Làm sao để chỉnh hình ảnh xuất từ HTPC ra TV đầy màn hình và đẹp?

ththth

Member
PC của tui có VGA ATI X1050
TV Panasonic TX-32LX70M độ phân giải 1366x768
Kết nối từ VGA sang TV bằng dây DVI-HDMI nhưng hình ảnh không được đẹp, chữ bị răng cưa, hình ảnh không đầy màn hình mà có các viền đen xung quanh.
Cho hỏi tinh chỉnh làm sao để hình ảnh xuất ra đẹp, đầy màn hình?(Làm ơn chỉ chi tiết vì tui gà lắm!)

vat1984

Ðề: Làm sao để chỉnh hình ảnh xuất từ HTPC ra TV đầy màn hình và đẹp?

nếu có cổng D-sub cứ chơi cổng này là hay nhất, em thấy nó xuất ra hình ảnh rất mượt mà, đặc biệt là về độ nét (về màu sắc thì e ko dám bl) - đọc text tốt hơn HDMI (trừ VGA xịn)

nokia2008

Member

Mình đang dùng card ASUS EAH3650 512M và màn LG Scarlet 42" Full HD. Vậy mà khi kết nối bằng DVI-HDMI cũng bị như bạn. Minh nêu cách làm của mình mong giúp được bạn, Để đầy màn hình thì bạn vào seting manager của card, tìm trong mục HDTV là có phần chỉnh size đó.
Còn chữ trên màn hình cũng như bạn mà chưa tìm ra cách khắc phục
Chúc bạn thành công

theloner

Member

hình như pana k thích cái vụ DVI -HDMI, tôi cũng bị y như vậy, nhưng dùng d-sub-d-sub thì ok, tuy nhiên dung DVI-Dsub->D,sub thì nó cũng k nhận. Cách tốt nhất là dùng VGA nào có D sub

ththth

Member

Vậy nếu tui xài D-sud -> HDMI thì có được không?
TV của tui có cổng HDMI nhưng không có cổng D-sub và DVI.

duynokia

BĐH HD Thanh Hóa

Mình đã thử mấy sợi cable D-sub to HDMI =Kết quả là chỉ tốn tiền.Lại quay về với D-sud to D-sub.Kiếm sợi cable zin theo màn Monitor LCD là ngon.TV cùi và nguồn phát cũng cùi nên chỉ chơi loại đó thôi.

Haihard

Member

Ai bảo chỉ có Pana mới vậy. Con Sony Bravia KLV - 40V440A em mua cũng vậy nè. Điên quá chạy sang bên vác con KLV - 46X300A về. Hết ngay. Chẳng cần tinh chỉnh gì. Chỉ phải cân chỉnh thêm trên tài khoản thôi. Bây giờ móm rồi vì nghiến răng gẫy cả hàm. :x
Cho nên em kết duyên luôn với chú Sony 46X này cho đỡ lăn tăn. :x

theloner

Member

cái vụ DVI - HDMI này em tốn mười mấy "chai ken" mà còn ôm đầu máu đây,cái JVC trước thì cũng bị cái cổng DVI nó giết luôn cái cổng HDMI duy nhất trên con JVC, còn bây giờ con pana K80v DVI - HDMI thì răng cưa tè le, Dsub- Dsub là ok nhất( công nhận bác CHip nói cực kì chính xác) nói tóm lại là đừng xài DVI - HDMI.

vat1984

Ai bảo chỉ có Pana mới vậy. Con Sony Bravia KLV - 40V440A em mua cũng vậy nè. Điên quá chạy sang bên vác con KLV - 46X300A về. Hết ngay. Chẳng cần tinh chỉnh gì. Chỉ phải cân chỉnh thêm trên tài khoản thôi. Bây giờ móm rồi vì nghiến răng gẫy cả hàm. :x
Cho nên em kết duyên luôn với chú Sony 46X này cho đỡ lăn tăn. :x

Hic, giá con 46X bao nhiêu thế bác? Giờ làm gì còn X300A mà mua nhể?

vozhanoi

Vụ này bị hoài cái vụ HDMI này rắc rối ghê

Haihard

Member

Hic, giá con 46X bao nhiêu thế bác? Giờ làm gì còn X300A mà mua nhể?

