Lính mới vào nghề cần hỏi về vấn đề ghi DVD-9 !!!

hdvietnam123

Chào các bác, em là newbie mới làm quen với HD được vài ngày nay có một số vấn đề mong các sư huynh chỉ giáo giúp^:)^

- Khi em download các phim HD trên mạng, ví dụ như phim Black_Hawk_Down.Bluray.1080p.x264.Dual-CLT-HD, khi giải nén ra, ngòai file phim Black_Hawk_Down.1080p.x264.Dual-CLT-HD.mkv ra, còn có các file khác như : black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.r00, black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.r01, black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.r02,..., black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.r98, black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.r99

black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.s00, black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.s01, black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.s02,..., black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.s71

mà em chẳng biết đó là file gì cả, ví dụ vô mục properties của black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.r01 thì nó ghi là: Type of file : R01 file, mà mỗi file như vậy lại có dung lượng khá lớn 48.829KB/file
Mong các bác có thể giải thích đó là file gì được ko ?

-----------

VĐề 2 : Em tính cắt film Black Hawk Down vừa down( dung lượng khỏang 8Gb) làm hai để ghi vào hai đĩa D9. Nhưng thấy có quá nhiều phần mềm convert, bản thân em dùng ConvertXtoDVD, nhưng thấy chất lượng sau khi convert ra DVD nó xấu quá ( chỉ bằng 75% bản gốc), mong các bác có cách nào ghi ra DVD mà chất lượng ko giảm ko, hoặc giảm tí thôi cũng được. ( nếu cần ghi ra bao nhiêu DVD cũng được).

Do nhà họ hàng có điều kiện nên sắm một dàn theater ( TV Sony Bravia 42'', 9 loa, dàn chỉnh amli Denon,....) nên cần vài đĩa DVD chất lượng DTS, nhưng khi em ghi phim Black Hawk Down ( file gốc có âm thanh DTS ) ra đĩa DVD thì nó mất âm thanh DTS. Mong các sư huynh chỉ cho cách khắc phục.

-------------

Giả sử cắt phim gốc ( chưa có phụ đề T.việt) ra thành 3 đĩa DVD5, có phần mềm nào giúp cắt phụ đề ra thành 3 phần tương ứng với 3 DVD ko ạ ?

hdvietnam123

Ðề: Lính mới vào nghề cần hỏi về vấn đề ghi DVD-9 !!!

Bên cạnh đó cho em hỏi lun, theo em được biết thì âm thanh DTS là âm thanh tốt nhất, nhưng sao khi muốn ghi sang DVD các bác lại bỏ đi âm thanh DTS mà muốn sang âm thanh AC3..gì đấy, bộ cái đó còn chất lượng hơn cả DTS nữa hả ?

superman

ac3 mà chất lượng hơn dts thì em đi đầu xún ^^,dts với ac3 cơ bản là giống nhau đều là 5.1 nhưng mà dts cái bitrate nóa cao hơn tới 1,5 mbps lận còn ac3 thì 448kbps à => dts nghe phê hơn

vtlam

Active Member

Chào các bác, em là newbie mới làm quen với HD được vài ngày nay có một số vấn đề mong các sư huynh chỉ giáo giúp^:)^

- Khi em download các phim HD trên mạng, ví dụ như phim Black_Hawk_Down.Bluray.1080p.x264.Dual-CLT-HD, khi giải nén ra, ngòai file phim Black_Hawk_Down.1080p.x264.Dual-CLT-HD.mkv ra, còn có các file khác như : black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.r00, black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.r01, black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.r02,..., black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.r98, black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.r99

black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.s00, black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.s01, black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.s02,..., black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.s71

mà em chẳng biết đó là file gì cả, ví dụ vô mục properties của black_hawk_down.1080p.x264.dual-clt-hd.r01 thì nó ghi là: Type of file : R01 file, mà mỗi file như vậy lại có dung lượng khá lớn 48.829KB/file

Bác giải nén các file r001... ra là được.

dhruan

Member

-----------

VĐề 2 : Em tính cắt film Black Hawk Down vừa down( dung lượng khỏang 8Gb) làm hai để ghi vào hai đĩa D9. Nhưng thấy có quá nhiều phần mềm convert, bản thân em dùng ConvertXtoDVD, nhưng thấy chất lượng sau khi convert ra DVD nó xấu quá ( chỉ bằng 75% bản gốc), mong các bác có cách nào ghi ra DVD mà chất lượng ko giảm ko, hoặc giảm tí thôi cũng được. ( nếu cần ghi ra bao nhiêu DVD cũng được).

