Kung Fu Panda và sự khác biệt tư tưởng Trung-Mỹ

tuanvtpt

Member
Ðề: Kung Fu Panda và sự khác biệt tư tưởng Trung-Mỹ

cũng lâu rùi mới trở lại HD gặp ngay bài viết này , lại đúng vào thời điểm nhạy cảm của việt nam và china tớ thấy 2 năm trở lại đây nhiều phim china quá , mà phim nào cũng giống phim nào IPMAN , tô khất nhi ... xem nản quá nếu ông diệp vấn có sống lại cũng sẽ không đồng ý và nói rằng đời tôi không như thế :)) , ... bác nào đồng ý kiến với e vô đi ạh , làm một bộ phim về một nhân vật có thật thì phải tôn trọng sự thật nếu hư cấu thì cũng vừa phải, ai cũng có lòng tự trọng lòng tự tôn dân tộc nhưng đây phim gì mà sặc mùi kiểm duyệt chỉ đạo , điên ảnh là một nghệ thuật là nơi mà người ta đi ra đi vô nói năng đúng với bản chất của nghệ thuật ...

End-User

Member

Em xin nói với các bác như thế này nhé: Ở đây ai cũng đủ để nhận thức rằng bọn Tàu khựa bựa thế nào và Mỹ cũng chẳng hơn gì, chỉ có điều không lộ liễu như thằng TQ mà thôi. Nhưng khi xem phim thì mỗi bộ phim không ít thì nhiều đều gửi gắm 1 thông điệp về tính nhân văn, nhân đạo. Cái đó chính là cái chúng ta cần suy nghĩ và học tập để sống tốt hơn thôi, không nhất thiết là phải tẩy chay hết thảy phim TQ vì đâu đó trong phim vẫn có tình tiết mang tính nhân đạo, còn chúng nó cổ xuý tinh thần dân tộc cực đoan gì gì đó thì ta không quan tâm.

Xem phim Tàu hiện nay toàn thấy những thứ đó nên mới bực mình, Phim Mỹ mình xem thì hầu như chẳng thấy giao giờ có tính tuyên truyền và mang tư tưởng chính trị gì.

new_baby

Member

Thật ra bản chất của mấy tên làm phim vẫn mong quan trọng là lợi nhuận (nếu không đạt lợi nhuận cao thì đó là ngoài khả năng họ), sau đó còn có nhiều mục đích khác, chứ tinh thần dân tộc cũng không phải là chính đâu các bác.
Bản thân mình xem Kunfu Panda thì thấy không có tư tưởng chính trị gì cả, đơn thuần khi mà quá nhiều nội dung phim rồi thì họ sẽ nghĩ ra hình thức mới lạ để có phim mới cho nhu cầu khán giả đến rạp. Cái chất lượng của những phim nước ngoài là luôn có ý nghĩa ngụ ý giáo dục (không ngụ ý chính trị) trong từng lời nói nhân vật và kết quả câu chuyện.

Thiết nghĩ trong topic này đã có ít nhiều phạm đến quy định Không liên quan đến chính trị, tôn giáo rồi ạ.

Xem phim Tàu hiện nay toàn thấy những thứ đó nên mới bực mình, Phim Mỹ mình xem thì hầu như chẳng thấy giao giờ có tính tuyên truyền và mang tư tưởng chính trị gì.
Bạn thử xem những phim liên quan đến VN hay đến Nga-Xô đi ;))

jacobi_vt

Bạn thử xem những phim liên quan đến VN hay đến Nga-Xô đi ;))

Có thì cũng không sặc mùi như phim Trung Quốc. Cũng như Trung Quốc cũng có phim hay nhưng cũng không thể hay bằng phim Mỹ được:D. Giá trị nhân văn không thể bằng phim Mỹ được. Không được bạn bè quốc tế đón nhận như phim Mỹ được. Enemy at the gate cũng đầy đoạn phản động, bếu xấu Nga mà sao vẫn dễ xem thế8->.

