biết ở Đà Nẵng đa có dịch vụ IPTV cụ thể ở đây là Song Hàn TV, nhưng theo khảo sát từ nhà mình đến đài DSLAM là hơn 2km nên không thể lắp được dịch vụ này không biết có phải đúng như thế không? Khoảng cách tối đã để sử dụng được IPTV là bao nhiêu? Cụ thể từ nhà mình đến đài DSLAM là 2,2km nếu với khoảng cách này mà không lắp được thì trong tương lai có cải tiến gì không để có thể sử dụng được dịch vụ IPTV?
Cảm ơn bạn!

minhhuub

Active Member

Chào bạn,
Bạn cho mình hỏi chút, mình ở Đà Nẵng theo mình biết ở Đà Nẵng đa có dịch vụ IPTV cụ thể ở đây là Song Hàn TV, nhưng theo khảo sát từ nhà mình đến đài DSLAM là hơn 2km nên không thể lắp được dịch vụ này không biết có phải đúng như thế không? Khoảng cách tối đã để sử dụng được IPTV là bao nhiêu? Cụ thể từ nhà mình đến đài DSLAM là 2,2km nếu với khoảng cách này mà không lắp được thì trong tương lai có cải tiến gì không để có thể sử dụng được dịch vụ IPTV?
Cảm ơn bạn!

Trong một chừng mực nào đó thì vẫn có thể lắp đc nếu chất lượng cáp truyền dẫn tốt, do ko đảm bảo điều kiện này nên người ta mới ko dám hứa lắp đặt sẽ gây khó khăn cho việc xử lý sau này. Hiện tại thì VNPT đang triển khai lắp Mini DSLAM để phục vụ những nơi đông dân cư mà xa DSLAM, còn nếu cần gấp nữa thì dùng quang mỗi tội chi phí hơi cao :D

tuanqb

Member

Trong một chừng mực nào đó thì vẫn có thể lắp đc nếu chất lượng cáp truyền dẫn tốt, do ko đảm bảo điều kiện này nên người ta mới ko dám hứa lắp đặt sẽ gây khó khăn cho việc xử lý sau này. Hiện tại thì VNPT đang triển khai lắp Mini DSLAM để phục vụ những nơi đông dân cư mà xa DSLAM, còn nếu cần gấp nữa thì dùng quang mỗi tội chi phí hơi cao :D

Cái này có vẻ hơi căng nhĩ, chờ có được DSLAM mini chắc phải đến tết công gô, còn nếu để được xem IPTV mà phải dùng tới cáp quang tốn hơn 1 triệu 1 tháng phí thuê bao thì chắc chỉ đại gia mới dám, đăng kí cái An Viên cho chắc ăn, hey za ở thành phố loại 1 mà kém xa các bác nông thôn, kể cũng hơi buồn.
Cảm ơn bạn.

Bên trên