Last Days in Vietnam – Ai sẽ đi và ai ở lại?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

acquycodon

Active Member
Ðề: Last Days in Vietnam – Ai sẽ đi và ai ở lại?

ai giải phóng ai thì chưa biết :v xóa bỏ kinh tế thị trường cho đã năm 75, đưa cả nước đến bờ vực chết đói cuối cùng cũng phải chơi kinh tế thị trường nhưng gắn thêm cái đuôi định hướng xã hội chủ nghĩa (nhưng tới giờ vẫn bị các nước phát triển từ chối công nhận kinh tế thị trường) vào năm 86

đất nước chia cắt nhưng so sánh Nam Hàn và Bắc Triều Tiên ai phát triển hơn ai. :v Miền Nam thời đó đi trước Singapore, Nam Hàn, Đài Loan còn bây giờ thì... cả nước sắp bị Lào với Campuchia vượt mặt. Thật là buồn quá!

Nhìn lại thì vẫn còn nhiều phim hay về chiến tranh VN được nhận giải và hoặc đề cử Oscar: Appocalyse, Platoons, Born in the fourth of July, Heaven and Earth...
Phim hay nhưng đều có nhược điểm chung: phim do người Việt đóng, nói về Việt Nam nhưng người Việt phải xem sub Việt @@ và bị cấm phát hành ở VN nữa :v

Bạn ko nên nhìn nhận theo cách nhìn đó.
Cái gì cũng đánh đổi cả. Dân Nhật+ Hàn hay đến cả Trung Quốc họ khác, mình khác. Nhật xưa đã bá chủ rồi, hàn cũng đã ko phải dạng vừa. Tại thời điểm đó con đường duy nhất là thống nhất. Còn thống nhất ntn thì lịch sử đã như vậy rồi. Bạn ko thể ngồi đây phán 1000 hay 10 năm trc nó như thế là đúng hay sai.
Hàng triệu người đã hi sinh, giờ cuộc sống tuy khổ 1 tý, nhưng hoà bình, ra đường ko sợ gì, thi thoảng có trộm cướp, thì nơi nào chả có.
Chưa giàu rồi sẽ giàu, chưa mạnh rồi sẽ mạnh, con đường đi sai có thể đi lại, sợ nhất là đánh mất lòng tin, rồi bản thân chả chịu làm gì để cố gắng.
M ko nói đúng sai ở đây, cha m là bộ đội miền Bắc, cũng vào sinh ra tử, giờ về hưu cũng chỉ cấy cày vui vẻ, cũng chưa bao giờ nghĩ hay yêu cầu gì, đơn giản cha nói khi đó 1 lòng vì nước nhà, vì thống nhất. Giờ cha ăn gì cũng đc, chỉ mong cuộc sống hoà bình, ko ai đói, còn khổ thì từ từ rồi sẽ tốt lên, đất nc mới giải phóng, đc như hôm nay là đáng mừng rồi.
Còn lớp trẻ thì thấy Nhật Hàn giàu có, bản thân ko chịu cố gắng, lại quay lại phán xét lịch sử. Có lẽ thời nay họ quá sướng, quá đc nuông chiều. nếu bạn là ở Mỹ thì cho mình xin ko nói bạn, còn nếu bạn ở VN thì m nghĩ bạn nên bắt tay làm giàu, gắng học hỏi, để làm cái gì đó, hơn là bất mãn với hiện tại.

25hanthuyen

Active Member

Cảm ơn bác Bùi An đã giới thiệu một bộ phim hay. Tuy nhiên trong đoạn trên bác có dùng từ giải phóng. Mình nghĩ là bác cũng như mọi người chúng ta hay dùng theo thói quen vậy thôi. Chứ thực ra từ này trong đoạn văn trên là thừa; ở thời điểm này nhìn lại quá khứ 40 năm, nó thực ra lại có ý nghĩa rất châm biếm. Với một số người miền Nam (ôn hòa), dùng chữ đó khiến họ cảm thấy bị xúc phạm. Vâng, trừ khi bác quả thật cố ý dùng từ đấy với nghĩa mỉa mai :)

Nhận xét của bạn rất sắc xảo. giống như sự kiện quân đội ND Việt Nam về Hà Nội năm 1954. Rất nhiều người lẫn lộn với "Giải phóng Thủ đô" với "Tiếp quản Thủ đô"

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

"Last Days in Vietnam là một bộ phim tài liệu đáng xem, nó chỉ đơn giản là kể lại cuộc di tản vào ngày cuối cùng trước khi giải phóng thống nhất đất nước. Không phán xét, không đánh giá, không kết luận mà chỉ là cảm xúc, là hiện thực, là tâm tư của những người Sài Gòn trong ngày cuối cùng đáng nhớ đó. Last Days in Vietnam được đề cử giải Oscar ở hạng mục Phim tài liệu xuất sắc nhất".

