Màng Trinh - please_helpme

poly

Banned
TT - Có một câu hỏi tôi thường xuyên phải nghe kể từ ngày tôi có bạn gái: “Mày với bạn mày có gì chưa vậy?”

ImageView.aspx

Phải công nhận “chuyện ấy” hấp dẫn đến mức chỉ xét trên phương diện từ ngữ thôi đã có quá nhiều cách nói: đòi, muốn, làm, đi quá giới hạn, ăn cơm trước kẻng... Ví von như thế để thấy rằng xã hội đang có nhiều cách nhìn khác nhau về chuyện này. Đòi hay không đòi, cho hay không cho đấy là quan niệm cá nhân, là khả năng chịu trách nhiệm của từng người. Do đó, kết quả hay hậu quả cũng là từ chính hành động của cá nhân ấy.

Riêng với tôi, bạn hỏi tôi: “Có đòi bạn gái mày không?”. Xin thưa là không. Bạn hỏi tiếp: “Có bao giờ muốn đòi không?”. Cũng xin thưa là... có.

Tôi nghĩ đó là chuyện hết sức tự nhiên trong tình yêu. Khi có cảm tình với nhau người ta sẽ muốn nắm tay nhau. Khi đã cảm nhận được sự ấm áp của bàn tay rồi người ta lại muốn ôm nhau. Khi ôm nhau, khi hai ánh mắt giao cảm sát nhau, điều tất yếu là sẽ hôn nhau. Nghĩa là những người yêu nhau lúc nào cũng có một mong muốn được gắn bó, được sưởi ấm cho nhau... nên nhu cầu về “chuyện ấy” là hết sức tự nhiên. Nhất là đàn ông, tò mò và chiếm hữu là hai bản tính nổi trội. Xúc cảm tình yêu, vì vậy, như một dòng nước mải mê chảy nhưng có những loại hình dòng chảy khác nhau.

Có dòng nước chảy quá mạnh đụng vào bờ thì... tức nước vỡ bờ, lại có bờ quá vững thì dòng nước mạnh đành... chảy đường khác, nhưng cũng có dòng nước vốn đã chảy yên bình, vừa phải ngay từ đầu thì sao?

Bạn sẽ hỏi tôi: “Nếu bản thân đã muốn như thế sao không thử đòi đi?”.

À, lý do để không đòi với riêng tôi thì có nhiều lắm. Nhưng đáng nể nhất chính là giao kèo của bạn gái từ buổi đầu yêu nhau: “Em nói trước, yêu nhau thì yêu đàng hoàng, anh mà đòi chuyện kia là em chia tay ngay đấy!”. Không biết đây có phải là cẩm nang mà các nàng chuyền tay nhau không, nhưng tôi thấy câu này là một “ổ khóa” khá hữu hiệu. Mỗi lần nghĩ đến chuyện đòi là tôi lại sợ cái canh bạc được ăn cả ngã về không này lắm. Mà yêu tới mức này thì khó dám làm liều rồi!

Ví von chuyện này như dòng nước thì câu nói của bạn gái như là cái đập ngăn nước chảy. Nhưng để có được tốc độ chảy hiền hòa như vậy thì phải nhắc đến ba tôi. Bài học lớn nhất ở tuổi dậy thì của tôi chính là do người cha kính yêu của tôi dạy. Năm đó tôi bước vào tuổi dậy thì với những tò mò giới tính (cũng không bỡ ngỡ lắm vì sách báo đã bắt đầu nói nhiều rồi).

Lần đó tôi đem về nhà một quyển “truyện đen” do các anh trong xóm “lưu hành nội bộ”. Vô tình ba biết được nhưng không hề la rầy tôi. Ba chở tôi ra quán nước và nói chuyện với tôi như hai người bạn thật sự. Tôi nhớ ba đã chia sẻ với tôi rất nhiều, về tuổi dậy thì của ba, về những sai lầm của ba hồi đó, về cách tôi tự chăm sóc bản thân mình và về chuyện đó nữa.

Nhưng cái mà tôi ghi khắc sâu nhất chính là thái độ trân trọng phụ nữ của ba: “Phụ nữ họ chịu nhiều thiệt thòi hơn chúng ta, như con thấy mẹ con tần tảo đó. Vì vậy con phải biết thương yêu và trân trọng họ, không được làm gì có lỗi với họ. Khó có ai chấp nhận một người con gái không còn trong trắng về làm dâu, làm vợ. Do đó, sau này lớn con phải biết giữ gìn tình yêu của con. Bởi tình yêu trước hết là sự tôn trọng, con trai à!”...

