Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Ðề: Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

nếu bạn định gắn qua spdif thì 2 em nó như nhau và rất phí, vì so với em sound cùi giá 150k có cổng spdif thì 2 em trên cũng ko hơn gì. Vì vậy con nào rẻ hơn thì bụp.

Bác tư vấn hộ mình con sound cùi nào có cổng spdif vậy? mình dùng main Giga GA-8I945GZME-RH http://www.gigabyte.vn/Products/Mot...rd&ProductID=2265&ProductName=GA-8I945GZME-RH

Định tìm mua cái bracket như trong link để xuất optical mà không thấy bán, có lẽ phải chọn giải pháp sound cùi như bác tư vấn rồi kiếm sợi dây spdif-optical bác nhỉ?

Cám ơn bác Chip!!!!

koha

Nhờ bác Chip tư vấn dùm bộ HTPC để xem HD và chơi Pes 2009
PC đồ cổ của em có cấu hình:
CPU: Pentium D 935(3.2GHz,4MB,bus800)
Main: Giga GA-8I945P Pro có RAID (0, 1, 0+1) OC tốt(main k chạy được CPU Core 2 Duo)
Ram: 2x1G Kingston Bus 667
VGA: Inno 7300GT 256DDR3
HDD: SS 160G(OS) + SS 500G(data)
PSU: Acbel I Power 450W
LCDTV: LG 32LG60(1366x768)
Em xem HD bằng PM Final Codes

Em xem 720p thì ok, nhưng xem đến 1080 thì giật, nhất là với những hình chuyển động nhanh.
Theo bác cấu hình trên có thể xem được Full HD k?
Phần mềm xem phải config thế nào?
Nếu em nâng cấp VGA thì có ổn k?(em đang định đổi lên cạc mạnh hơn để chơi games)
Thank bác nhiều nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

Chao bac Chip! Tôi đã xem rất kỹ bài giới thiệu về cách xem phim HD, tôi đã làm theo các hướng dẫn của bác but khi xem phim 720p thì hình ảnh có hiện tượng bị loang màu (màu vàng và máu tím), còn xem phim 1080p thì không xem được
Cấu hình bộ HTPC của tôi

CPU: Pentium D 9235(3.0GHz,4MB,bus800)
Main: Gigabyte 8I945GZME-RH
VGA: Intel(R) 82945G Express Chipset Family (onboard)
Sound : Realtek (onboard)
HDD: SS 160G(OS) + WD 1000G(data)
PSU: Acbel I Power 480W
LCDTV: SS 40R7 HD Ready

Liệu có phải nguyên nhân do VGA không? Với cấu hình trên cần phải nâng cấp thêm gì không?
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của Bác, tôi cảm ơn Bác nhiều.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chao bac Chip! Tôi đã xem rất kỹ bài giới thiệu về cách xem phim HD, tôi đã làm theo các hướng dẫn của bác but khi xem phim 720p thì hình ảnh có hiện tượng bị loang màu (màu vàng và máu tím), còn xem phim 1080p thì không xem được
Cấu hình bộ HTPC của tôi

CPU: Pentium D 9235(3.0GHz,4MB,bus800)
Main: Gigabyte 8I945GZME-RH
VGA: Intel(R) 82945G Express Chipset Family (onboard)
Sound : Realtek (onboard)
HDD: SS 160G(OS) + WD 1000G(data)
PSU: Acbel I Power 480W
LCDTV: SS 40R7 HD Ready

Liệu có phải nguyên nhân do VGA không? Với cấu hình trên cần phải nâng cấp thêm gì không?
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của Bác, tôi cảm ơn Bác nhiều.

CPU của bạn yếu quá nên chơi HD hơi bị thiếu. Nếu nâng cấp thì bạn chỉ con đường thay VGA rời tương thích DXVA, sau đó config máy theo cách dùng GPU decode HD. Còn nâng cấp CPU lên core 2 thì xem ra bạn phải thay cả main rồi.

Cám ơn Bác , nếu nâng cấp VGA mới thì tôi nên đầu tư vào loại nào để tốt nhất cho sys có thể xem được HD ở mức tốt nhất. Tầm tiền từ 3-4 triệu

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cám ơn Bác , nếu nâng cấp VGA mới thì tôi nên đầu tư vào loại nào để tốt nhất cho sys có thể xem được HD ở mức tốt nhất. Tầm tiền từ 3-4 triệu

Nếu chỉ để xem HD thì chỉ cần 1 vga tầm 1 triệu là đủ, có đổ nhiều tiền hơn cũng không hơn gì.

