Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Em là newbie, bác chip cho em hỏi tí. Em muốn xuất ra 2 màn hình thì phải làm sao ? ( vừa xài màn hình cùi 15" máy tính, vừa xài Tivi LCD samsung 32A550). Vga onboard MSI chip Nvidia
bạn lên nvidia.com tải driver mới nhất về cập nhật cho vga, sau đó vào Nvidia control panel, phần Setup multiple display để thiết lập 2 màn hình.
Bác Chíp cho tôi hỏi với! Vì mới bắt đầu tập tễnh HD nên nhờ bác giúp chút xíu:
Hiện tôi đang sử dụng WD TVHD và HDD 1T WD và receiver DENON (có ra 5.1) khi xem có 1 số phim thì âm thanh nghe ra âm thanh 5.1 rất hay nhưng 1 số phim rip từ Blueray thì không có tiếng, bác có thể giúp khắc phục được không, cám ơn bác nhé.
receiver của bác có giải mã DTS ko?

havefun

Card onboard của em có 2 ngõ vừa D-sub,vừa DVI. nếu cắm cả 2 thì nó chỉ nhận có 1 màn hình à. Em mua sợi Vga chia ra 2 ngõ (2 ngõ VGa female) em cắm vào, ban đầu thì hiện 2 màn hình, nhưng khi tắt tivi rồi mở lên lại thì tivi kg còn nhận tín hiệu PC nữa . Nếu muốn tivi nhận được tín hiệu PC thì phải cắm trực tiếp vào CPU. Như vậy là bị làm sao vậy bác ? Tivi em samsung 32A550, màn hình LCD cùi 15".

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Card onboard của em có 2 ngõ vừa D-sub,vừa DVI. nếu cắm cả 2 thì nó chỉ nhận có 1 màn hình à. Em mua sợi Vga chia ra 2 ngõ (2 ngõ VGa female) em cắm vào, ban đầu thì hiện 2 màn hình, nhưng khi tắt tivi rồi mở lên lại thì tivi kg còn nhận tín hiệu PC nữa . Nếu muốn tivi nhận được tín hiệu PC thì phải cắm trực tiếp vào CPU. Như vậy là bị làm sao vậy bác ? Tivi em samsung 32A550, màn hình LCD cùi 15".

Nếu bạn muốn dùng 1 ngõ ra cho nhiều TV thì nên mua 1 bộ chia vga, giá cũng rẻ thôi, vừa nhanh, vừa tiện, vừa đúng mục đích. Còn vụ dùng đầu chia thì mình chưa thử, nhưng tin rằng tín hiệu sẽ không tốt.

longmd

Member

Toi la thanh vien moi. Xin anh cho hoi cau hinh may cua toi co xem duoc HD khong? Chat luong hinh anh, am thanh the nao?
May Dell XPS M1530
Intel Core 2 Duo (2x1.66 GHz, FSB 667MHz) / 2MB Cache / 2GB DDR2 / HDD 150GB SATA / Nvidia GeForce 8400M GT 128 MB / HDMI.

Khi mua o cung gan ngoai co phim DH ket noi voi may, can cai dat phan mem gi de xem phim tren LCD?

jame007nt

Toi la thanh vien moi. Xin anh cho hoi cau hinh may cua toi co xem duoc HD khong? Chat luong hinh anh, am thanh the nao?
May Dell XPS M1530
Intel Core 2 Duo (2x1.66 GHz, FSB 667MHz) / 2MB Cache / 2GB DDR2 / HDD 150GB SATA / Nvidia GeForce 8400M GT 128 MB / HDMI.

Khi mua o cung gan ngoai co phim DH ket noi voi may, can cai dat phan mem gi de xem phim tren LCD?

Theo tui, máy của bạn dư sức xem HD, nếu film để trong ổ cứng gắn ngoài thì khi xem kết nối với PC qua cổng USB. PC kết nói với LCD qua cổng HDMI hoặc D-sub (VGA 15pin- giống như nối vào máy chiếu vậy). Sau khi kết nối được vào LCD, nếu độ phân giải và các giao diện trên LCD không giống như trên màn hình PC thì vào Display Properties để chỉnh lại độ phân giải nhé (ở phần settting), lúc này LCD trong PC hiểu là màn hình thứ 2.

