Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Kluan

Ðề: Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Anh Chip vui lòng cho hỏi ? Hệ điều hành trong HTPC của anh là WinXp hay Vista ? Nếu máy của tôi đang dùng Win XP có cài được Vista Codec không ?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Anh Chip vui lòng cho hỏi ? Hệ điều hành trong HTPC của anh là WinXp hay Vista ? Nếu máy của tôi đang dùng Win XP có cài được Vista Codec không ?

Chip xài win XP. Vista codec làm việc tốt trên cả XP lẫn Vista, nhưng thời điểm hiện tại thì nên dùng K-Lite codec thì hay hơn

Bluebloa

Member

bác ơi con này mua ở đâu ạ
có ồn lắm ko
em đang dùng cái 2600XZT silent mà thấy trong thùng case nóng quá, e muốn tản nhiệt cho con VGA = cái quạt trên

tranhdong

lam on cho hoi sao toi down load ve dc file nay(DeaRace.part01.rar) roi ko bit lam the nao nua de giai nen ra.cac bro biet phan mem nao de giai nen lam on chi gium voi.Thx!

HDTV241

Tôi có con máy như hình dưới. Các bạn có thể cho tôi biết là máy của tôi có có DVI out hoặc HDMI out ko? Nếu ko có thì làm thế nào để đọc báo, lướt web, xem hình trên TV LCD? Nếu có mua thiết bị hay cáp nối thì mua ở đâu tại HN?
Xin cám ơn các bạn rất nhiều.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tôi có con máy như hình dưới. Các bạn có thể cho tôi biết là máy của tôi có có DVI out hoặc HDMI out ko? Nếu ko có thì làm thế nào để đọc báo, lướt web, xem hình trên TV LCD? Nếu có mua thiết bị hay cáp nối thì mua ở đâu tại HN?
Xin cám ơn các bạn rất nhiều.
- Máy của bạn không có cổng HDMI hoặc DVI
- Để kết nối với TV LCD, bạn có thể dùng cổng D-sub (cổng màu xanh hình trên), tức là bạn mua thêm 1 sợi cáp vga (các cửa hàng bán máy tính có nhiều) và nối với cổng VGA hoặc còn gọi là RGB trên TV LCD.

mitiopla

lam on cho hoi sao toi down load ve dc file nay(DeaRace.part01.rar) roi ko bit lam the nao nua de giai nen ra.cac bro biet phan mem nao de giai nen lam on chi gium voi.Thx!

thường là phải down về hết các part mới giải nén được.

HDTV241

- Máy của bạn không có cổng HDMI hoặc DVI
- Để kết nối với TV LCD, bạn có thể dùng cổng D-sub (cổng màu xanh hình trên), tức là bạn mua thêm 1 sợi cáp vga (các cửa hàng bán máy tính có nhiều) và nối với cổng VGA hoặc còn gọi là RGB trên TV LCD.

Xin cám ơn bạn rất nhiều.

Cho mình hỏi thêm là: mua sợi cáp VGA về thì có phải dùng soft j ko? Hay là cứ cắm nối vào là được?

badguy

Cổng HDMI trên graphic card có transport tín hiệu audio luôn không vậy các bác?:confused:

Nếu được thế thì chỉ cần cắm 1 cọng HDMI vào receiver là xong, tiết kiệm, tận dung băng thông rộng của HDMI để truyền audio, tận dụng luôn khả năng decode của receiver!

bubi

Member

Bác chip oi,

Khi kết nối audio thì dùng cáp đồng trục (coaxial) hay cáp quang (optical) sẽ cho âm thanh hay hơn hả bác (DTS hoặc 5.1)?

Thế Anh

Cổng HDMI trên graphic card có transport tín hiệu audio luôn không vậy các bác?:confused:

Được, danh sách các VGA support từ ATI 3xxx và 4xxx trở lên. NVIDIA thì hình như từ 9xxx/2xx trở lên thì phải. Check thông tin đưa ra từ nhà sản xuất nhé

Nếu được thế thì chỉ cần cắm 1 cọng HDMI vào receiver là xong, tiết kiệm, tận dung băng thông rộng của HDMI để truyền audio, tận dụng luôn khả năng decode của receiver!

Phải làm những việc sau
1/Kết nối:
Phải dùng cáp HDMI chất lượng tốt.
Nếu định dùng đường hình cũng là HDMI, bạn cần 1 cáp HDMI nữa cắm từ AVR sang TV LCD. Nếu bạn dùng đường DVI/DSub trên cổng khác của Card VGA thì OK.
2/Phần mềm
Cài đặt Driver cho HDMI Sound
Bạn phải chỉnh lại trong MPC HC để nó Out ra cổng HDMI trong mục này, chọn là Direct Sound: Realteak HD Audio HDMI Ouput

hiện tại máy ở CQ của mình ko có card VGA đó, nên không có mục đó

http://g.imageshack.us/img381/111sb6.jpg/1/

Hoặc bạn dùng phần mềm "Arcsoft Total Media Theater " theo đường Link : http://support.asus.com/download/download.aspx?SLanguage=en-us

Cái phần mềm này có thể Playback file mkv và out tín hiệu qua đường HDMI luôn

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bác chip oi,

Khi kết nối audio thì dùng cáp đồng trục (coaxial) hay cáp quang (optical) sẽ cho âm thanh hay hơn hả bác (DTS hoặc 5.1)?

sự khác biệt không thể phân biệt. Tuy nhiên tớ thích cổng quang hơn vì nó miễn nhiễm với nhiễu gây ra bởi hệ thống dây điện chằng chịt phía sau hệ thống HT.

