Kinh nghiệm chỉnh màn hình bị tràn lề khi lắp cáp HDMI từ PC sang LCD

hnim47

Thưa các bác,

Em mở topic này ra chỉ mong chia sẻ với mọi người về knh nghiệm giải quyết vấn đề chỉnh màn hình bị tràn lề khi cắm cáp HDMI từ PC vào LCD. Rất mong các bác khác có kinh nghiệm thì cũng chia sẻ ở đây để ai chưa biết có thể nhanh chóng thưởng thức được HD theo đúng ý của mình.

Phần cứng của em:
Main: Giga GA EG41MF-US2H (có cổng HDMI on board, optical out onboard)
LCD: SS 40B530 có 3 cổng HDMI IN (có full HD)

Khi em cắm thử cáp HDMI từ PC với LCD, không cắm dây nào khác ngoài dây HDMI, chọn độ phân giải 1920x1080 (full HD) thấy hiện tượng màn LCD bị tràn lề mỗi phía khoảng 1cm.

HƯỚNG GIẢI QUYẾT với tình trạng của em: dùng remote của LCD, điều chỉnh nút chọn tỉ lệ màn hình (16:9, 4:3, zoom, screen fit) chọn SCREEN FIT thì mọi thứ sẽ nằm trong khuôn khổ hết.

Chúc các bác có phần cứng gần tương tự như em và cũng gặp tình trạng như em biết hướng giải quyết.

Em còn được biết có bác chỉ cắm cổng HDMI 2 thì không bị tràn lề, còn các cổng khác lại bị tràn lề. Còn tivi nhà em thì chỉnh SCREEN FIT thì cổng nào cũng OK ạ.

Ðề: Kinh nghiệm chỉnh màn hình bị tràn lề khi lắp cáp HDMI từ PC sang LCD

Dạ cám ơn bác, e đã làm thành công theo cách chỉ cuả bác, có điều là sau khi chỉnh như vậy thì độ phân giải kg còn là native nữa. nên các icon mất nét nhiều. Giải pháp ra sao thì e vẫn chưa biết.

nino

Member

đúng rồi, ở nhà tớ làm như cách bác chủ thớt (TV LCD Samsung), không biết các loại TV hiệu khác thì có làm thế được không nhỉ?

nab2195

Member

Với nhà em là Plasma pana thì bỏ chọn "Pictures over scan" là ổn, nhà xài GTS 250

hnim47

các bác khác bị tình trạng như thế này nhưng đối với tivi hiệu khác thì up lên đây chỉ bảo kinh nghiệm cho mọi người nhé.

Bên trên