Cảm ơn bác Bùi An đã giới thiệu một bộ phim hay. Tuy nhiên trong đoạn trên bác có dùng từ giải phóng. Mình nghĩ là bác cũng như mọi người chúng ta hay dùng theo thói quen vậy thôi. Chứ thực ra từ này trong đoạn văn trên là thừa; ở thời điểm này nhìn lại quá khứ 40 năm, nó thực ra lại có ý nghĩa rất châm biếm. Với một số người miền Nam (ôn hòa), dùng chữ đó khiến họ cảm thấy bị xúc phạm. Vâng, trừ khi bác quả thật cố ý dùng từ đấy với nghĩa mỉa mai :)

không phải em cố ý mà em phải dùng cho "đúng quy trình" bác ơi, vì còn ở trên (nhiều nơi) trông vào, chứ ai đã đọc Bên Thắng Cuộc đều hiểu mà :)

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

các bác hạn chế bàn luận về chính trị ngoài lề giúp em, nếu có bàn luận thì hãy bàn luận về bộ phim này thôi, xin cảm ơn :)

ANHTUANXP

Active Member

Bộ phim giá trị và đáng xem. Xin cảm ơn Bùi An.

lykim

Bởi vì không ai muốn bỏ quê hương. Chỉ vì cuộc chiến thất bại, vì cuộc trường tồn và văn hóa, lịch sử, sự thật cần được bảo vệ nên họ mới đi. Thanks

hi_tech

Well-Known Member

Quốc hội Mỹ đã từ chối viện trợ. Miền Nam thất thủ, nước Việt Nam thống nhất, giang sơn nối liền từ Ải Nam Quan đến Mũi Cà Mau, kết thúc cuộc chiến đau thương của dân tộc Việt Nam.
--------------------------------------------------------------------------------
Đen đậm: cậu có nhầm k0 thế????

linuxmint

Member

Quốc hội Mỹ đã từ chối viện trợ. Miền Nam thất thủ, nước Việt Nam thống nhất, giang sơn nối liền từ Ải Nam Quan đến Mũi Cà Mau, kết thúc cuộc chiến đau thương của dân tộc Việt Nam.
--------------------------------------------------------------------------------
Đen đậm: cậu có nhầm k0 thế????
Ải Nam Quan thật sự nằm trong lãnh thổ TQ từ sau Hiệp định biên giới 2001 :v theo lời cựu chiến binh được phỏng vấn trên BBC @@

Em thấy chả có gì châm biếm cả, giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước. Non sông liền 1 dải. Còn nếu bác vẫn lăn tăn thì "Lịch sử được viết bởi bên thắng cuộc" bác ạ.

Em thích dùng từ " thống nhất đất nước" hơn bác ạ. Và em cũng vô vàng cảm ơn về cái sự giải phóng ấy 8-|

khuchatdem

Member

:D đọc bài viết thấy có cảm hứng để xem phim này ^^

explorer

Well-Known Member

Ô, đúng thứ mình khoái rồi.

Cảm ơn Bùi An nhiều nha

hmhung48104

Cảm ơn bác Bùi An nhiều !Những kiến thức như này bọn em không được học ở trong trường,tìm trong thư viện cũng không được nhắc tới.

qhuy729

Member

thế hệ hiện tại chính là kết quả của lịch sử :)
giờ ngồi đó mà trách móc, giá như ... :)) giá như abc ..xyz thì giờ này chắc gì đã được sinh ra

đề nghị xem butterfly effect :))

Không phải nói về chuyện họ lựa chọn đúng hay sai, đơn giản là họ đã chọn như thế. Lịch sử cũng không phán xét đúng sai
câu này hay thế. Họ ra đi sau này có cuộc sống sung túc hơn nhưng quể cha đất tổ ai chẳng đau long khi bỏ nó ra đi, ai chẳng có ngày tìm về chon quê nhà

Phim này xem hay lắm các bác ạ! Miền Bắc chiến thắng, miền Nam thất thủ, thất bại của A me rì cưn, tuyệt vọng của người dân (làm cho Mỹ) và binh lính miền Nam...
Và thầm cám ơn đời vì mình sinh ra thời điểm này!

anh0424

Active Member

lịch sử thì đã qua. mọi phán xét mang tính cá nhân tựa như 2 mặt của một vấn đề vậy, đơn giản là cách nhìn nhận của bên thắng và bên thua mà thôi. lão BuiAn viết bài này cố gắng khách quan lắm rồi đấy!

mình nghĩ vui vui là cái bài giá trị này mà post bên f33 voz thì hài phải biết, một cơ số các đồng chí từ chết đến bị thương, có đứng ngoài cũng bị dìm chết. rất may là ở hdvietnam ít có tình trạng tổ lái, cm vẫn khá nhẹ nhàng và điềm đạm ;))

p/s: mình đọc title bài này cái là tạm dừng đọc nội dung, tìm link cái đã, vì nghĩ có review là có sub rồi, lúc trước mình đã tìm mà giờ mới có, khá bất ngờ là bên vnsharing quan tâm cả thể loại này! tìm một hồi, down xong rồi kéo xuống #2 thấy có link fshare, bố tiên sư -.-

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

mình nghĩ vui vui là cái bài giá trị này mà post bên f33 voz thì hài phải biết, một cơ số các đồng chí từ chết đến bị thương, có đứng ngoài cũng bị dìm chết. rất may là ở hdvietnam ít có tình trạng tổ lái, cm vẫn khá nhẹ nhàng và điềm đạm ;))

bác thử làm cảm tử quân leech sang f33 xem sao :))

chipnetphongvu

Bài phân tích hay quá bác ợ, lối hành văn rất lôi cuốn. Bác chắc hẳn phải là người thích lịch sử (giống như em :>) và có kỹ năng viết lách. Em đã down phim này trước đó rồi nhưng vẫn phải đăng nhập đề thank bác :-" .

quanchua

Well-Known Member

thật hp có những người đã được gia nhập thế giới tự do **==

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên