Làm sao nhận biết dây HDMI 1.4

HD Hoi-Dap

Mình đang có kế hoạch nâng cấp dàn máy gia đình trong đó có mục tiêu là xem phim 3D luôn.
Ra ngoài tiệm thấy họ bán cáp HDMI cái nào cũng giống cái nào trơn lùi chữ nghĩa thì mông lung. Vậy thì làm sao phân biệt cái nào là HDMI 1.3 và 1.4. Hỏi người bán hàng thậm chí họ cũng lúng túng không biết cách phân biệt thế nào. Vậy thì theo các bác thì sao?

vtlam

Active Member
Ðề: Làm sao nhận biết dây HDMI 1.4

Theo em 1.3 hay 1.4 cũng chơi được hết ạ

HD Hoi-Dap

Có người bảo em phải dây HDMI 1.4 mới xem được full 3D bluray movie. Vì vậy em mới tìm mua nó. Bây giờ bác lại nói thế thì em cũng chả biết tính thế nào. Ngộ nhỡ mua dây 1.3 về xé hộp mà ko xem được thì đành phải ôm luôn.

vtlam

Active Member

Bản thân em đang dùng dây hdmi 1.3 đây bác ơi. Xem 3D bluray vẫn ngon lành mà.

kinhphuong

Well-Known Member
Mình cũng vậy thấy cũng như nhau thôi ... Chờ các bác cao thủ phân biệt giúp..

dungtam25

Well-Known Member

Có người bảo em phải dây HDMI 1.4 mới xem được full 3D bluray movie. Vì vậy em mới tìm mua nó. Bây giờ bác lại nói thế thì em cũng chả biết tính thế nào. Ngộ nhỡ mua dây 1.3 về xé hộp mà ko xem được thì đành phải ôm luôn.

Em thì nhớ là không có khái niệm về dây HDMI 1.3 hay 1.4 cã.Chỉ có các thiết bị có cổng HDMI out mới phân biệt cổng 1.3 hay 1.4 thôi.
Vấn đề này do các hãng sản xuất HDMI tự phong thôi.Cuối cùng thì thông nhất là dây HDMI không có chuẩn 1.3,1.4.
Mà các hãng bây giờ chỉ quảng cáo sãn phẩm của mình là high speed hay là ethenet mà thôi.
Nếu đúng là có hai loại thì các hãng đã ghi rõ trên sp của mình rồi.
Em thì dùng sợi dây HDMI mua ngoài Nhật Tảo giá 100.000 hiệu Sony loại dẹp,hơn 1 năm nay rồi xem 3D iso,âm thanh DTS HD,Dolbly True HD vẫn tốt.
Nhìn sợi cáp dẹp này thấy chất lượng,em không mua dây cao cấp cho phí tiền

vanet125

Member
Ko có dây HDMI 1.3 hay 1.4 bạn nhé, bạn mua dây HDMI high speed là đảm bảo ok rồi. Còn để có HDMI 1.4 thì thiết bị phát và thiết bị hiển thị hình ảnh của bạn phải có cổng HDMI 1.4

chibisa

uhm há. Cái này hưu ích đấy bạn ạ. đỡ bị lừa đảo. Ghét nhất là vì lợi bây giờ

do_long_khach

Well-Known Member

vẫn nhiều bác chưa thủng nhỉ. 1.3 1.4 là nói về cổng cắm, ko phải dây

dây hdmi 1.3 or 1.4 là bác gắn từ bõ hdplayer hoac may tinh có cỗng hdmi , gắn vào hdmi màn chiếu 3D, lcd hdmi 1.3, 1.4 gì cũng chơi tốt hết ,cho ra âm thanh MA-HD luôn. CHỉ riêng khác ở chổ là, hdmi 1.4 : muốn xem 3D nguyên gốc Bluray (remux ,iso) từ box player lên máy chiếu 3d (hdmi 1.4)thì bắt buột cả 2 phải có cổng hdmi 1.4, 1 trong 2 mà không có hdmi 1.4 thì bác xem 3d iso(hoac remux) không được nhé...
p/s:1/ không tính 3D sbs hoặc UD nha, vì thằng này hdmi nào cũng quốc hết,do lcd 3d giai mã hoặc máy chiếu 3d ready giải mã,,hihihi.
2/ may chiếu phải là 3d có cổng hdmi 1.4 nhé,,,không thì box player không đồng bộ được nhé,,,còn xem htpc 1.3 hay 1.4 gì cũng chơi tuốt(cấu hình phải khủng nha),,,,mới kéo nổi 3d BLuray. Còn 3d SBS thì duo core kéo khỏe

haipvg

Well-Known Member

Nghe nói muốn chạy được bluray 3D thì phải có dây HDMI 1.4, mình mua sợi HDMI 50k về nối giữa HDP 3D và TV 3D chạy phát bluray 3D lên bình thường. Kết luận chẳng có dây nào là 1.3 hay 1.4, như nhau tất.

yahooforlife

Nghe nói muốn chạy được bluray 3D thì phải có dây HDMI 1.4, mình mua sợi HDMI 50k về nối giữa HDP 3D và TV 3D chạy phát bluray 3D lên bình thường. Kết luận chẳng có dây nào là 1.3 hay 1.4, như nhau tất.

như nhau hết hả bác???

phucvienan

chỉ là khác nhau về tốc độ dường truyền tín hiệu thui. cảm nhận cũng sên sên nhau thu.

thực ra chuẩn 1.3 hay 1.4 điều là cổng cắm thôi
p/s : theo mình thì dùng chuẩn nào cũng đc miễn là ra hình ảnh lẫn âm thanh mình thì mình vẫn bồ kết 1.3

nevol

Active Member
mình cũng ko rõ về vụ này lắm, vậy thì cứ mua high speed là dc phải ko?

EM MỚI TẬU CON HDMI Ở NHẬT TẢO VỀ NGHE CŨNG RẤT OK. HIHIH

Nói chung là hdmi high speed vì nếu xem phim 3D mà không sử dụng thì cứ đến đoạn gay cắn nó lại bị giật hình thì xem chán lắm.

thaotienvinhan

Active Member
Ðề: Re: Làm sao nhận biết dây HDMI 1.4

Ko có dây HDMI 1.3 hay 1.4 bạn nhé, bạn mua dây HDMI high speed là đảm bảo ok rồi. Còn để có HDMI 1.4 thì thiết bị phát và thiết bị hiển thị hình ảnh của bạn phải có cổng HDMI 1.4

Bác nói hợp lý và đủ ý quá rồi.

Bên trên