ATI: 24xx trở lên
Nvidia: 84xx trở lên

Chào Bác Chip, chiều nay tôi vừa đi lấy con VGA GIGA Nvidia Geforce 9400GT, tôi đã lắp thử thấy không còn hiện tượng bị loang màu nữa but các phim 1080p xem thì bị giật.
Nhờ bác tư vấn cho cách config qua con VGA trên để đạt được hiệu quả tối ưu
Rất mong được Bác giúp đỡ, cám ơn Bác.

nttan1980

VII. Tổng kết

1. Mua HTPC thế nào?

Sau khi nói đã đời về HTPC với lại config các kiểu, có thể nhiều bạn đọc kết lại 1 câu: rồi, vậy tổng chi phí là bao nhiêu, thích rồi đấy.

Có nhiều lựa chọn cho 1 bộ HTPC, tôi xin trình bày theo cách đầu tư rẻ nhất:

- CPU Intel 2140 ~ 69$
- Main tầm tầm, có khả năng OC ~ 70$
- Ram 1GB ~ 24$
- Vga Geforce 7200GS ~ 43$
- PSU Acbel E ~ 25$
- Case + Key + mouse ~ 25$

Tổng cộng: 256$ ~ 4.1 triệu đồng (rẻ quá phải không bạn), tất nhiên bạn phải bỏ thêm tiền để mua HDD, nhưng cái này tùy khả năng kinh tế của mỗi người mà mua HDD lớn hay nhỏ.

Với cầu hình này, HPTC có thể làm được các việc sau:
- khi OC lên 2.4G (100% possible) nó có thể chơi tốt các định dạng HDrip 720p và 1080p
- chơi tốt 720p ở thiết lập cao nhất, còn 1080p có thể thiết lập chất lượng trung bình hoặc cao tùy phim
- xem phim dvd, nghe nhạc... tốt
- làm việc, duyệt web... tốt

Mở rộng, nâng cấp:

- Nếu bạn không thích hoặc không muốn OC, để có tốc độ 2.4G, bạn cần đổi sang CPU E4600 với số tiền bù thêm là: 80$

- Nếu bạn cần trang trí phòng khách, bạn nên đổi case tiêu chuẩn thành case nằm HTPC, số tiền cần cho việc nâng cấp lên case NZXT Duet (case trong bài viết) là: 50$

- Nếu bạn có nhu cầu chơi game, bạn nên đổi video card bằng loại mạnh hơn, tùy nhu cầu và thể loại game, mức đầu tư nâng cấp vào khoảng 100-250$

- Nếu bạn cần âm thanh hay hơn, hãy đầu tư 1 sound card chất lượng, giá tiền nâng cấp là: 100$

- Nếu bạn chạy các ứng dụng nặng (biên tập video, biên tập hình ảnh, thiết kế cad/cam...) bạn cần nâng cấp thêm 1GB ram nữa, số tiền thêm vào là 24$

- Nếu bạn cần remote điều khiển từ xa, hãy mua 1 cái. Đồ cấp thấp có giá khoảng 10$, đồ trung cấp 50$, đồ cao cấp hơn 150$

- Nếu bạn cần bàn phím, chuột không dây, hãy bắt đầu bằng 1 bộ logitec giá 45$, muốn xịn hơn? có liền!

Có nhiều thứ có thể nâng cấp khác mà tôi không thể liệt kê ra hết được. Nói chung thì không có giá trần, bạn có bao nhiêu thì nâng cấp bấy nhiêu, càng nhiều tiền thì càng xịn.

Nói chung, khó có 1 công thức chung cho việc nâng cấp, nhưng chắc chắn rằng, với mỗi số tiền nâng cấp xác định, luôn tồn tại một phương án hiệu quả hơn những phương án còn lại. Người có kinh nghiệm về PC là người chỉ ra được phương án tối ưu đó. Vì vậy, nếu có nhu cầu nâng cấp, hãy hỏi người có kinh nghiệm. Nếu bạn chưa đủ kinh nghiệm và muốn tự làm, cũng tốt thôi, người ta sẽ nhớ những bài học lâu hơn nếu phải đánh đổi với 1 cái giá nào đó.

2. Mua phim HD thế nào?

HTPC nói trên hoàn toàn có thể chơi được các đĩa blu-ray hoặc hd-dvd trên thị trường nếu có đầu đọc thích hợp. Tuy nhiên cách đầu tư này rất tốn kém và kể cả có tiền cũng chưa chắc đã mua được đĩa để xem.

HTPC được lắp ráp là để chơi các định dạng HDrip, hình thức này rẻ tiền, tiện lợi hơn rất nhiều. Vậy HDrip ở đâu mà có:

- Tự làm:
. bạn có thể tự download HDrip trên mạng, tùy vào tốc độ đường truyền và các nhân tố khác mà bạn có thể down được 1 phim trong khoảng 6h cho đến cả tuần.
. Sau đó, bạn có thể lấy phụ đề Việt ngữ bằng cách download (nếu có), hoặc trích rút từ 1 DVD có sẵn... và synchronizes với phim HDrip (nếu bạn kiên trì + biết cách làm).