Tôi cũng phải nhắc đến những người bạn xung quanh mình. Thái độ, quan điểm của các bạn về chuyện này cũng đã giúp tôi vượt qua những lần ham muốn. Tôi biết có nhiều bạn nam “đòi” người yêu vì bạn bè xung quanh ai cũng... làm rồi. Những câu khoe khoang, những “thành tích” (không được ghi vào sơ yếu lý lịch), những lời “khích tướng”... gây tác động rất lớn đến tự ái nam nhi.

Quay lại nhóm bạn của tôi, rất may họ cũng thuộc dạng “cổ điển”. Như quan niệm hài hước của một cậu bạn: “Phim hay về cuối”. Mỗi lần nhắc đến vấn đề này, cả bọn đều thống nhất “của để dành” cho một lễ cưới đúng nghĩa. Tất nhiên chúng tôi cũng hay bàn về “phe ta, phe địch” nhưng những lời “khích tướng”, những rủ rê “ngoài luồng” đều bị cho ra khỏi vùng phủ sóng. Chính những suy nghĩ tích cực và tình yêu trong sáng của các bạn đã làm tôi không cảm thấy lẻ loi vì quan niệm “cổ hủ” của mình.

Đòi hay không đòi? - Thật sự đó không phải là vấn đề sống còn của đàn ông trong thời đại ngày nay. Vấn đề quan trọng nhất là phải sống có trách nhiệm, cho mình, cho người yêu, cho gia đình và xã hội. Ham muốn thì ai cũng có, nhưng có bản lĩnh để vượt qua nó, để giữ cho nhau sống đẹp là điều không phải người đàn ông nào cũng làm được. Nhưng không lẽ lại chịu bó tay?

LÊ HỮU

http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=335178&ChannelID=194

poly

Banned
Ðề: Đòi hay không đòi & chuyện của con trai

“Không đòi” mới là bản lĩnh đàn ông!

TT - Vấn đề của bạn Lê Hữu đưa ra "Ðòi hay không đòi và chuyện của con trai" (Tuổi Trẻ 5-9-2009) đã nhận được khá nhiều sự quan tâm của các bạn trẻ với những ý kiến ủng hộ việc "không đòi" lẫn chuyện kể của người trong cuộc.

ImageView.aspx

Ai cũng biết nhưng chặn lại... khó lắm!

Những chuyện này ai cũng biết, cánh đàn ông ai cũng hiểu thấu. Nhưng đã là ham muốn thì khó... chặn lắm. Tôi không phủ định khả năng chặn được của một số ít bạn trai trong số đông đàn ông nói chung. Nhưng tôi xin lặp lại: điều đó chỉ tồn tại trong số người cực ít mà thôi!

(nhi.nguyen893@... )

Nếu bạn là người đến sau?

Ðọc bài viết của bạn, bản thân tôi là đàn ông nhưng thật sự rất thán phục bạn. Tuy nhiên xin đưa ra một ví dụ, nếu người yêu của bạn không còn cái để bạn giữ gìn, trân trọng, nói tóm lại bạn là người đến sau - người ăn cơm thừa của người khác, mặc đồ cũ, đi giày cũ... thì lúc ấy suy nghĩ, thái độ, hành động của bạn sẽ như thế nào?

(nguyenphi.ac@... )

Còn nhiều đàn ông biết quý trọng phụ nữ!

Tôi là một phụ nữ đang ở tuổi ba mươi và đang có quan hệ tình cảm với bạn trai. Ðọc báo chí, biết nhiều chuyện của bạn bè nên tôi rất lo lắng, không biết khi nào giữa chúng tôi sẽ xảy ra chuyện...xxx, tôi sẽ xử lý ra sao nếu người yêu đòi hỏi...

Sau khi đọc bài viết này tôi thật sự ngưỡng mộ và cảm ơn bạn Lê Hữu. Bạn đã củng cố niềm tin cho tôi là ít ra trên đời này cũng còn những người đàn ông biết quý trọng phụ nữ. Bạn không phải là người cổ điển đâu mà rất đàn ông và hiện đại đấy.

(Lee_huytran@... )

Tôi ngậm đắng để người yêu đẹp lòng!

Tôi là SV năm cuối ngành sư phạm. Ði học xa nhà, lại sống trong cảnh tự do nên tôi dễ dàng bị sa ngã. Tôi quen bạn trai được hơn một năm rồi và chúng tôi đã có "chuyện ấy" khi mới bắt đầu quen nhau. Tôi không phủ nhận một phần lỗi ở mình...