Có thì cũng không sặc mùi như phim Trung Quốc. Cũng như Trung Quốc cũng có phim hay nhưng cũng không thể hay bằng phim Mỹ được:D. Giá trị nhân văn không thể bằng phim Mỹ được. Không được bạn bè quốc tế đón nhận như phim Mỹ được. Enemy at the gate cũng đầy đoạn phản động, bếu xấu Nga mà sao vẫn dễ xem thế8->.
Phim Mĩ ko sặc mùi thì phim nào mới sặc mùi? Ko sặc mùi mà vẽ ra viễn cảnh Nga-Xô xâm lược nước Mĩ? Nếu ko thì lãnh đạo Nga-Xô bao giờ cũng là 1 đám ngu ngốc, man rợ và kích động? Ko sặc mùi mà phim hành động về chiến tranh VN lính Bắc Việt là lũ khát máu, ngu ngốc, ra trận chỉ biết chạy lung tung để hứng đạn? Phim Mĩ dễ xem chẳng phải vi nhiều tính nhân văn gì cả, mà đơn giản là vì nó đánh vào thị hiếu người xem, khiến người ta dễ dãi chấp nhận nó. Hãy so sánh Vô Gian Đạo, 1 bộ phim HK, và The Departed, 1 phim giành giải Oscar, sẽ biết ngay.

Xem cả bộ phim, thuộc cả bộ phim rồi thì chỉ cần phân tích tư tưởng của bộ phim thôi chứ bác. Và trong một đống tư tưởng ấy có tư tưởng tự tôn dân tộc thái quá, nó có màu sắc chính trị. Và chúng ta đang chú trọng vào phân tích tư tưởng ấy của phim Trung Quốc khác với phim Mỹ như thế nào. Cũng giống như Lộc Đỉnh Ký của Kim Dung, xin lỗi Mod chứ, VTB bắn cả nước tiểu vào quân Nga, nó không phải là tự tôn thái quá sao? Một chi tiết chỉ đem lại sự hài hước cho người Trung Quốc mà thôi. Chẳng có gì áp đặt cả khi nó có điều đó. Bác bảo "đừng đặt trái tim ở trên đầu", nhưng trái tim ấy hướng về tổ quốc, hướng về dân tộc. Em mượn ý bài trước của bác: "tinh thần yêu nước, tự tôn dân tộc là quá đáng, cực đoan sao?". Xin lỗi bác chứ đừng nói là để trên đầu mà có móc ra vứt đi vì tổ quốc em cũng vứt.
Người xưa nói "Trái tim để ở trên đầu" là khuyên làm phải biết nghĩ, nếu ko sẽ thành "nhiệt tình + ngu dốt = phá hoại". Yêu nước là tốt, nhưng phải biết nghĩ, biết hành động nào là yêu nước. Như bạn, đem tiểu tiết ra phân tích nhưng lại nói chỉ cần phân tich tư tưởng, thấy có nghịch nhau ko? Nói qua về LDK, thời đó là thời kỳ xã hội lưu manh (dưới ngòi bút của lão Tra), thì cách đánh đó cũng mang tính lưu manh. Người ko biết thì người ta cười, người biết rồi thì cười thảm cho cái xã hội thời đó.

Chẳng phải vì thời thế nhạy cảm mà những điều này em thấy từ lâu rồi. Việt Nam và Trung Quốc có nhiều điểm tương đồng về văn hóa nhưng bác bảo làm sao và vì sao mà ta phải lấy tinh thần độc lập, tự tôn dân tộc của Trung Quốc, trong phim Trung Quốc để áp dụng với dân tộc, đất nước, con người Việt Nam? Sao nó giống thấy sang bắt quàng làm họ vậy? Chả nhé chúng ta không có sao? Chả nhẽ chúng ta phải mượn những hình ảnh của người anh hùng tận bên Trung Quốc để khơi dậy lòng tự hào của dân tộc Việt Nam sao? Chẳng nhẽ chúng ta thấy Trung Quốc tự tôn dân tộc chúng ta mới tự tôn sao. Ai cần, em không cần, với em chỉ cần những câu truyện cổ tích, những tấm gương của những người đi trước, của ông bà, cha mẹ, hay nhìn vào ảnh Bác, thậm chí là ngắm bầu trời, sông núi đất nước thôi. Em xin thề em có xem hàng trăm phim Trung Quốc nữa, đọc hàng nghìn vị anh hùng Trung Quốc nữa cũng chẳng giúp em tăng lòng tự hào dân tộc bằng một lần nghe tên Bác, nhìn hình ảnh Bác.

