Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

JESSIEBO

Active Member
Ðề: Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

Chào các Bác!! chân thành cảm ơn bác dh201hy đã chia sẽ kinh nghiệm về âm thanh. Em đang bắt đầu bước vào con đường nghiện ngập đây. HIên nay, em đang ở trong TpHCM, muốn làm một bộ để nghe nhạc và karaoke.
+ Chi phí đầu tư khoảng 30tr.
+ em chỉ mới nhắm đến bộ loa jbl e80. và có vài thắc mắc như sau :
+Loa e80 khác thế nào với es80. Vài topic nói e80 đã hết sản xuất? sao vẫn còn hàng?
+Giá cả thì đã ghé Phúc Giang, được thông báo là 17tr, hàng Mexico.
+các bác biết chổ nào bán uy tín nữa không?
+Nếu mua được jbl e80 thì phối thế nào để có dàn karaoke và nghe nhạc
Xin cảm ơn mọi người

E 80 là dòng loa chuyên trị nghe nhạc, do đó bác nghe nhạc sẽ cho chất âm thực và nhuyễn mịn hơn ES 80. Tuy nhiên, khi KOK, bác dùng loa ES 80 sẽ hay hơn loa E80. Do đó, tùy theo nhu cầu nghe nhạc nhiều hơn hay KOK nhiều hơn mà bác chọn E80 hay ES80, Nếu vẫn thích chất âm và kiểu dáng của dòng E, bác có thể chọn em E50, là loa treo, có kích thước bass lớn hơn bass của E 80 nên KOK hay hơn E80.
Về amply, bác có thể chọn loại bình dân như Boston Audio 1100 hay cao cấp thì các loại BIK,Yamaha ạh.
Bác rảnh ghé mình nghe thử E80 so sánh với ES80, amply KOK thì Boston hay Yamaha theo từng tầm giá thì mới dễ lựa chọn ạh. Thân

lkcuong

Chào bác,
Cả 2 phương án bác đưa ra đều có chung 1 điểm : Bộ loa và amply không tương xứng với đầu phát, vì loa và amply mà bác tham khảo toàn là hàng Lắp ráp VN và hàng Anh Ba Tàu thôi.... Tầm hơn 20 triệu mà dùng hàng VN và hàng TQ thì quá phí bác ạh.
Bác có thể tham khảo bộ sau trong tầm giá mình :
- Arirang 36 CN : dưới 4 triệu.
- Amply Boston Audio 1100 : dưới 6 triệu (Made in Korea)
- Loa Bose 301 V (Made in USA) : dưới 8,5 triệu
- Sub ONKYO 208 (Made in Malaysia) : 4 triệu.
- Micro ko dây Shure 720 : 2 triệu.
Vậy là vừa bộ bác dùng rồi...toàn bộ là hàng chính hãng, bảo hành 1 đến 3 năm .

Phương án bác Jess đưa ra em nghĩ là OK cho 1 bộ KOK dùng cho phòng <20m2. Còn với diện tích phòng 40m2 như nhà bác ngocvieng thì em e là thiếu hơi bị nhiều đấy ạ. (đôi 301 series V chỉ có 85W/c ). Ít nhất phải 2 đôi này hoặc 2 đôi to hơn, cỡ 3190 hoặc RM10II.

Bác Jess đã thử lắp cho phòng với diện tích cỡ này chưa ạ? Có gì bác chia sẽ kinh nghiệm cho anh em tham khảo với.

lkcuong

Trích Nguyên văn bởi HKQ115 Xem bài viết
Chào các Bác!! chân thành cảm ơn bác dh201hy đã chia sẽ kinh nghiệm về âm thanh. Em đang bắt đầu bước vào con đường nghiện ngập đây. HIên nay, em đang ở trong TpHCM, muốn làm một bộ để nghe nhạc và karaoke.
+ Chi phí đầu tư khoảng 30tr.
+ em chỉ mới nhắm đến bộ loa jbl e80. và có vài thắc mắc như sau :
+Loa e80 khác thế nào với es80. Vài topic nói e80 đã hết sản xuất? sao vẫn còn hàng?
+Giá cả thì đã ghé Phúc Giang, được thông báo là 17tr, hàng Mexico.
+các bác biết chổ nào bán uy tín nữa không?
+Nếu mua được jbl e80 thì phối thế nào để có dàn karaoke và nghe nhạc
Xin cảm ơn mọi người