Cách này miễn phí nhưng phải đóng tiền internet, tiền điện download, tiền khấu hao máy móc và đương nhiên bạn phải thông thạo cách làm nữa. Đi theo cách này phải kiên trì.

- Đi xin: nếu bạn có thể xin được HDrip từ ai đó thì thật tiện, chỉ cần mang HDD đến và a-lê-hấp... xong phim!

Cách này miễn phí nhưng dính vào ơn nghĩa, nguồn phim bị phụ thuộc vì hiếm khi 1 người có thể lưu được tất cả số phim HD hiện có, vì thế chắc chắn sẽ có nhiều phim bạn thích mà người ta lại không có. Dù sao thì cũng là đi xin mà, đòi hỏi chi nữa?

- Đi mua: có 1 số người sưu tập HD rồi bán lại cho những ai có nhu cầu. Giá thì mỗi người 1 kiểu nhưng phổ biến là 4000-5000 vnđ cho 1 phim 4GB (1 phim 720 chuẩn). Như vậy mua HD vẫn rẻ hơn nhiều so với DVD và rẻ hơn rất nhiều so với DVD9.

Cách này nhanh, hiệu quả nhưng lại mất tiền. Nhưng dù sao thì đã chơi đến HD thì bỏ ra 400k cho 100 phim cũng chẳng phải điều gì to tát lắm. Khi dùng cách này, bạn nên tham khảo kỹ phần hướng dẫn chọn lựa phim HD nha, vì nguồn HD đa dạng phong phú, vàng thau lẫn lộn, cả xấu cả đẹp đủ cả. Thêm nữa: nếu bạn cần phụ đề tiếng Việt thì chú ý hỏi người bán trước nha. Không như DVD bán đại trà luôn có tiếng Việt kèm theo, HD phải làm phụ đề thủ công nên không phải ai cũng có.

Xin kết bài với 1 bộ HTPC mà tôi mới hoàn thành, ghép với receiver + loa gia dụng 5.1:

Bộ âm thanh này cũng chỉ là hàng tầm tầm, nhưng thực sự chất lượng vượt trội so với loa vi tính, đây sẽ là hướng đầu tư đúng đắn với những người có điều kiện.

Xin tạm kết thúc bài viết tại đây. Rất mong các bạn nhiệt tình cho ý kiến thảo luận và chỉ giáo. Mọi thắc mắc riêng các bạn có thể PM hoặc gọi trực tiếp cho tôi: 0903.669.349

Xin chân thành cảm ơn!

Ngày 25/2/2008
Chip - Hội HDSaigon

ban viet hay qua, mong ban tiep tuc cap nhat de anh em duoc thuong thuc nhung thong tin hightech dang tran ngap cac dien dan va phan KTS thi khong duoc nhieu nhu cua ban, chuc ban vui khoe de tiep tuc co nhung bai viet phong phu va bo ich nhu vay.Thanks

Junio

Member

Mình mới tham gia 4rum. Mình từ 1 ng ko biết gì về HD, đọc 1 bài guide của bạn Chip phải nói là công phu nhất từ trước đến giờ mình từng đọc trên 1 4rum, làm mình sáng tỏ ra nhiều điều về phim HD.
Mình thật sự cảm ơn bạn Chip rất nhiều!

p/s: mới đọc lại, ko biết bác Chip ở đây có phải là Chip trên voz, có 1 tiệm CD ở Nguyễn Duy Dương ko? Nếu lộn thì thui hen :D

Chỉnh sửa lần cuối:

dragonlee

Well-Known Member

Mình thành viên mới, đọc bài này thấy hay và có ích. Cảm ơn CHIP và ban quản trị.

Reno

Member

Cho e hỏi là nếu e dùng laptop nối với LCD (dàn loa có sẵn) thì k bik là đã đủ để coi fim HD chưa zậy anh (trong TH là laptop e coi 1080p rất mượt) vì đầu tư nguyên 1 dàn HTPC thì hơi quá tầm của e...và kết nối nào giữa lap và LCD là tối ưu nhất???...

buihung

Administrator

Cho e hỏi là nếu e dùng laptop nối với LCD (dàn loa có sẵn) thì k bik là đã đủ để coi fim HD chưa zậy anh (trong TH là laptop e coi 1080p rất mượt) vì đầu tư nguyên 1 dàn HTPC thì hơi quá tầm của e...và kết nối nào giữa lap và LCD là tối ưu nhất???...

Nếu coi mượt 1080p thì laptop của bác là 1 bộ HTPC xịn rồi còn gì. Nếu lap có cổng HDMI thì nên dùng, không thì dùng đường VGA thì cũng tốt.