Em nhắc đến Ryan vì em chưa thể biết chiến tranh thực sự nó như thế nào, cũng như em chưa hề biết đói quanh năm là như thế nào, và vì thế em xem xong có thể đúc kết bài học cho mình, cảm động trước tình đồng đội, tinh thần chiến đấu của họ. Còn lòng tự tôn dân tộc thì em không cần xem phim Trung Quốc để đúc kết cho mình, tinh thần yêu nước em không cần xem phim Trung Quốc để học hỏi gì cả. Xin lỗi mọi người chứ, chỉ làm em thêm ngứa mắt.
Vụng chèo khéo chống. Tại sao có thể cảm động trước 1 người da trắng mà ko thể cảm động trước 1 người da vàng? Tại sao có thể khen phim Mĩ, phim Tây nhân văn thế này nhân văn thế nọ đó mà nhổ toẹt vào phim ko Mĩ? Rốt cuộc chúng ta nên lên núi xuống biển nhìn trời nhìn đất để học lấy bài học của cuộc sống, chứ xem phim làm gì?!

jacobi_vt

Bài viết được tác giả với một sự thiếu hiểu biết trầm trọng về ý nghĩa lịch sử Trung Hoa, và với một thái độ không thích bọn Tàu khựa cho lắm, hoàn toàn chủ quan, phiếm diện, duy y chí. Nên nhớ rằng phim ảnh chỉ là một loại hình giải trí đơn thuần, nó được làm ra để thỏa mãn người xem và thỏa mãn những mục đích riêng của đạo diễn hay diễn viên. Mỗi một thước phim làm ra, nó đã là một thành quả, không nên đi so sánh thành quả của cá nhân này với thành quả của cá nhân khác một cái chủ quan như vậy. So Sánh phải có hệ quy chiếu, gốc tọa độ và thước đo chuẩn mực một cách hoàn hảo nhất...

Tôi nghĩ bài đánh giá của bạn về Nhi cũng chủ quan, phiễn diện, duy ý chí. Phim ảnh giải trí đơn thuần nhưng nó là cách tuyên truyền hữu hiệu, đầy hình ảnh, dễ xem, cảm nhận hơn hẳn những dòng chữ khô khan. Nó thỏa mãn mục đích của đạo diễn nhưng đạo diễn đó bị áp đặt, bị ảnh hưởng bới một tư tưởng chính trị nào đó. Đâu phải ý tưởng nào cũng được các nhà chính trị chấp nhận, cho phép. Họ cấm đầy phim ra đấy thôi. Mỗi bài bình luận là một thành quả, không nên đi so sánh thành quả của cá nhân này với thành quả của cá nhân khác một cách chủ quan như vậy. So sánh phải có hệ quy chiếu, gốc tọa độ và thước đo chuẩn mực một cách hoàn hảo nhất...

Rất xin lỗi vì đã "Đạo" bài của bác, nhưng mong bác nhận xét dễ nghe hơn. Và mình cũng chả hiểu cần hệ quy chiếu, thước đo chuẩn mực hoàn hảo làm gì khi người ta nói mọi sự so sánh đều khập khiễng, nhất là trong vấn đề thuộc về cảm nhận, mang đầy tính chủ quan, mỗi người một ý như phim ảnh, tư tưởng.

crier

Bài phân tích của Mrs. khanhi này độc hại quá, dễ làm mọi người ác cảm phim TQ. Rõ ràng là dựa trên quan điểm chính trị mà bàn luận vấn đề 8-|

jacobi_vt

Phim Mĩ ko sặc mùi thì phim nào mới sặc mùi? Ko sặc mùi mà vẽ ra viễn cảnh Nga-Xô xâm lược nước Mĩ? Nếu ko thì lãnh đạo Nga-Xô bao giờ cũng là 1 đám ngu ngốc, man rợ và kích động? Ko sặc mùi mà phim hành động về chiến tranh VN lính Bắc Việt là lũ khát máu, ngu ngốc, ra trận chỉ biết chạy lung tung để hứng đạn? Phim Mĩ dễ xem chẳng phải vi nhiều tính nhân văn gì cả, mà đơn giản là vì nó đánh vào thị hiếu người xem, khiến người ta dễ dãi chấp nhận nó. Hãy so sánh Vô Gian Đạo, 1 bộ phim HK, và The Departed, 1 phim giành giải Oscar, sẽ biết ngay.

Người xưa nói "Trái tim để ở trên đầu" là khuyên làm phải biết nghĩ, nếu ko sẽ thành "nhiệt tình + ngu dốt = phá hoại". Yêu nước là tốt, nhưng phải biết nghĩ, biết hành động nào là yêu nước. Như bạn, đem tiểu tiết ra phân tích nhưng lại nói chỉ cần phân tich tư tưởng, thấy có nghịch nhau ko? Nói qua về LDK, thời đó là thời kỳ xã hội lưu manh (dưới ngòi bút của lão Tra), thì cách đánh đó cũng mang tính lưu manh. Người ko biết thì người ta cười, người biết rồi thì cười thảm cho cái xã hội thời đó.