Đọc xong bài của Anh Chip Em thấy thick quá và Em đã làm theo y xì những gì Anh hướng dẫn nhưng Em xem Full HD nó vẫn bị giật cấu hình máy của Em như sau ạ : Em dùng cái máy đồng bộ HP

System Manufacturer: HP - Pavilion
System Model: PN635AAR-ABA IQ770
Chip: AMD Turion(tm) 64x2 Mobile Technology TL - 52(2CPUs), ~1.6Ghz
Ram: 2Gb
DriectX Version: DirectX 10

Card màn hình :

NVIDIA Georce Go 7600
Approx. Total Memory : 520MB
Current Display Mode : 1440 x 900 (32 bit)(60Hz)

Cấu hình như thế của Em liệu có yếu quá để xem Full HD ko hả Anh ?

Nhưng mà nếu Em xem bằng KMP thì lại ko giật 1 tí nào nhưng hình ảnh thì ko thể đẹp bằng media classic đã tinh chỉnh như Anh hướng dẫn đc !

Nhưng cái KMP nó lại cho âm thanh to hơn là cái media classic Anh ạ !

À Anh ơi ! Tiện đây Anh cho Em hỏi cách OC Chip như thế nào với ạ ? Em chả hiểu gì luôn ! Nếu Anh có thể Viết 1 bài hướng dẫn cách OC chip từ A đến Z như bài Anh hướng dẫn cách thưởng thức Phim HD từ A đến Z cho mọi người cùng xem và học tập thì hay quá ! Thanks Anh !

Chỉnh sửa lần cuối:

bubi

Member

sự khác biệt không thể phân biệt. Tuy nhiên tớ thích cổng quang hơn vì nó miễn nhiễm với nhiễu gây ra bởi hệ thống dây điện chằng chịt phía sau hệ thống HT.

Cảm ơn bác Chip nhé.

Ngày trước tôi cũng nghe láng máng là cáp quang hay hơn cáp đồng trục 1 chút, nhưng nay mới hiểu là hơn thế nào.

Nhân tiện hỏi bác luôn, cáp quang thì tầm bao nhiêu tiền/sợi là cho chất lượng âm thanh OK (5.1 hoặc DTS, dàn Onkyo bác ạ).

thang_ngo_2002

Tôi dùng card hình OnBoard
Intel GMA3100 G33/31 Express Chipset 256M RAM

Nối ra TV Full HD bằng cable VGA-VGA thì k0 lên được 1920x1080 chỉ lên được 1600x1200 nhưng hình bị vỡ nứt

Liệu có phải do card hình quá kém hay do cable?

t2b

Member

Chào bác Chip
Bác cho hỏi tại sao mình xem phim bằng laptop, setup theo bác, hôm trước rất đẹp, tự nhiên hôm nay hình bị hơi mờ và xuất hiện những điểm mầu nhòe mầu xanh, đỏ, màn hình thì bị chia làm 2 phần theo chiều dọc, 1 phần bao phủ bởi lớp mầu xanh, phần kia bao phủ lớp mầu đỏ.
Mình đã check lại cáp Vga, nhưng không ăn thua. bác biết lỗi này là nguyên nhân do đâu không?
Thks

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cảm ơn bác Chip nhé.

Ngày trước tôi cũng nghe láng máng là cáp quang hay hơn cáp đồng trục 1 chút, nhưng nay mới hiểu là hơn thế nào.

Nhân tiện hỏi bác luôn, cáp quang thì tầm bao nhiêu tiền/sợi là cho chất lượng âm thanh OK (5.1 hoặc DTS, dàn Onkyo bác ạ).
Khác với dây dẫn analog, dây digital trên thị trường ko cho khác biệt chất lượng âm thanh có thể nhận biết được. 2 sợi cable 100k và 1000k với tớ cho âm thanh ra như nhau.
Tôi dùng card hình OnBoard
Intel GMA3100 G33/31 Express Chipset 256M RAM

Nối ra TV Full HD bằng cable VGA-VGA thì k0 lên được 1920x1080 chỉ lên được 1600x1200 nhưng hình bị vỡ nứt

Liệu có phải do card hình quá kém hay do cable?
bạn dùng TV gì? Bạn kiểm tra trong manual của TV có hỗ trợ fullhd đối với cable VGA không.
Chào bác Chip
Bác cho hỏi tại sao mình xem phim bằng laptop, setup theo bác, hôm trước rất đẹp, tự nhiên hôm nay hình bị hơi mờ và xuất hiện những điểm mầu nhòe mầu xanh, đỏ, màn hình thì bị chia làm 2 phần theo chiều dọc, 1 phần bao phủ bởi lớp mầu xanh, phần kia bao phủ lớp mầu đỏ.
Mình đã check lại cáp Vga, nhưng không ăn thua. bác biết lỗi này là nguyên nhân do đâu không?
Thks
Bạn chụp cái screenshot rồi post lên đây xem sao. Trước tiên kiểm tra cái sợi cable xem có lỏng hay lỗi ở đâu không.

dhruan

Member

download về 1 file rar vẫn extract ra, xem bình thường, người ta dùng chiêu này để check phim định down về có hay hay không để biết chừngmà down tiếp. Bạn thực hiện như sau:
bấm phải chuột vào file rar bạn vừa down, chọn "extract files", nó hiện ra một bảng, bạn xem xuống dưới bảng trong phần miscellaneous bạn chọn "keep broken files" sau đó bạn chọn nơi lưu là xong. bây giờ bạn có thể thưởng thức film hay Video Hd được rồi. Chúc vui

Bên trên