Chuyện qua đi như là một giấc mơ, tôi bàng hoàng khi nhận ra mình không còn là một cô bé ngây thơ như ngày nào, tôi đã từng có ý nghĩ sẽ tự tử. Nhưng bất chợt tôi nghĩ đến mẹ tôi, đến cha tôi mòn mỏi từng ngày chờ tôi ra trường...

Tôi đã cố đối diện với sự thật, tự an ủi rằng: "Trước sau anh ấy cũng là ông xã của mình thôi!". Anh ấy không hề chối bỏ trách nhiệm mà càng quan tâm tôi nhiều hơn và cũng đồng nghĩa rằng "chuyện ấy" càng nhiều hơn.

Tôi rất yêu anh, nhưng thật sự tôi không mong muốn "chuyện ấy" cứ tiếp tục xảy ra. Tôi đã nói rõ tâm sự của mình cùng anh, nhưng anh... Tôi rất khổ tâm khi không thể từ chối anh. Nhiều khi tôi tự nhủ không được xiêu lòng nữa. Nhưng bao nhiêu quyết tâm đều tan biến khi tôi nhìn thấy anh lặng buồn, thất vọng.

Chắc anh đâu ngờ rằng lòng tôi quặn đau nhưng cố vui cười! Tôi chỉ còn biết lặng lẽ mua thuốc tránh thai cấp tốc uống để an tâm. Dù biết nó có hại cho sức khỏe, nhưng thà một mình tôi chịu đựng còn hơn là "có chuyện gì" làm sao ba mẹ tôi dám nhìn mặt ai!...

Tôi viết những dòng tâm sự này mong các bạn nam suy nghĩ nhiều về chuyện "đòi hay không đòi", vì biết đâu người yêu của mình phải ngậm đắng để bạn trai đẹp lòng.

(becon0202@... )

"Chuyện đó" đã phá tan tương lai tình yêu của tôi!

Tôi đã hỏi một cô gái: "Nếu biết người yêu của em đã làm "chuyện ấy "với người khác liệu em có yêu họ nữa không?". Câu trả lời là "Không, tuyệt đối không. Em giữ được, anh ấy cũng phải giữ được. Một người đã làm "chuyện đó "rồi bỏ người ta liệu là người có trách nhiệm không? Liệu có thể yêu một người như thế?".

Chúng tôi đã tranh luận rất nhiều. Tôi đồng ý với em nếu người đó lăng nhăng coi "chuyện đó" như trò chơi; nhưng nếu người ấy coi "chuyện đó" là nghiêm túc thì sao?

Tôi đã yêu một người, chúng tôi đã định cưới nhau và "chuyện đó" đã đến một cách tự nhiên, hoàn toàn là vì tình yêu. Nhưng rồi tất cả tan vỡ. Xưa nay tôi vẫn nghĩ "chuyện đó" là bình thường và có thể chấp nhận được. Nhưng khi nghe em trả lời câu hỏi của tôi, lần đầu tiên tôi thấy chuyện mình đã làm thật khủng khiếp. Vì một lẽ đơn giản, cô gái mà tôi hỏi là người mà tôi đã yêu thầm.

Ðây là câu hỏi kiểm tra cuối cùng trước khi tôi ngỏ lời yêu em. Nhưng như vậy coi như tôi rớt từ... vòng gửi xe! Tôi đã từng nghĩ cứ giấu đi có sao đâu, nhưng còn bạn bè người quen, giấu cả đời đâu được. Chuyện tôi làm trong quá khứ đã phá tan tương lai tình yêu của tôi...

(thanglang50@... )

Tôi đã từng luôn đòi hỏi bạn gái...

Tôi 23 tuổi. Khi nghe bạn bè xung quanh bàn luận về "chuyện ấy" với bạn gái, tôi cảm thấy ganh tị lắm, và có phần chê trách bản thân mình. Nhiều lúc tôi nghĩ mình cũng đâu đến nỗi nào mà lại thua kém người ta, giờ bọn trẻ mới 16-17 tuổi đã rành rọt chuyện quan hệ, vậy mà mình chả biết gì.

Phải đòi hỏi chuyện ấy với bạn gái của mình cho bằng được! Chính vì lối suy nghĩ ấy mà khi đến với cô gái nào tôi cũng cho rằng: tình dục phải là hàng đầu và có thái độ không tôn trọng họ. Vì vậy chuyện tan vỡ đến với tôi thật nhanh.