Vụng chèo khéo chống. Tại sao có thể cảm động trước 1 người da trắng mà ko thể cảm động trước 1 người da vàng? Tại sao có thể khen phim Mĩ, phim Tây nhân văn thế này nhân văn thế nọ đó mà nhổ toẹt vào phim ko Mĩ? Rốt cuộc chúng ta nên lên núi xuống biển nhìn trời nhìn đất để học lấy bài học của cuộc sống, chứ xem phim làm gì?!

Bác đòi em biết nghĩ, biết hành động thế nào là yêu nước khi xem phim, đừng đặt trái tim ở trên đầu. Nhưng người Trung Quốc xem thì họ có biết không để trái tim ở trên đầu không? Bác cứ xem những hình ảnh các trang Web Việt Nam bị hack gần đây thì hiểu họ nhìn Việt Nam như thế nào, và họ coi Trung Quốc là thế nào. Mỹ đánh Việt Nam thì có người dân Mỹ biểu tình phản đối. Nhưng nếu là Trung Quốc em chẳng biết có được người Trung Quốc nào phản đối không.

Lúc đầu em không hề đem tiểu tiết ra phân tích, em chỉ nói tư tưởng đó ảnh hưởng thế nào đến người Trung Quốc, nhưng mọi người lại phân tích phải xem cái hay này, tinh thần thượng võ này, đoạn cảm động này... để bảo là nó không ảnh hưởng thì em cũng phải đem tiểu tiết ra để phân tích là nó có. Chứ bây giờ em cứ nói theo cách hiểu của em mà không dẫn chứng thì thành chụp mũ mất. Vì thế mà nó càng ngày càng xa mục đích về khác biệt tư tưởng của phim Trung Quốc và Mỹ. Và tại sao lão Tra cho sự lưu manh của người Trung Quốc áp dụng cả với người nước ngoài, áp dụng với nhau thôi chứ, áp dụng thế thì nước ngoài đọc ai chấp nhận. Hỏi sao Kim Dung chỉ nổi tiếng ở Trung Quốc thôi.

Thật ra thì không phải em không có lúc cảm động khi xem phim Trung Quốc. Nhưng bác hỏi thì em xin trả lời rằng vì xem phim người da trắng kia em chỉ thấy những đồng đội tuyệt vời, còn phim này em chỉ thấy một ông Trung Quốc. Hơi cực đoan. Em nhớ hồi bé xem Tây Du Kí, khi lão Sư phụ đuổi Tôn Ngộ Không, chắc chắn là em đã rơm rớm nước mắt. Và bây giờ xem lại, cảm xúc cũng thế thôi. Vậy em đâu cực đoan với một tác phẩm tuyệt vời như vậy. Xem HNG, DV thì em cũng cảm động thôi, nhưng nó không thể trọn vẹn bởi ngoài những thứ đó em lại lờ mờ nhận ra một vài thứ khác mà trên quan điểm con người Việt Nam thì em không thích, hoặc cá nhân em thế. Em khen phim Mỹ bởi vì em càng xem càng thấy hay. Em đã chê phim Trung Quốc dở đâu, nhưng không thể so bằng phim Mỹ được. Chúng ta lên núi, xuống biển, nhìn trời, nhìn đất học về cuộc sống, nhưng chữ " Ngộ " trong cuộc đời thì có dễ học như thế không, hoặc em không đủ khả năng để tự nghĩ, và em cần những bài học, cuốn sách, và bây giờ là cả phim ảnh để khai sáng đầu óc, rồi " Ngộ " ra nó trong cuộc sống. "Trời đất vốn đã không toàn vẹn", ý này trong Tây Du Kí chắc em phải đi trăm núi nghìn sông, mất quá nửa đời người mới " Ngộ " ra mất.

Em phân tích tư tưởng tự tôn trong phim Trung Quốc ảnh hưởng đến người dân Trung Quốc thì bác bảo em cực đoan, em lấy dẫn chứng trong phim thì bác bảo em tiểu tiết. Em cũng chả dám chắc là em đúng, em nói theo cảm nhận, tâm tư tình cảm thế thôi. Không có gì nặng nề cả, em sẽ cố thử bớt cực đoan xem:D

jacobi_vt

Bài phân tích của Mrs. khanhi này độc hại quá, dễ làm mọi người ác cảm phim TQ. Rõ ràng là dựa trên quan điểm chính trị mà bàn luận vấn đề 8-|

Nhưng nó lại chỉ rõ lý do về sự thành công của hai nền điện ảnh thế giới đấy chứ. Chẳng phải vì chủ nghĩa cá nhân, tư tưởng mà dẫn đến không thành công trên trường quốc tế sao?