E 80 là dòng loa chuyên trị nghe nhạc, do đó bác nghe nhạc sẽ cho chất âm thực và nhuyễn mịn hơn ES 80. Tuy nhiên, khi KOK, bác dùng loa ES 80 sẽ hay hơn loa E80. Do đó, tùy theo nhu cầu nghe nhạc nhiều hơn hay KOK nhiều hơn mà bác chọn E80 hay ES80, Nếu vẫn thích chất âm và kiểu dáng của dòng E, bác có thể chọn em E50, là loa treo, có kích thước bass lớn hơn bass của E 80 nên KOK hay hơn E80.
Về amply, bác có thể chọn loại bình dân như Boston Audio 1100 hay cao cấp thì các loại BIK,Yamaha ạh.
Bác rảnh ghé mình nghe thử E80 so sánh với ES80, amply KOK thì Boston hay Yamaha theo từng tầm giá thì mới dễ lựa chọn ạh. Thân

Bác cứ tham khảo chỗ bác Jess này xem sao. Tuy nhiên, theo quan điểm của em là nghe nhạc ra nghe nhạc mà hát ra hát. Nghe nhạc có khi không cần công suất cao vì mấy khi bật to đâu. Mình bật to cho hàng xóm nghe đẻ khoe dàn thôi chứ đâu phải mình nghe.

Một bộ dàn nghe cho mình nghe cần tinh tế, độ to vừa phải chứ không huỳnh huỵch như KOK. Vì vậy, bác cân nhắc kỹ nếu không lại rước về 1 bộ chả đâu vào đâu. Nếu không yêu cầu cao thì cứ làm 1 bộ KOK, khi cần thì bật nhạc vừa vừa để nghe là OK.

ngocvieng

Chào bác,
Cả 2 phương án bác đưa ra đều có chung 1 điểm : Bộ loa và amply không tương xứng với đầu phát, vì loa và amply mà bác tham khảo toàn là hàng Lắp ráp VN và hàng Anh Ba Tàu thôi.... Tầm hơn 20 triệu mà dùng hàng VN và hàng TQ thì quá phí bác ạh.
Bác có thể tham khảo bộ sau trong tầm giá mình :
- Arirang 36 CN : dưới 4 triệu.
- Amply Boston Audio 1100 : dưới 6 triệu (Made in Korea)
- Loa Bose 301 V (Made in USA) : dưới 8,5 triệu
- Sub ONKYO 208 (Made in Malaysia) : 4 triệu.
- Micro ko dây Shure 720 : 2 triệu.
Vậy là vừa bộ bác dùng rồi...toàn bộ là hàng chính hãng, bảo hành 1 đến 3 năm .

Bro Jessiebo noi, noi cung co ly , de Vieng tim hieu them ve cau hinh cua Bro xem sao , tuy nhien nhu ban lkcuong co noi thi bo loa Bose khong du cho dien tich nha minh dau , neu tau hai bo hang nhap thi da gan het so tien roi . Cac ban co giai phap gi tuong doi khong ?
Hinh nhu cai dau 36VN cua ban khong thau duoc giong hat thi phai , thu thiet minh cung tinh chon cai dau re chut de dau tu manh cho phan am thanh
nhung cu dan do hoai vi no khong ket noi duoc voi may tinh de cap nhap bai hat moi va khong thau duoc giong hat qu o cung va USB .
Vay minh moi tinh mua con Ariang 3600 HDMI cao cap do , nhung gio con chut dan do khong biet no da co san bi hat MTV dang Vob nhu bac chu nha co khong day hay minh len mua con Viet KTV 1000g day vi gia gan bang nhau do .