Junio

Member

Cho mình hỏi cái này tí:
1. Làm y chang như hướng dẫn thì xem good, nhưng cái Media Classic Player sao nó vẫn hiện phụ đề tiếng Anh lên nhỉ, mặc dù mình đã disable sub. Do đó khi add sub Việt vô thì Sub Việt trộn chung với sub Eng, rất khó nhìn. Xem bằng BSPlayer thì hết hiện tượng sub này, nhưng đúng là chất lượng BSplayer chỉ để xem DVD hoặc DVDRip thôi, ko so với Media Classic Player trong vụ HD này đc.
2. Media Classic Player hình như ko chỉnh đc thời gian cho sub như BSPlayer hả các bác? Thế thì bất tiện quá, sub lệch time lại phải vào BSEditor :(

Thanks!

vinhannghia

Cho mình hỏi cái này tí:
1. Làm y chang như hướng dẫn thì xem good, nhưng cái Media Classic Player sao nó vẫn hiện phụ đề tiếng Anh lên nhỉ, mặc dù mình đã disable sub. Do đó khi add sub Việt vô thì Sub Việt trộn chung với sub Eng, rất khó nhìn. Xem bằng BSPlayer thì hết hiện tượng sub này, nhưng đúng là chất lượng BSplayer chỉ để xem DVD hoặc DVDRip thôi, ko so với Media Classic Player trong vụ HD này đc.

Thanks!

Có một cách làm này hơi nhà quê một chút nhưng rất hiệu quả,
đó là đổi tên file phụ đề tiếng Anh (hoặc delete hẳn nó đi), khi đó đương nhiên chỉ còn lại phụ đề tiếng Việt.

Zerocool1412

Bác Chip cho em hỏi giùm với, em chỉnh mấy cái như của bác rồi, bây h sao mỗi khi em bật để xem phim, bất kể DVDrip hay HD, Media Classic của em tự động full màn hình, kéo chuột xuống dưới cùng ko còn thấy thanh seek với mấy cái linh tinh nữa, chỉ có thể cùng chuột or space pause/start film thôi.muốn thoát ra cũng ko đc, phải bấm Alt + F4 để thoát ra ( ko cả bấm đc cửa sổ hay esc...) bác giúp em chỉnh lại với. Mà HTPC có phải là Hệ thống phần cứng ko hả các bác?
p/s :bác nào cho em cái link down Thần Thoại của Thành Long với ạ, bản HD 720p ( phim 2005 ấy ạ, em tìm ko ra)

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bác Chip cho em hỏi giùm với, em chỉnh mấy cái như của bác rồi, bây h sao mỗi khi em bật để xem phim, bất kể DVDrip hay HD, Media Classic của em tự động full màn hình, kéo chuột xuống dưới cùng ko còn thấy thanh seek với mấy cái linh tinh nữa, chỉ có thể cùng chuột or space pause/start film thôi.muốn thoát ra cũng ko đc, phải bấm Alt + F4 để thoát ra ( ko cả bấm đc cửa sổ hay esc...) bác giúp em chỉnh lại với. Mà HTPC có phải là Hệ thống phần cứng ko hả các bác?
p/s :bác nào cho em cái link down Thần Thoại của Thành Long với ạ, bản HD 720p ( phim 2005 ấy ạ, em tìm ko ra)

Từ trạng thái full màn hình, bạn có thể chuyển về cửa sổ khi nhấn Alt+Enter, hoặc double click. Nếu muốn loại bỏ tình trạng tự động fullscreen khi play file, bạn untick vào "Launch file in full screen" trong phần Option/Player của MPC.

Các thanh trạng thái có thể bật tắt tùy ý khi bạn vào menu View của MPC

HTPC là Home Theater Personal Computer, dịch sang tiếng Việt là Hệ Thống Phần Cứng là rất sáng tạo :D

Vam co

bạn ơi , làm ơn chỉ dùm . Tại sao tôi cài Klite xong nhưng không xem được các file định dạng Bluray , file định dạng mkv thì xem được . Cám ơn

havefun

Em là newbie, bác chip cho em hỏi tí. Em muốn xuất ra 2 màn hình thì phải làm sao ? ( vừa xài màn hình cùi 15" máy tính, vừa xài Tivi LCD samsung 32A550). Vga onboard MSI chip Nvidia

phamttruc

Bác Chíp cho tôi hỏi với! Vì mới bắt đầu tập tễnh HD nên nhờ bác giúp chút xíu:
Hiện tôi đang sử dụng WD TVHD và HDD 1T WD và receiver DENON (có ra 5.1) khi xem có 1 số phim thì âm thanh nghe ra âm thanh 5.1 rất hay nhưng 1 số phim rip từ Blueray thì không có tiếng, bác có thể giúp khắc phục được không, cám ơn bác nhé.

Bên trên