^ Tầm ảnh hưởng của TQ trên chính trường quốc tế hơi bị lớn đấy. Có ai dám làm gì nó đâu?!

Bác đòi em biết nghĩ, biết hành động thế nào là yêu nước khi xem phim, đừng đặt trái tim ở trên đầu. Nhưng người Trung Quốc xem thì họ có biết không để trái tim ở trên đầu không? Bác cứ xem những hình ảnh các trang Web Việt Nam bị hack gần đây thì hiểu họ nhìn Việt Nam như thế nào, và họ coi Trung Quốc là thế nào. Mỹ đánh Việt Nam thì có người dân Mỹ biểu tình phản đối. Nhưng nếu là Trung Quốc em chẳng biết có được người Trung Quốc nào phản đối không.
Những trang web VN bị hack gần đây rõ ràng là hành động trả đủa khi chính mấy bạn trẻ người VN là người ra tay trước.
Người Mĩ phản đối khi họ thấy họ sa lầy ở VN. Còn lúc bắt đầu, họ mang tư tưởng gì? Làn sóng đỏ độc hại, lũ mọi rợ rừng rú.

Lúc đầu em không hề đem tiểu tiết ra phân tích, em chỉ nói tư tưởng đó ảnh hưởng thế nào đến người Trung Quốc, nhưng mọi người lại phân tích phải xem cái hay này, tinh thần thượng võ này, đoạn cảm động này... để bảo là nó không ảnh hưởng thì em cũng phải đem tiểu tiết ra để phân tích là nó có. Chứ bây giờ em cứ nói theo cách hiểu của em mà không dẫn chứng thì thành chụp mũ mất. Vì thế mà nó càng ngày càng xa mục đích về khác biệt tư tưởng của phim Trung Quốc và Mỹ. Và tại sao lão Tra cho sự lưu manh của người Trung Quốc áp dụng cả với người nước ngoài, áp dụng với nhau thôi chứ, áp dụng thế thì nước ngoài đọc ai chấp nhận. Hỏi sao Kim Dung chỉ nổi tiếng ở Trung Quốc thôi.
Bởi vì binh lực TQ lúc đó thấp kém hơn hẳn so với nước ngoài (Nga). Ko quá rõ ràng sao? Còn việc lão Tra nổi tiếng ở đâu thì ko đến lượt bạn nói đâu.

Thật ra thì không phải em không có lúc cảm động khi xem phim Trung Quốc. Nhưng bác hỏi thì em xin trả lời rằng vì xem phim người da trắng kia em chỉ thấy những đồng đội tuyệt vời, còn phim này em chỉ thấy một ông Trung Quốc. Hơi cực đoan. Em nhớ hồi bé xem Tây Du Kí, khi lão Sư phụ đuổi Tôn Ngộ Không, chắc chắn là em đã rơm rớm nước mắt. Và bây giờ xem lại, cảm xúc cũng thế thôi. Vậy em đâu cực đoan với một tác phẩm tuyệt vời như vậy. Xem HNG, DV thì em cũng cảm động thôi, nhưng nó không thể trọn vẹn bởi ngoài những thứ đó em lại lờ mờ nhận ra một vài thứ khác mà trên quan điểm con người Việt Nam thì em không thích, hoặc cá nhân em thế. Em khen phim Mỹ bởi vì em càng xem càng thấy hay. Em đã chê phim Trung Quốc dở đâu, nhưng không thể so bằng phim Mỹ được. Chúng ta lên núi, xuống biển, nhìn trời, nhìn đất học về cuộc sống, nhưng chữ " Ngộ " trong cuộc đời thì có dễ học như thế không, hoặc em không đủ khả năng để tự nghĩ, và em cần những bài học, cuốn sách, và bây giờ là cả phim ảnh để khai sáng đầu óc, rồi " Ngộ " ra nó trong cuộc sống. "Trời đất vốn đã không toàn vẹn", ý này trong Tây Du Kí chắc em phải đi trăm núi nghìn sông, mất quá nửa đời người mới " Ngộ " ra mất.
Tôi cho rằng cá nhân bạn suy diễn.