Do nhà họ hàng có điều kiện nên sắm một dàn theater ( TV Sony Bravia 42'', 9 loa, dàn chỉnh amli Denon,....) nên cần vài đĩa DVD chất lượng DTS, nhưng khi em ghi phim Black Hawk Down ( file gốc có âm thanh DTS ) ra đĩa DVD thì nó mất âm thanh DTS. Mong các sư huynh chỉ cho cách khắc phục.

-------------

Giả sử cắt phim gốc ( chưa có phụ đề T.việt) ra thành 3 đĩa DVD5, có phần mềm nào giúp cắt phụ đề ra thành 3 phần tương ứng với 3 DVD ko ạ ?

giải nén ra film có đuôi là .mkv là file film đó, xem được rồi. Các files có đuôi khác delete đi cho nhẹ máy. không thì giữ lại các file .rar để dành share cho người khác.

havu

Theo hiểu biết và kinh nghiệm cá nhân (mình không rành lắm) thì:

Thông thường các nhóm rip music của HDchina.org, khi rip các album nhạc hoặc film thường hay rip các file đi kèm, và gói trong các file đó là những thông số tương tự về âm thanh và các phân đọan của bài hát trong album nhạc. Đa số các phim/nhạc của younghuie-SiLUHD rip thường có các file này, và nó thường tích hợp thêm 1 phần mềm để nối lại thành 1 file mkv khác, file mkv nối này được tích hợp 2 thứ tiếng quang thoại hoặc quảng đông, DTS hoặc AC3, phân đọan từng bài từng bài khi ta bấm next trên player (mpc) thì nó sẽ tự động chuyển tiếp đến bài tiếp theo...v.v

Để nối các file trên bạn cần có phần mềm thông thường được gói chung với nguyên folder. Mình úp thử cái pack này bạn thử làm coi có đựơc không nhé.
http://rapidshare.com/files/193689457/Lu.rar.html

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bên cạnh đó cho em hỏi lun, theo em được biết thì âm thanh DTS là âm thanh tốt nhất, nhưng sao khi muốn ghi sang DVD các bác lại bỏ đi âm thanh DTS mà muốn sang âm thanh AC3..gì đấy, bộ cái đó còn chất lượng hơn cả DTS nữa hả ?

âm thanh DTS hay hơn AC3 và có dung lượng cao hơn nhiều. Đôi khi vì mục tiêu hạn chế dung lượng (để ghi vừa 1 đĩa dvd chẳng hạn), người ta phải hy sinh chất lượng của DTS để thay vào đó là AC3.

em có vấn đề cũng gần như thế chả là em down dòng máu anh hùng đĩa dvd9 về, nghĩ định burn ra dùng, bỏ đầu đĩa cho nó oách, h lên mạng search thấy giá đĩa dvd9 đã là trên 50k thì ra ngoài mua cha cái đĩa gốc dòng máu anh hùng nghe nói 42k. ko biết có ai bán dvd9 rẻ hơn ko.

nqk

Phôi đĩa DVD9 (Sigma Double Layer) giá 18-20k.

Khó khăn: Khi ghi đĩa phim DVD (DVD-video) có dung lượng lớn hơn dung lượng 1 lớp (layer) thì tôi thấy hay gặp vấn đề tại điểm chuyển lớp (layer break point). (ghi tốt, nhưng khi đọc trên đầu dân dụng, có đầu đọc trôi trảy, có đầu bị vấp tại đó và phải dùng tới nút skip mới qua được)

Các bạn nên cân nhắc kỹ.

Bên trên