PS: Sorrry khong hieu sao bua nay khong danh duoc tieng Viet co dau

Chỉnh sửa lần cuối:

dh201hy

Well-Known Member

Cám ơn các bác có hiểu biết và đam mê đã tư vấn cho các bác. Quan điểm của em đã nêu ở trang 1. Không nên kết hợp nghe nhạc và kok chung một bộ dàn (trừ khi các bác muốn tận dụng).

Nghe nhạc cần độ tinh tế, âm hình, nhạc tính
Còn kok thì khác. Cái quan trọng là các bác cất lời ca lên nó có thoát, có hay không? Lời ca và nhạc có quyện nhau không? Và cái quan trọng nữa là chỉnh (tức là làm chủ bộ dàn), nếu ko chỉnh được thì đồ có hoành tráng và ngon đến mấy cũng ko giải quyết được vấn đề.

khoathu

Member

Chào các bác trên diễn đàn,e là người mới nên cũng gà lắm,nhờ đọc bài viết trong topic này e cũng hiểu đc nhiều vấn đề,và e cũng xin các bác tư cho e một bộ kraoke như sau,hiện nay e có 1 pow của mỹ cs 200w(e đang ghép nghe nhac) vậy e có thể mua mixer rời về ghép với pow đó đc kô,nếu đươc thì có thể mua mixer hiệu gì,model và giá cả để cho e dễ kiếm,loathì e chơi đỡ cặp guiness 103,đầu thì 3600 hoặc vod,thanks các bác nhiều.

dh201hy

Well-Known Member

Chào các bác trên diễn đàn,e là người mới nên cũng gà lắm,nhờ đọc bài viết trong topic này e cũng hiểu đc nhiều vấn đề,và e cũng xin các bác tư cho e một bộ kraoke như sau,hiện nay e có 1 pow của mỹ cs 200w(e đang ghép nghe nhac) vậy e có thể mua mixer rời về ghép với pow đó đc kô,nếu đươc thì có thể mua mixer hiệu gì,model và giá cả để cho e dễ kiếm,loathì e chơi đỡ cặp guiness 103,đầu thì 3600 hoặc vod,thanks các bác nhiều.

Vậy thì bác mạnh dạn chơi mixer thôi. Rẻ thì MG82CX, Cao hơn thì giống như con của bác manhthang vừa sắm đó. Bác back lại trang 15, 16 nhé

dh201hy

Well-Known Member

cho hỏi nhà mình hát hay bi rít của mic
nghe rất khó chịu, giống kiểu quay mic vào loa là nó rít
có cách nào chỉnh cho nó k bị thế k

Chào bác,
Việc hú rít nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm. Cách đặt loa, việc dội âm....
Phòng bác bao nhiêu m2? Bao nhiêu đôi loa? Để nắm được chi tiết mới tư vấn cho bác được.
Em chỉ nói sơ sơ hú rít phụ thuộc vào các vấn đề sau thì bác sẽ hiểu
Phụ thuộc vào micro, đáp tuyến tính của micro có bằng phẳng ko? Mịc xịn nó hơn ở chỗ đó. Đáp tuyến tính của nó bằng phẳng thì sẽ ít hú rít (chứ ko phải micro có khả năng chống hú rít nhé)

Phòng bác có bị dội âm ko? Bác tắt hết âm thanh, đứng ở giữa phòng, bác vỗ tay xem nó có vang vọng ko?

Loa bác có đủ công suất ko? Phòng to, phòng có không gian mở. Khi kok bác cần to lời thì phải nâng volume, thế là sinh ra hú rít.

Khi hát bác có cho effect nhiều ko? Càng nhiều effect (echo) càng sinh ra hú rít.

Bác kiểm tra lại toàn bộ các vấn đề đó nhé. Lúc đó mới tư vấn cho bác cụ thể được

audio&video

Active Member

Chào bác,
Phòng bác bao nhiêu m2? Bao nhiêu đôi loa? Để nắm được chi tiết mới tư vấn cho bác được.
Phụ thuộc vào micro, đáp tuyến tính của micro có bằng phẳng ko? Mịc xịn nó hơn ở chỗ đó. Đáp tuyến tính của nó bằng phẳng thì sẽ ít hú rít (chứ ko phải micro có khả năng chống hú rít nhé)

Phòng bác có bị dội âm ko? Bác tắt hết âm thanh, đứng ở giữa phòng, bác vỗ tay xem nó có vang vọng ko?

Loa bác có đủ công suất ko? Phòng to, phòng có không gian mở. Khi kok bác cần to lời thì phải nâng volume, thế là sinh ra hú rít.

Khi hát bác có cho effect nhiều ko? Càng nhiều effect (echo) càng sinh ra hú rít.

Bác kiểm tra lại toàn bộ các vấn đề đó nhé. Lúc đó mới tư vấn cho bác cụ thể được
bác nói chuẩn đó phụ thuộc vào nhiều yếu tố.bây giờ thị trường có thêm míc BIK có tính năng chúng rú được nhiều bác ah

JESSIEBO

Active Member

Phương án bác Jess đưa ra em nghĩ là OK cho 1 bộ KOK dùng cho phòng <20m2. Còn với diện tích phòng 40m2 như nhà bác ngocvieng thì em e là thiếu hơi bị nhiều đấy ạ. (đôi 301 series V chỉ có 85W/c ). Ít nhất phải 2 đôi này hoặc 2 đôi to hơn, cỡ 3190 hoặc RM10II.

Bác Jess đã thử lắp cho phòng với diện tích cỡ này chưa ạ? Có gì bác chia sẽ kinh nghiệm cho anh em tham khảo với.
Bác nói chí phải...e quên không nhớ diện tích phòng hát bác ấy đến 40m2, nếu 40m2 thì dùng loa BIK BJ 668 hoặc AAD K10 thôi, còn loa Bose 301 nếu muốn hay phải dùng 2 cặp + sub mạnh mới phê..

lkcuong

Cám ơn các bác có hiểu biết và đam mê đã tư vấn cho các bác. Quan điểm của em đã nêu ở trang 1. Không nên kết hợp nghe nhạc và kok chung một bộ dàn (trừ khi các bác muốn tận dụng).

Nghe nhạc cần độ tinh tế, âm hình, nhạc tính
Còn kok thì khác. Cái quan trọng là các bác cất lời ca lên nó có thoát, có hay không? Lời ca và nhạc có quyện nhau không? Và cái quan trọng nữa là chỉnh (tức là làm chủ bộ dàn), nếu ko chỉnh được thì đồ có hoành tráng và ngon đến mấy cũng ko giải quyết được vấn đề.

Cái này bác dh201 nói đúng ý em quá. Quan trọng khi sắm bộ KOK là làm chủ bộ dàn của mình. Nếu chơi đồ pro thì bác phải có thời gian tìm hiểu về cách sử dụng, từng tham số có tác dụng ra sao. Nếu không có nhiều thời gian thì cứ tìm 1 cái amp KOK mà chơi cho lành.

Nghe nhạc thì có khi chỉ bộ cũ 10m cũng đủ, nhưng có khi 10k$ cũng không đủ. Cái hifi nó vô cùng là vậy đấy ạ.

dh201hy

Well-Known Member

Vài ngày qua em có nhận được một số PM hỏi về việc sắm kok và mua mic. Thú thực em cũng chỉ sử dụng qua một số nhãn hiệu, chưa có điều kiện test nhiều. Vì vậy em nghĩ nếu em tư vấn cho các bác thì nó sẽ ko được khách quan lắm (ví dụ micro hiện nay em mới chỉ sử dụng Shure (ko kể mấy cái hàng rẻ tiền). Trong khi đó còn rất nhiều micro hay và đáng giá đồng tiền. Vì vậy nếu bác nào cần tư vấn sắm bộ kok hoặc mua micro, các bác nên post vào thớt này (ko PM cho em) để anh em gần xa có nhiều trải nghiệm cùng nhau trao đổi và tư vấn cho khách quan.
Trân trọng

JESSIEBO

Active Member

Cái này bác dh201 nói đúng ý em quá. Quan trọng khi sắm bộ KOK là làm chủ bộ dàn của mình. Nếu chơi đồ pro thì bác phải có thời gian tìm hiểu về cách sử dụng, từng tham số có tác dụng ra sao. Nếu không có nhiều thời gian thì cứ tìm 1 cái amp KOK mà chơi cho lành.

