Lossless nghe bé hơn mp3 320Kb/s, vì sao?

Mình có 2 file nhạc của cùng 1 bài hát,1 cái là Flac,1 cái là mp3 320Kbit/s, khi bật lên bằng foobar thì mình thấy file Flac nghe bé hơn file mp3 1 cách rõ rệt:-S Mình check phổ thì thấy file Flac là file xịn. Ai biết vì sao nó lại thế thì chỉ mình với:(
Đây là spectrum của 2 file đấy, trên là file Flac,dưới là file mp3:D
View attachment 38720
View attachment 38721

Đồng Luận

Well-Known Member
Ðề: Lossless nghe bé hơn mp3 320Kb/s, vì sao?

Nếu hai file FLAC và MP3 320 có cùng nguồn gốc CD hoặc WAV thì âm lượng của bài nhạc sẽ phụ thuộc vào tiết lập volume của trình chuyển đổi và thuật toán nén như thế nào. Thông thường khi nén WAV ra FLAC thì Flac nghe cứng hơn,sắc hơn và to hơn một chút. Có lẽ do cách nén làm cho biên độ âm thanh dao động cao hơn một chút

Nhưng khi mình nghe thì thấy file lossless có volume thấp hơn hẳn file mp3 320 chứ ko phải là 1 chút:( Hay có phải là do 2 cái rip từ 2 nguồn khác nhau ko nhỉ?:-?

Đồng Luận

Well-Known Member

Nhưng khi mình nghe thì thấy file lossless có volume thấp hơn hẳn file mp3 320 chứ ko phải là 1 chút:( Hay có phải là do 2 cái rip từ 2 nguồn khác nhau ko nhỉ?:-?

Có thể từ hai nguồn khác nhau, hai trình rip khác nhau, muốn to lên thì dùng trình chỉnh volume lên có gì đâu bạn

earl_grey

Well-Known Member

Nghe bằng MPlayer trên MAC thì FLAC lại to hơn hẳn MP3, phải cho âm lượng nhỏ đi. Nên mình nghĩ là do chương trình phát nhạc thôi, không phải chất lượng file phát. Bạn cứ vặn volume lên thôi.

Có thể từ hai nguồn khác nhau, hai trình rip khác nhau, muốn to lên thì dùng trình chỉnh volume lên có gì đâu bạn

Ừ, nhưng điều mình ko hiểu là tại sao Lossless lại nghe bé hơn mp3 thôi:D Cám ơn bạn vì đã giải đáp.
Ah` cho mình hỏi câu nữa,nếu nghe bằng dàn Denon thì nghe cái lossless cái hay hơn cái mp3 ko nhỉ?:S

trangchodom

Well-Known Member

Nghe bằng MPlayer trên MAC thì FLAC lại to hơn hẳn MP3, phải cho âm lượng nhỏ đi. Nên mình nghĩ là do chương trình phát nhạc thôi, không phải chất lượng file phát. Bạn cứ vặn volume lên thôi.
Chuẩn quá đi. Em nghe trên PC thì Flac nghe to hơn, nhưng sang nghe HDplayer thì MP3 to hơn, nhưng âm thanh thì chán hơn. :D

Mình convert file Flac đấy ra thành mp3 320 xog bỏ vào máy nghe mp3 thì vẫn thấy bé hơn file mp3 kia.

Đồng Luận

Well-Known Member

Ừ, nhưng điều mình ko hiểu là tại sao Lossless lại nghe bé hơn mp3 thôi:D Cám ơn bạn vì đã giải đáp.
Ah` cho mình hỏi câu nữa,nếu nghe bằng dàn Denon thì nghe cái lossless cái hay hơn cái mp3 ko nhỉ?:S

Nghe nhạc là việc tái lập những gì thu ở Studio, nếu đã dùng dàn Denon đương nhiên phải nghe lossles thì sự tái lập đó mới gần tới thực tế hơn

vu_vantien

Well-Known Member

tiếng file FLAC bé mà phổ đẹp như vậy thì chứng tỏ nó là hàng xịn đó bạn, nếu phổ đẹp, tiếng to mà bị bể thì mới có chuyện. Còn tiếng file MP3 kia chắc đã qua 1 phần mềm xử lí âm thanh làm âm thanh to hơn (add db hoặc normalized, v.v...)

Bên trên