Nếu kết nối qua cổng VGA mà trên LCD không hiển thị thì nhấn tổ hợp phím Function (Fn)+F4 - đối với máy Laptop compaq, để truyền tín hiệu qua màn hình thứ 2.

images

Các máy khác có thể khác về cách bố trí bàn phím.

Chỉ cần vậy là đủ xem rồi không cần phần mềm nào khác, tất nhiên phải có soft player và codec để xem được HD trên PC và PC đã nhận được ổ cứng qua cổng USB.

Player: The MKPlayer - một player miễn phí có giao diện rất đẹp và chất lượng cũng rất tốt, player này có kèm theo codec trong đó luôn, khỏi cài thêm codec.

Chỉnh sửa lần cuối:

longmd

Member

Nguyên văn bởi longmd
May Dell XPS M1530

Xin hoi A Chip? Ve chat luong phim HD xem tren may cua toi voi cau hinh o tren ntn?
Mong A giup do cu the.

txthang

Minh moi tim hieu HTPC, cho minh hoi co phai bro dung LCD de lam monitor cho HTPC ko?Khoang cach toi da tu keyboard+mouse wireless den HTPC la bao nhieu de van su dung tot? Bro co the giup minh dua ra 1 cau hinh that tot, khoang $1000 toi da dc ko?Neu duoc thi mail cho minh: [email protected]. Thanks nhieu. Mong duoc hoc hoi. Mai mot ru di nhau nhet noi chuyen de hon,ok chu?

havefun

Vậy bác cho em hỏi : Main của em VGa onboard nhưng có 2 cổng D-sub và DVI luôn , em muốn cắm D-sub cho Tivi và DVI cho LCD có được kg ? (Nó có cho xuất 2 cổng như vậy lên 2 màn hình kg vậy bác ? )

Chào anh Chip!
Em có theo dõi rất lâu trên HD VIệt Nam, và cũng đang đầu tư cho mình 1 bộ HTPC

Em đang có :
+ Plasma TV : 42'' Pana PV8H.
+ Loa : Altec Lansing MX5021
+ Card sound Ext Audigy USB.(Nó bị khùng khùng, lúc lên lúc không ~X()
+ Laptop HP cùi cùi : Centrino 2Ghz, chỉ có cổng VGA Output .(em đang xem DVD Rip từ con Laptop lên Tivi.)
+ Đầu DVD Player Trung Quốc ...
+ HTPC Cấu hình :

Acer Asprise M3640
CPU Intel CoreDuo E2200 : 2,2Ghz, Cache 1MB, Bus 800.
Main chipset 610i,Card MH nvidia 7100 512MB có cổng HDMI, D-Sub onboard.
RAM 4GB (2*2GB) DDR2 Bus 800 KingMax.
HDD : 4*250GB Hitachi Sata2(em đang chạy Raid 0 cho 4 em này trên main.Bootwin và load ứng dụng khá lắm anh),MyBook_650GB WD Ext, 2*320GB Seagate USB 2.0,Seagate 500GB FreeAgent USB2.0... Mấy cái box HDD gắn ngoài này chủ yếu copy ít Phim để xem thôi anh.
Audio : Sound Realtek HD 7.1 onboard, không thấy có cổng âm thanh spdif (optical và coaxial) hix...

Em dự tính đầu tư :

+ Loa Logitech Z5500.
+ Đầu tư cái Card Âm Thanh ngoài khác/gắn trong khác vậy anh?Đề có âm thanh DTS.:confused:
+ CPU load nổi 1080p không anh (em mới mua máy nhưng chưa có phim HD 1080p)? Main này không cho OC CPU, hix hix :mad:.

Ngoài ra anh thấy cần mua thêm gì để làm 1 dàn HTPC ok để coi phim cho tốt, coi 1080p không bị than phiền.

Cám ơn và mong anh hồi âm !
o:)

Chỉnh sửa lần cuối:

tien113

anh trai chỉ cho e chỉnh sharpen ps3_0 với, e xài 4850 nhưng cứ chỉnh là nó lọt wa ps2_0, k chỉnh lên ps3_0 được.

thank anh...

à, bác cho e hỏi thêm 1 cái nữa, xem bluray disc thì xài ffdshow được k??? e toàn thấy MPC xài code MPEG-2 Decoder k à???