Nghe nhạc thì có khi chỉ bộ cũ 10m cũng đủ, nhưng có khi 10k$ cũng không đủ. Cái hifi nó vô cùng là vậy đấy ạ.
Em cũng ủng hộ ý của bác...phải trải qua 1 thời gian sử dụng, am hiểu và chịu khó chỉnh chọt thì mới dùng kiểu "pro" , chứ mới bước vào con đường hoặc thích như ra quán KOK có người chỉnh sẵn thì chỉ nên rước các amply chuyên KOK tích hợp thôi, những amply này cũng đủ cấp từ thấp tới cao, do đó tùy hoàn cảnh mà lựa chọn...

TamNhinSo.Net

Active Member

Đơn giản là cầm tiền và chạy qua các cửa hàng Audio ca thữ, ưng ý thì vác về thôi :D

audio&video

Active Member

Vài ngày qua em có nhận được một số PM hỏi về việc sắm kok và mua mic. Thú thực em cũng chỉ sử dụng qua một số nhãn hiệu, chưa có điều kiện test nhiều. Vì vậy em nghĩ nếu em tư vấn cho các bác thì nó sẽ ko được khách quan lắm (ví dụ micro hiện nay em mới chỉ sử dụng Shure (ko kể mấy cái hàng rẻ tiền). Trong khi đó còn rất nhiều micro hay và đáng giá đồng tiền. Vì vậy nếu bác nào cần tư vấn sắm bộ kok hoặc mua micro, các bác nên post vào thớt này (ko PM cho em) để anh em gần xa có nhiều trải nghiệm cùng nhau trao đổi và tư vấn cho khách quan.
Trân trọng

theo em đề xuất tham khảo bộ karaoke gia đình hay trong tầm tiền.
loa JBL RM 10 1 đôi + BIK Speaker BJ-S100GL ghép vơi pow yamha 350 cộng với jaguar 203N đỏ cộng với đầu VIETKTV 1.5tb với sub polk 125 cộng với đôi míc BIK 200 chống rú là gần như VIP rồi các bác ah.

dh201hy

Well-Known Member

theo em đề xuất tham khảo bộ karaoke gia đình hay trong tầm tiền.
loa JBL RM 10 1 đôi + BIK Speaker BJ-S100GL ghép vơi pow yamha 350 cộng với jaguar 203N đỏ cộng với đầu VIETKTV 1.5tb với sub polk 125 cộng với đôi míc BIK 200 chống rú là gần như VIP rồi các bác ah.

Vâng, cám ơn bác đã chia sẻ. Nhưng mà em thấy phương án bác đưa ra thì thấy chỗ bôi đỏ để làm gì ạ? Chắc bác chỉ cần pre của nó đúng ko? (vì CS có thằng 350 kéo rồi). Vậy thì hơi phí bác à. Em thấy thay cái đấy bằng cái mixer thì ngon

Các bác tư vấn hộ em phát.

Chả là em định làm bộ KOK cho Noel và Tết năm nay. Đọc từ đầu đến giờ cũng đã dần hình dung ra vấn đề. Em cũng có ý định đầu tư 1 bộ mới trong tầm tiền 30 củ hoặc hơn tí cũng được. Hôm nay ông nhạc có dẫn ra chỗ người quen chuyên bán đồ second hand. Ông chủ là bạn nối khố của ông nhạc nhà em có tư vấn mua 2 cặp loa Bose (nhà em rộng), 1 cặp đời IV, 1 cặp đời V (loa cũ) giá có 5 củ cho 2 cặp???, ông ấy nói nếu khách thì ông ấy bán 7 củ hoặc hơn. Các bác tư vấn cho em liệu có xúc được không vì em thấy giá có vẻ rẻ...em ngó đằng sau loa thì ghi made in Mexico. Ông ấy cũng nói là bây giờ không có loa xịn, không biết mua thì loa vẫn dỏm mà đắt...

Còn về Amply thì cũng có rất nhiều...nhưng em nhìn có vẻ cũ quá...có mấy con như Boston 999, Boston 999 II, có 2 con ghi là 203 có phải của Jaguar không các bác, mà nếu là Jaguar sao em không thấy ghi Jaguar mà thấy logo nổi là Ariang với lại ARVG gì gì đó...Ông bán hàng là bạn ông nhạc thì chắc không sợ bì lừa nhưng em thấy có vẻ không được good như các bác tư vấn ở đây.

Nhờ các bác tư vấn cho em có nên mua ở đây không hay xúc hàng mới. Em ở Nam Định nên không yên tâm khi mua hàng mới như các bác HN, SG...

thinhkappa

Well-Known Member

Các bác tư vấn hộ em phát.

Chả là em định làm bộ KOK cho Noel và Tết năm nay. Đọc từ đầu đến giờ cũng đã dần hình dung ra vấn đề. Em cũng có ý định đầu tư 1 bộ mới trong tầm tiền 30 củ hoặc hơn tí cũng được. Hôm nay ông nhạc có dẫn ra chỗ người quen chuyên bán đồ second hand. Ông chủ là bạn nối khố của ông nhạc nhà em có tư vấn mua 2 cặp loa Bose (nhà em rộng), 1 cặp đời IV, 1 cặp đời V (loa cũ) giá có 5 củ cho 2 cặp???, ông ấy nói nếu khách thì ông ấy bán 7 củ hoặc hơn. Các bác tư vấn cho em liệu có xúc được không vì em thấy giá có vẻ rẻ...em ngó đằng sau loa thì ghi made in Mexico. Ông ấy cũng nói là bây giờ không có loa xịn, không biết mua thì loa vẫn dỏm mà đắt...

Còn về Amply thì cũng có rất nhiều...nhưng em nhìn có vẻ cũ quá...có mấy con như Boston 999, Boston 999 II, có 2 con ghi là 203 có phải của Jaguar không các bác, mà nếu là Jaguar sao em không thấy ghi Jaguar mà thấy logo nổi là Ariang với lại ARVG gì gì đó...Ông bán hàng là bạn ông nhạc thì chắc không sợ bì lừa nhưng em thấy có vẻ không được good như các bác tư vấn ở đây.

Nhờ các bác tư vấn cho em có nên mua ở đây không hay xúc hàng mới. Em ở Nam Định nên không yên tâm khi mua hàng mới như các bác HN, SG...

2 Cặp loa bose IV và V mà có 5tr thì là hàng HongKong hay China rồi bác ơi
Bose 301 IV hàng 2nd giờ cũng hơn 9tr ,301V giờ cũng hơn 6tr
E chỉ biết có thế ,mấy bác pro vào tư vấn thêm đi ạ

thinhkappa

Well-Known Member

Chào bác,

bác tư vấn và nhận xét cho ý kiến giúp e bộ mic này với
View attachment 37785
View attachment 37786
View attachment 37787
View attachment 37788
View attachment 37789
View attachment 37788
View attachment 37790
Mic ko dây hát ko hay bằng mic có dây pải ko bác?
Bác đã xài qua mic gì và cảm nhận ra sao?
Có thể cho e nhận xét model mà bác đang xài
Thanhks bác nhiều

2 Cặp loa bose IV và V mà có 5tr thì là hàng HongKong hay China rồi bác ơi
Bose 301 IV hàng 2nd giờ cũng hơn 9tr ,301V giờ cũng hơn 6tr
E chỉ biết có thế ,mấy bác pro vào tư vấn thêm đi ạ

Thì bác chủ hàng cũng nói là không phải hàng xịn, bác ấy nói hàng mới không có hàng xịn...em phân vân quá không biết có nên mua hàng mới không...

Bên trên