Em phân tích tư tưởng tự tôn trong phim Trung Quốc ảnh hưởng đến người dân Trung Quốc thì bác bảo em cực đoan, em lấy dẫn chứng trong phim thì bác bảo em tiểu tiết. Em cũng chả dám chắc là em đúng, em nói theo cảm nhận, tâm tư tình cảm thế thôi. Không có gì nặng nề cả, em sẽ cố thử bớt cực đoan xem:D
Nói gọn cho nó vuông. ý bạn là nước nào làm phim yêu nước cũng được, nhưng TQ thì ko?!

jacobi_vt

Nói gọn cho nó vuông. ý bạn là nước nào làm phim yêu nước cũng được, nhưng TQ thì ko?!

Họ được quyền làm và họ cứ làm, nhưng nó chỉ dành cho họ thôi, nếu không thay đổi tư tưởng thì thật khó để ra thế giới. Và em nói lại, tư tưởng yêu nước, tự tôn dân tộc trong phim Trung Quốc ấy người Việt Nam không cần xem để áp dụng vào chính mình như lời bác nói, nó tự có rồi. Chúng ta học hỏi gì thì học hỏi, cái đó còn phải học hỏi sao? chúng ta thiếu niềm tự hào dân tộc đến thế sao? chúng ta thiếu những tấm gương anh hùng đến thế sao? Xem phim để học cái gì chứ cái đó không cần học bác ạ, có quá nhiều thứ trên đất nước này làm việc đó rồi, không cần phải xem phim Trung Quốc mới biết đâu. Phim Trung Quốc thì em vẫn xem thôi, cái gì hay thì em vẫn học thôi, nhưng riêng lòng yêu nước và tự tôn dân tộc, em không học từ đó mà ra bác ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thân gửi lengockhanhi và các bạn tham gia viết và đọc thread này.
Thời gian gần đây mình theo dõi liên tục các bài của khanhi và thấy thật khâm phục sức lao động và hành trình tích tụ kiến thức về điện ảnh của bạn, thật thú vị khi bạn có góc nhìn vượt khung đối với cinéfan thuần tuý và gợi mở cho nhiều HD members các vấn đề suy ngẫm.
Đặc biệt hơn nữa là một mod nữ rất hiếm hoi tham gia xây dựng diễn đàn HDVN và có nhiều dấu ấn như thế . ( HDmem đa số là nam nhân phải không các bạn ;)
Nên mình nghĩ các mem có những đóng góp ý kiến đối với thread của bạn lengockhanhi thì nên có tính thần xây dựng và nâng niu động viên để khanhi ngày càng có nhiều bài vở hay để anh em đàm luận. Các bạn có đồng ý với mình vậy không ??
Về kungfu Panda 1&2 ...mình có ý kiến đóng góp nhỏ như sau:
1. Mỹ là chúa thực dụng, cho nên từ từ Hollywood sẽ tiếp tục cho ra lò các sản phẩm mang hơi thở Trung Quốc ( giống như thời 8x, phim về ninja, karate, samurai lan tràn). Vì biết về Trung Quốc , nghiên cức TQ đang là hot trên thế giới.
Một số ý kiến các anh em nói rằng bọn Mỹ là ngu ngốc hay hời hợt là hoàn toàn sai lầm. Đây là thiên kiến chủ quan rất Việt Nam. Thực sự người Mỹ rất khoa học , tinh vi và chi tiết. Tuy họ làm phim về đề tài có bối cảnh TQ nhưng chủ yếu phục vụ cho thị trường Mỹ ( lớn nhất thế giới) và phần còn lại của thế giới ( người Mỹ nghĩ như thế). Để ra một tác phẩm ( điện ảnh ) họ xây dựng một ekip hùng hậu từ dàn diễn viên lồng tiếng cho đển đội ngũ xây dựng kịch bản, ....rất hoành tráng và tốn rất nhiều tiền.

2. Cho dù trong lịch sử có nhiều duyên nợ với dân tộc Việt Nam, phải khẳng định một điều là Trung Quốc là một dân tộc lớn và có một số đóng góp rất đáng giá cho lịch sử nhân loại.
Cho nên việc đánh giá Trung Quốc và con người TQ không thể đơn giản chỉ là phê phán tư tưởng bành trướng Bắc Kinh mà cần một lăng kính khoa học và mang tính áp dụng thực tiễn trong "những ngày tháng sôi sục tháng 6". Mời các trí giả lên tiếng ?

Còn việc chiếu những bộ phim TQ trên hệ thống truyền hình tràn lan như hiện nay thật là không nên vì nội dung quá dân tộc chủ nghĩa. Riết rồi thuộc sử Tàu hơn sử Ta.