Chỉnh sửa lần cuối:

hbq1412

Member

Các bác cho hỏi dây component có truyền tải được tín hiệu 720p không?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chip mới đi xa về nên trả lời các bài viết hơi chậm, anh em thông cảm.
Nguyên văn bởi longmd
May Dell XPS M1530

Xin hoi A Chip? Ve chat luong phim HD xem tren may cua toi voi cau hinh o tren ntn?
Mong A giup do cu the.

Laptop của bác có thể tận dụng ưu thế CUDA của video card để xem phim HD với chất lượng cao nhất. Vấn đề là chất lượng video card trên máy và chỉnh software cho đúng thôi. Mong bác lần sau viết tiếng Việt có dấu đầy đủ.
Minh moi tim hieu HTPC, cho minh hoi co phai bro dung LCD de lam monitor cho HTPC ko?Khoang cach toi da tu keyboard+mouse wireless den HTPC la bao nhieu de van su dung tot? Bro co the giup minh dua ra 1 cau hinh that tot, khoang $1000 toi da dc ko?Neu duoc thi mail cho minh: [email protected]. Thanks nhieu. Mong duoc hoc hoi. Mai mot ru di nhau nhet noi chuyen de hon,ok chu?
Thông thường khoảng cách key+mouse ko dây là 5m hoặc hơn, đủ đáp ứng yêu cầu thực tế. Việc ráp 1 HTPC thường phải nói chuyện trực tiếp vì muốn ưng ý thì phải tham khảo thêm nhiều thông tin từ người sử dụng.
Vậy bác cho em hỏi : Main của em VGa onboard nhưng có 2 cổng D-sub và DVI luôn , em muốn cắm D-sub cho Tivi và DVI cho LCD có được kg ? (Nó có cho xuất 2 cổng như vậy lên 2 màn hình kg vậy bác ? )
Vga onboard của bạn là loại nào? Sẽ dùng được nếu nó hỗ trợ.
Chào anh Chip!
Em có theo dõi rất lâu trên HD VIệt Nam, và cũng đang đầu tư cho mình 1 bộ HTPC

Em đang có :
+ Plasma TV : 42'' Pana PV8H.
+ Loa : Altec Lansing MX5021
+ Card sound Ext Audigy USB.(Nó bị khùng khùng, lúc lên lúc không ~X()
+ Laptop HP cùi cùi : Centrino 2Ghz, chỉ có cổng VGA Output .(em đang xem DVD Rip từ con Laptop lên Tivi.)
+ Đầu DVD Player Trung Quốc ...
+ HTPC Cấu hình :

Acer Asprise M3640
CPU Intel CoreDuo E2200 : 2,2Ghz, Cache 1MB, Bus 800.
Main chipset 610i,Card MH nvidia 7100 512MB có cổng HDMI, D-Sub onboard.
RAM 4GB (2*2GB) DDR2 Bus 800 KingMax.
HDD : 4*250GB Hitachi Sata2(em đang chạy Raid 0 cho 4 em này trên main.Bootwin và load ứng dụng khá lắm anh),MyBook_650GB WD Ext, 2*320GB Seagate USB 2.0,Seagate 500GB FreeAgent USB2.0... Mấy cái box HDD gắn ngoài này chủ yếu copy ít Phim để xem thôi anh.
Audio : Sound Realtek HD 7.1 onboard, không thấy có cổng âm thanh spdif (optical và coaxial) hix...

Em dự tính đầu tư :

+ Loa Logitech Z5500.
+ Đầu tư cái Card Âm Thanh ngoài khác/gắn trong khác vậy anh?Đề có âm thanh DTS.:confused:
+ CPU load nổi 1080p không anh (em mới mua máy nhưng chưa có phim HD 1080p)? Main này không cho OC CPU, hix hix :mad:.

Ngoài ra anh thấy cần mua thêm gì để làm 1 dàn HTPC ok để coi phim cho tốt, coi 1080p không bị than phiền.

Cám ơn và mong anh hồi âm !
o:)
- Bạn có thể ko cần mua sound card rời vì vẫn có khả năng nối Z5500 bằng đường analog trực tiếp vào sound onboard (nghe được DTS bình thường), tuy nhiên mua sound rời (xfi trở lên) thì âm bass sẽ tốt hơn.