Còn mà. Em mua được hàng tồn kho. Vẫn còn hàng đấy bác có lấy không ạ. Chất lượng tuyệt vời nhé. Giá cũng hợp lý lắm. Nếu bác có nhu cầu thì pm cho em hoặc gọi điện thoại nhé. Em báo giá trên này thig không được tế nhị cho lắm :p

Haihard

Member

cái vụ DVI - HDMI này em tốn mười mấy "chai ken" mà còn ôm đầu máu đây,cái JVC trước thì cũng bị cái cổng DVI nó giết luôn cái cổng HDMI duy nhất trên con JVC, còn bây giờ con pana K80v DVI - HDMI thì răng cưa tè le, Dsub- Dsub là ok nhất( công nhận bác CHip nói cực kì chính xác) nói tóm lại là đừng xài DVI - HDMI.

HDMI hay hơn chứ. Hình ảnh tươi hơn nhiều.

theloner

Member

để hôm nào em rảnh em em làm hai cai shot so sánh giữa Dsub và DVI-HDMI cho bác xem,DVI cho hình xấu hoắc noise quá trời, còn Dsub thì trong veo đẹp từng milimet...
Em ghét thằng pana quá nên đổi thành sony dòng V550A, công nhận là so với pana thì sony là ông cố, giao diện thân thiện kết nói dể dàng, cắm là nhận bất cứ cổng nào, còn em pana thì ngồi chỉnh chết mother luôn mà cũng k hiển thị đúng.....chán, em khuyên các bác là đừng mua pana( ý kiến cá nhân em thôi nha, không nói mấy bác nem đá chết em ), em kinh qua 2 con rồi 32X80v,42x10s xấu tệ,

Chỉnh sửa lần cuối:

36l11438

Member

he he, không hiểu thế nào mà của DVI-HDMI của em dùng ngon lành, chất lượng tương đương hdmi - hdmi

[H]oan[G]

để hôm nào em rảnh em em làm hai cai shot so sánh giữa Dsub và DVI-HDMI cho bác xem,DVI cho hình xấu hoắc noise quá trời, còn Dsub thì trong veo đẹp từng milimet...
Em ghét thằng pana quá nên đổi thành sony dòng V550A, công nhận là so với pana thì sony là ông cố, giao diện thân thiện kết nói dể dàng, cắm là nhận bất cứ cổng nào, còn em pana thì ngồi chỉnh chết mother luôn mà cũng k hiển thị đúng.....chán, em khuyên các bác là đừng mua pana( ý kiến cá nhân em thôi nha, không nói mấy bác nem đá chết em ), em kinh qua 2 con rồi 32X80v,42x10s xấu tệ,

Nhắng, mình chỉnh con P42S10S nhà mình lúc đầu hơi khó chứ quen rồi chỉnh dễ không. Kết nối Dsub thì chỉnh mất 15' vỡ cả đầu tại không đọc tài liệu được cái hình sắc nét, chữ nghĩa dễ đọc, còn cắm cái HDMI thì chả cần chỉnh gì luôn, PLUG & PLAY hình mượt mà tươi tắn xem phim lướt web sướng phát điên:-bd

quần_tà _lỏn

Active Member

Mình cũng từng bị thế, tuy nhiên do kô đủ tiền đổi tivi nên đổi thành VGA 4670 có cả 3 loại cổng. Tuy nhiên HDMI-HDMI là sáng và đẹp nhất. Cắm là lên full luôn, d-sub bị mất 2 bên khoảng 1cm.
Kinh nghiệm là đổi VGA đở phải nghiến răng nghiến lợi như bác HaiHard :D
VGA kô dùng có thể trả lại ngay chứ tivi ôm về trả cũng mệt.

Bên trên