Loa bị rung như có ma nhập

oldpc

Member
Cái tiêu đề nghe kêu vậy thôi, em xin trình bày để các bác giải thích hộ:
Em có 1 cắp Technics SB1970 , to đùng đùng bas 25cm, thùng loa cao ~ 100cm, rộng 35cm, đang phối chung với con Pionneer 7800II.
Thỉnh thoảng tự dưng để một chỗ, tắt nhạc nhẽo hết rồi mà vẫn mở Amply thì thấy tự dưng cái màng loa bass nó rung lùng bùng nhưng ko phát ra tiếng, rung rất nhanh như đang mở nhạc, tần số dao động thì ko đều, lúc nhanh lúc chậm, biên độ dao động thì có lúc đến ~1-2cm.
Ko biết cái này là bệnh gì, các bác có cao kiến gì giúp em với.
Em để ý thấy nếu thay qua amply khác thì ko bị nữa, còn em k có loa khác để thử. (~~)

onggia

Well-Known Member
Ðề: Loa bị rung như có ma nhập

Rung mà ko ra tiếng thì lạ quá bác ơi,còn thì rung rõ ràng là do cái âm ly của bác dò điện ra loa roài.Nếu dò chắc dò điện lưới 50Hz nên chắc chỉ có loa bass rung thôi đúng ko bác.

oldpc

Member

Rung mà ko ra tiếng thì lạ quá bác ơi,còn thì rung rõ ràng là do cái âm ly của bác dò điện ra loa roài.Nếu dò chắc dò điện lưới 50Hz nên chắc chỉ có loa bass rung thôi đúng ko bác.

Đúng rùi, chỉ có mỗi loa bass rung thôi, rung mà ko có tiếng nhìn mà phát xót $-). Cái này nếu rò điện thì xử sao đây bác nhỉ?

onggia

Well-Known Member

Do âm ly của bác thôi ạ,1 là bác đổi cái mới 2 là bác mang đi sửa thôi.

trantien0072

Well-Known Member

Cái này của Bác bị bệnh ở amply rồi, cứ bật điện lên 1 lúc thì 1 bên loa bass cứ phập phồng liên tục, nếu bác mở to nghe kỹ thì thấy tiếng rất ồn.

Nếu đúng bệng này thì Bác phải cho nó đi khám ngay, ko để lâu sẽ chết loa đó. Bệnh này đơn giản nhưng phải thợ có kinh nghiệm mới chữa đc, vì amply ít khi bị bệnh này, hình như nó chỉ chết con diode nào đó, ngày xưa con amply của Tôi cũng bị bệnh này

oldpc

Member

Cái này của Bác bị bệnh ở amply rồi, cứ bật điện lên 1 lúc thì 1 bên loa bass cứ phập phồng liên tục, nếu bác mở to nghe kỹ thì thấy tiếng rất ồn.

Nếu đúng bệng này thì Bác phải cho nó đi khám ngay, ko để lâu sẽ chết loa đó. Bệnh này đơn giản nhưng phải thợ có kinh nghiệm mới chữa đc, vì amply ít khi bị bệnh này, hình như nó chỉ chết con diode nào đó, ngày xưa con amply của Tôi cũng bị bệnh này

Mình ở SG, bạn có biết chỗ nào sửa cái này ko? Nó mới bị bệnh gần đây thôi, chưa lâu lắm, hy vọng là còn thuốc chữa, chứ mình ko muốn bán vì bán rồi mang tiếng lừa đảo lắm ^:)^

newceco

Member

Rung mà không ra tiếng (thực ra là tai mình không nghe được thôi), em có 3 file để test âm trầm ở 10Hz, 20Hz, 30Hz thì sau khi bật file 10Hz lên màng loa nó rung dữ lắm, biên độ giao động lớn nhưng em chả nghe thấy tiếng gì, bật file 20Hz lên thì rung giảm di 1 tí, nghe thấy tiếng nhỏ nhỏ, bật file 30Hz thì rung ít hơn nữa nhưng tiếng nghe to hơn nhiều (nghe lâu ù cả tai).

huy_tung2910

cách đơn giản. chơi ngaY cho lá bùa. yểm vào. hì hì. e xi pam xong rồi. e ra đây. hì hì

trantien0072

Well-Known Member

Mình ở SG, bạn có biết chỗ nào sửa cái này ko? Nó mới bị bệnh gần đây thôi, chưa lâu lắm, hy vọng là còn thuốc chữa, chứ mình ko muốn bán vì bán rồi mang tiếng lừa đảo lắm ^:)^

Tôi ở HN Bạn ạ, bệnh này ko đáng lo đâu, amply sợ nhất chết sò & nguồn thì con của Bạn ko bị nằm trong trường hợp đó, hình như nó chỉ bị chết 1 con diode ở mảng công xuất, nếu thợ có kinh nghiệm họ sẽ sử lý đơn giản thôi.

Có AE nào ở SG biết thợ cứng chỉ cho Bạn ấy

oldpc

Member

Thất nghiệp mà không lo kiếm việc đi còn đi phang lung tung.

Bác chủ cứ đẩy em nó xuống Nhật Tảo các bác ý xử lý cho.

Nhật Tảo đất rộng người đông, em biết tin ai bi h, ko cẩn thận lại bị thuốc nữa thì tèo mất, có bác nào có cái địa chỉ uy tín thì cho em xin. :)|

lehoang40

Thông thường mấy cái amply hay có cái role ngắt mạch nhằm bảo vệ loa, khi tắt máy thì amply vẫn tiếp tục phóng điện từ mấy con tụ, nhơờ có cái rơ le này mà loa sẽ không kêu. Máy của bác chủ có thể do hư mấy cái role này.

VAN_LOC

Well-Known Member

Nếu bác chủ kg ngại cứ đưa cho mình làm giúp cho .

oldpc

Member

Nếu bác chủ kg ngại cứ đưa cho mình làm giúp cho .

Bác ở đâu thế? cho em xin cái địa chỉ với số fone đi, chiều này bác rảnh ko, chiều em đi làm về vác qua chỗ bác luôn? :-c . Bác reply trên đây cũng đc hoặc gửi vào hộp message cho em nha. Thank bác luôn.;)

VAN_LOC

Well-Known Member

Mình ở 102 Thành Thái P12 Q10 hay chổ làm 124 lý thường kiệt P7 Q10 . ĐT ở dưới chử ký đấy bác .

babyblue

Well-Known Member

Mình ở 102 Thành Thái P12 Q10 hay chổ làm 124 lý thường kiệt P7 Q10 . ĐT ở dưới chử ký đấy bác .

Nếu bác VAN_LOC bận các bác mang qua địa chỉ này sửa cũng được nè :Tiến Hưng 458/14 đường 777 P7 Q10 (Nhật Tảo).Các bác bên VNAV cũng thích sửa chỗ này =D>

Bên trên