Loa 4ohm và reciver 6-16 ohm

xxc99

Các bác cho e hỏi: em có cặp bose 401(4ohm) ghép với cái reciver sony 150w/kenh nhưng trở kháng của nó lại từ 6-16 ohm. Ghép như vậy có làm cháy reciver hoặc chết sò công suất không ạ?Xin các bác giúp dùm e ạ.e cám ơn rất nhìu

vietrung

Active Member
Ðề: Loa 4ohm và reciver 6-16 ohm

kéo kiểu này làm ampli hơi mệt, ko cháy receiver hay chết sò đâu, bác đừng lo!!!

toannh

Các bác cho e hỏi: em có cặp bose 401(4ohm) ghép với cái reciver sony 150w/kenh nhưng trở kháng của nó lại từ 6-16 ohm. Ghép như vậy có làm cháy reciver hoặc chết sò công suất không ạ?Xin các bác giúp dùm e ạ.e cám ơn rất nhìu

có thể dùng được, nhưng lưu ý xài đủ nghe, không vặn volume lên quá to.

quanghaiphong

Well-Known Member

-hình như con Re của bác chủ hỗ trợ giã từ 4-16 ohm hay sao ý .Ohm nhỏ thì Re càng phải tăng công lực lên thôi.Bcá bê 20kg ko phải gắng sức nhưng bê 50kg thì phải cố mà gồng

Pointed

Về mặt nguyên tắc, loa có trở kháng nhỏ sẽ kêu to hơn loa có trở kháng lớn (dòng qua loa, sò công suất lớn hơn) với cùng một mức vol đặt trên amp (tất nhiên kêu to hay nhỏ hơn cũng còn tùy độ nhạy của loa nữa) ===> nguy cơ cháy sò cao hơn đối với các dòng amp cũ; các dòng amp, rev mới có thể có mạch bảo vệ chống chập, quá dòng...cho sò công suất nên cũng k0 ngại lắm, bác đừng vặn to quá là được. Hơn nữa nếu trở kháng loa thay đổi nhiều quá so với thiết kế, có thể ảnh hưởng tới đáp tuyến tần số ra của amp, bác nào tai thính quá nghe sẽ thấy khác, tai trâu như em thì chỉ thấy loa nó kêu to hay kêu nhỏ đi thôi /:).

onggia

Well-Known Member

Nói chung em nó to khoẻ như thế bác ko phải lo đâu :D những 150W/kênh cơ mà.Kéo bọn 4ohm to khoẻ hơn mới sợ bác ạ.

Bên trên