- CPU C2 2.2 load nổi 1080p với điều kiện hy sinh chất lượng hiển thị đi khá nhiều.

- muốn coi phim HD cho tốt (mượt mà ở chất lượng tinh chỉnh cao nhất) thì đầu tư video card rời dùng chip Nvidia 8600 trở lên, config theo hướng CUDA. Đầu tư theo kiểu này đơn giản, rẻ tiền và hiệu quả nhất trong thời điểm hiện tại.

anh trai chỉ cho e chỉnh sharpen ps3_0 với, e xài 4850 nhưng cứ chỉnh là nó lọt wa ps2_0, k chỉnh lên ps3_0 được.

thank anh...

à, bác cho e hỏi thêm 1 cái nữa, xem bluray disc thì xài ffdshow được k??? e toàn thấy MPC xài code MPEG-2 Decoder k à???
bạn mô tả kỹ hơn xíu, cho mấy cái screenshot nữa thì càng tốt. Mình ko hứng thú xem bluray disc nguyên con nên ko để tâm đến vấn đề software cho nó, bạn thông cảm.
dạ không.

vkc

Well-Known Member

Được bác ạ, dây component có thể truyền tải được tín hiệu 1080i là max đó

tien113

em chỉnh ps_3_0 thì nó cứ nhảy về ps_2_0, k bít tại sao nữa, em đang dùng windows server 2008 64-bit... như trong hình:

thinhkieuphong

máy của em dưới sign, bác nào chỉ cách xem HD 720p mà ko giật với :(

Main:Arcop Intel 845.CPU:Intel Celeron 2.4GHz.RAM:1G SDRAM Samsung (2x512MB bus 133) .VGA: XFX GeForce 7600GS DDR2 AGP 256MB. :xODD:ASUS DVD Rom 16X /Sony DVD-RW.HDD: Samsung 80GB ATA. Case+PSU:Orient+Acbel380w.Gamepad: 2 x Topway Vibration Pad

haipvg

Well-Known Member

máy của em dưới sign, bác nào chỉ cách xem HD 720p mà ko giật với :(

Main:Arcop Intel 845.CPU:Intel Celeron 2.4GHz.RAM:1G SDRAM Samsung (2x512MB bus 133) .VGA: XFX GeForce 7600GS DDR2 AGP 256MB. :xODD:ASUS DVD Rom 16X /Sony DVD-RW.HDD: Samsung 80GB ATA. Case+PSU:Orient+Acbel380w.Gamepad: 2 x Topway Vibration Pad

Thế này của bạn mà làm theo bác Chip là không chạy được, bạn phải dùng CoreAVC thay cho FFdshow, như bác chip đã nói, coreAVC dùng cho máy cấu hình yếu. Bạn xem các bài viết ở mục phần mềm.
Laptop của mình core1.8 sử dụng core AVC chạy được phim 1080p. còn dùng cách của bác Chip chỉ chạy 720p thôi. Tuy nhiên chất lượng hình ảnh đẹp hơn.

hbq1412

Member

Ở nhà em có cái amplier DENON PMA-2000 IVR.
Bây giờ em muốn cho tín hiệu âm thanh 5.1 từ máy tính qua con này để ra loa (loa thùng kiểu cổ) thì làm thế nào?

Chỉnh sửa lần cuối:

freshair

Member

Các bác tư vấn giúp em xem cái Laptop Toshiba này của em có chơi được HD không ạ?

Intel Santarosa T7250 2x2.0Ghz bus 800
4Gb Ram Dell 667MHZ
Vga Ati Radeon HD 2600 512MB

Hôm nọ em thử mở phim Ice Age 720p (xem = kmplayer) thì xem được một lúc là hình và tiếng bắt đầu lệch nhau (xem càng lâu thì độ lệch càng nhiều).
Em mới cài lại mpc và vista codec pack theo hướng dẫn thì ko thấy config được cái đoạn ps2.0 (nó ko báo là succeed) và cũng chưa kịp thử lại xem còn bị tình trạng như trên nữa không.

Bác nào biết thì tư vấn giúp em cái nhé.
THanks!

Bên trên