3. Một số mem thì kêu gọi không nên lồng ghép chính trị vào việc thưởng thức điện ảnh kiểu như xem phim chỉ là giải trí thì thật là ấu trĩ .
Vì phim là công cụ tuyên truyền thông điệp ở đủ mọi cấp độ nặng hay nhẹ Ở Ta hay Ở Tàu hay Ở Mỹ. VD: đố anh nào ở Mỹ làm film ca ngợi cộng sản dìm tư bản kiểu như làm film hoàng tráng về Cuộc đời Các Mác hay Hồ Chủ Tịch kính yêu của chúng ta.
Thực sự dù bạn học đến trình độ Giáo sư Tiến sĩ hay Nobel hay Fields mà không có hiểu biết về chính trị thì vẫn bị một anh trình độ trung cấp tại chức dắt mũi như chơi... Chính trị là thế .

Đôi điều mạn đàm cùng các bạn.
Chúc khanhi khỏe mạnh và ngày càng có nhiều bài hay .

salemnb

Active Member

Các bác đọc xong nên liên hệ với lịch sử TQ và vấn đề biển đông bây giờ. Người Việt chúng ta có câu: Bọn TQ là bọn thâm nho nhọn đít mà.

jacobi_vt

^ Tầm ảnh hưởng của TQ trên chính trường quốc tế hơi bị lớn đấy. Có ai dám làm gì nó đâu?!

Những trang web VN bị hack gần đây rõ ràng là hành động trả đủa khi chính mấy bạn trẻ người VN là người ra tay trước.
Người Mĩ phản đối khi họ thấy họ sa lầy ở VN. Còn lúc bắt đầu, họ mang tư tưởng gì? Làn sóng đỏ độc hại, lũ mọi rợ rừng rú.

Bởi vì binh lực TQ lúc đó thấp kém hơn hẳn so với nước ngoài (Nga). Ko quá rõ ràng sao? Còn việc lão Tra nổi tiếng ở đâu thì ko đến lượt bạn nói đâu.

Tôi cho rằng cá nhân bạn suy diễn.

Đúng là Việt Nam làm việc đó trước, nhưng xuất phát từ việc bành trướng ở biển Đông, còn Trung Quốc trả đũa, họ có hiểu gì về biển Đông không, họ có được biết thực hư hay không, hay là Việt Nam bành trướng sang lãnh thổ của Trung Quốc.

Lúc đó Nga Trung xảy ra tranh chấp thì cách viết của Kim Dung đem lại niềm vui cho người Trung Quốc, nó thể hiện lòng tự tôn của Trung Quốc. Thế nên nó đâu đem lại tiếng cười cho chúng ta. Không đến lượt em nói về Kim Dung? Tại sao? Đó là những cái em nhìn thấy. Bác công nhận hay không thì tùy. Bác nói thế thì em cũng nói luôn là không đến lượt cả em và bác bàn về Mỹ và Trung Quốc đâu.

Người Mỹ lúc đầu họ có biết Việt Nam là gì không? Họ cũng tưởng đi như đi đánh phát xít thôi. Và khi người Mỹ thất bại, sa lầy, người dân Mỹ phản đối. Còn với Trung Quốc, họ không biết ta là ai sao? Nếu sa lầy ở Việt Nam thì họ có biểu tình phản đối không hay tiếp tục ủng hộ cho đến khi đạt được mục đích thì thôi? Bác bảo họ yếu thì họ được quyền viết thế này thế nọ, bây giờ như bác nói họ có tầm ảnh hưởng thế giới đấy, họ viết về ta ra sao?

Còn việc làm phim thì bác suy diễn ý của em quá. Em chỉ nói về sự ảnh hưởng của tư tưởng trong phim đến người Trung Quốc nhưng có ảnh hưởng tốt đến chúng ta không. Nếu người Trung Quốc nào cũng tự tôn, yêu nước nhưng họ không sử dụng nó để bảo vệ xây dựng đất nước mình mà dành để ủng hộ tham vọng của Trung Quốc thì có tốt cho chúng ta không? Liệu lúc đó Lưu Diệc Phi có trở thành một Jane Fonda không?

Chỉnh sửa lần cuối:

Một số mem thì kêu gọi không nên lồng ghép chính trị vào việc thưởng thức điện ảnh kiểu như xem phim chỉ là giải trí thì thật là ấu trĩ .
Phát ngôn ấu trĩ đây này, cứ bàn luận thưởng thức điện ảnh là phải có chính trị, phải am hiểu chính trị à :))

nguyenma

Member

Phát ngôn ấu trĩ đây này, cứ bàn luận thưởng thức điện ảnh là phải có chính trị, phải am hiểu chính trị à :))

cả bài viết to đùng của người ta, ông chỉ nhìn thấy duy nhất 1 câu trái với ý của ông rồi moi ra cười có phải ko?
đọc cho hết đi

Đúng là Việt Nam làm việc đó trước, nhưng xuất phát từ việc bành trướng ở biển Đông, còn Trung Quốc trả đũa, họ có hiểu gì về biển Đông không, họ có được biết thực hư hay không, hay là Việt Nam bành trướng sang lãnh thổ của Trung Quốc.
Ko thể lấy 1 cái sai đáp trả 1 cái sai. Và làm ơn phân biệt giữa chính quyền và người dân.

Lúc đó Nga Trung xảy ra tranh chấp thì cách viết của Kim Dung đem lại niềm vui cho người Trung Quốc, nó thể hiện lòng tự tôn của Trung Quốc. Thế nên nó đâu đem lại tiếng cười cho chúng ta. Không đến lượt em nói về Kim Dung? Tại sao? Đó là những cái em nhìn thấy. Bác công nhận hay không thì tùy. Bác nói thế thì em cũng nói luôn là không đến lượt cả em và bác bàn về Mỹ và Trung Quốc đâu.
1 đất nước to lớn mà phải dùng mẹo bẩn thỉu để thắng, ko phải là 1 trò cười lớn sao? Bạn thiếu óc hài hước quá. Lại còn nói vớ va vớ vẩn. Lần sau đọc kỹ bài tôi rồi hãy nói.

Người Mỹ lúc đầu họ có biết Việt Nam là gì không? Họ cũng tưởng đi như đi đánh phát xít thôi. Và khi người Mỹ thất bại, sa lầy, người dân Mỹ phản đối. Còn với Trung Quốc, họ không biết ta là ai sao? Nếu sa lầy ở Việt Nam thì họ có biểu tình phản đối không hay tiếp tục ủng hộ cho đến khi đạt được mục đích thì thôi? Bác bảo họ yếu thì họ được quyền viết thế này thế nọ, bây giờ như bác nói họ có tầm ảnh hưởng thế giới đấy, họ viết về ta ra sao?
Đừng tưởng VN là cái rốn của vũ trụ mà ai cũng phải biết. Ko ít người còn nghĩ VN vẫn đang nội chiến đâu.
Và sự phản đối của dân Mĩ cũng cho thấy nước Mĩ chả nhân văn với nhân đạo vẹo gì cho cam.

Còn việc làm phim thì bác suy diễn ý của em quá. Em chỉ nói về sự ảnh hưởng của tư tưởng trong phim đến người Trung Quốc nhưng có ảnh hưởng tốt đến chúng ta không. Nếu người Trung Quốc nào cũng tự tôn, yêu nước nhưng họ không sử dụng nó để bảo vệ xây dựng đất nước mình mà dành để ủng hộ tham vọng của Trung Quốc thì có tốt cho chúng ta không? Liệu lúc đó Lưu Diệc Phi có trở thành một Jane Fonda không?
Bạn cứ tiếp tục suy diễn tiêu cực đi. Nói chung ý bạn là ai cũng có quyền yêu nước trừ người Tàu chứ gì?!

Xem phim Tàu mà cứ lo cho dân Tàu thì các đồng chí còn bị Tàu nó thuốc còn kinh hơn cả dân Tàu rồi ấy chứ. Nó làm phim tự sướng kệ nó (còn đỡ hơn cái anh to đùng tự sướng là cứu tinh của nhân loại, kẻ cầm giữ hòa bình, đánh Đông dẹp Tây, blah blah...). Miễn sao xem phim biết gợn đục khơi trong, thấy cái gì hay thì học tập, thấy cái gì dở thì bỏ đi. Xem phim mà đầu óc lúc nào cũng mang tư tưởng thù địch thì xem làm gì cho mệt.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cả bài viết to đùng của người ta, ông chỉ nhìn thấy duy nhất 1 câu trái với ý của ông rồi moi ra cười có phải ko?
đọc cho hết đi
Tôi nói phát ngôn đấy, câu đấy nó ấu trĩ hiểu chưa. Bản thân nó đã đủ ý nghĩa để mà nhận xét rồi :-j

deepblue2

Active Member

A di đà phật!
đi vào rồi lại đi ra....

Bên trên