Khi đọc bài của bạn Lê Hữu tôi mới nhận ra rằng mình cần phải có một cách sống khác, phải thay đổi cách suy nghĩ lệch lạc của mình! Tôi nghĩ những chàng trai như tôi thiếu hiểu biết, cách nghĩ về chuyện yêu đương lệch lạc như thế không phải là ít!

(phuongblue5879@... )

http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=336355&ChannelID=194

poly

Banned

Mấy hôm nay đọc tâm sự trên VNExpress, thấy vẫn nhiều chị em phụ nữ tâm sự, chia sẻ với nhau về chuyện ‘giữ cái ngàn vàng’. Nhân dịp bạn Pink Martini viết về ‘tình cảnh gia đình‘ có nhắc tới câu ca dao về cái ngàn vàng, cộng thêm báo Tuổi Trẻ mới đăng vài thư bạn đọc thú vị quá, nên tui lôi chuyện này ra quăng lên đây chơi.
1. Câu ca dao của bạn Pink nhắc như sau
Huệ thơm giá một đồng mười
Huệ tàn nhụy rữa giá đôi lạng vàng

Bạn ấy thắc mắc không hiểu. Bạn Marcus có lý giải như sau
Huệ thơm giá (có) một đồng mười
Huệ tàn nhụy rữa (mà đòi) giá đôi lượng vàng

Vậy các bạn nghĩ gì về câu này?
2. Trong mục Tình yêu lối sống của báo Tuổi Trẻ, có một bạn trai chia sẻ chuyện con trai đòi hỏi con gái, sau đó các bạn khác gửi thư về chia sẻ. Trong số các thư trích đăng, có thư này rất hay nha:
Nếu người yêu của bạn không còn cái để bạn giữ gìn, trân trọng, nói tóm lại bạn là người đến sau – người ăn cơm thừa của người khác, mặc đồ cũ, đi giày cũ… thì lúc ấy suy nghĩ, thái độ, hành động của bạn sẽ như thế nào?
(nguyenphi.ac@… )
Có nghĩa là nếu các bạn gái mà đã mất cái ngàn vàng thì hiển nhiên các bạn là đồ cũ, giày cũ, cơm thừa.
3. Nhiều khi tui nghĩ, nếu cái trinh là cái ngàn vàng, mà trong tình hình giá vàng tăng thế này, thì các bạn gái có nên đem bán không nhỉ, chứ chả lẽ tự nhiên cho không như thế? Chưa kể để lâu có tăng được giá đâu, có khi mất giá nữa không chừng?
4. Hay thật ra càng giữ thì càng quý, như kiểu rượu ủ lâu ngày thì ngon, chao để lâu ngày thì béo. Thế nên mới có bạn khóc quá trời khi bị sếp lừa đánh mất sự trong trắng của mình năm 35 tuổi – có nghĩa rằng suốt 35 năm trời không biết đến sự sung sướng của cuộc đời này là gì.
Cũng như bạn gái 30 tuổi có gửi thư về cho cái mục trên viết như sau

Tôi là một phụ nữ đang ở tuổi ba mươi và đang có quan hệ tình cảm với bạn trai. Ðọc báo chí, biết nhiều chuyện của bạn bè nên tôi rất lo lắng, không biết khi nào giữa chúng tôi sẽ xảy ra chuyện…xxx, tôi sẽ xử lý ra sao nếu người yêu đòi hỏi…

Sau khi đọc bài viết này tôi thật sự ngưỡng mộ và cảm ơn bạn Lê Hữu. Bạn đã củng cố niềm tin cho tôi là ít ra trên đời này cũng còn những người đàn ông biết quý trọng phụ nữ. Bạn không phải là người cổ điển đâu mà rất đàn ông và hiện đại đấy.
(Lee_huytran@… )
5. Tui không phản đối chuyện các bạn trai, bạn gái “giữ khư khư” cho nhau ‘cái ngàn vàng’. Tui cũng chẳng giơ tay lên cổ vũ chuyện ‘hãy chơi tới bến, đến tới cùng, quất nhau đùng đùng”. Có điều tui thấy thương hại cho một xã hội mà vẫn còn suy nghĩ rằng nếu con gái không còn trinh thì được xem là cơm thừa của người khác, áo cũ, giày cũ, để rồi các cô gái cứ thế mà giữ khư khư ở đó và mơ tưởng một ngày kia, mình có thể cho cái thứ quý giá ngàn vàng (nay đã tăng lên 22 triệu/ lượng) cho người chồng yêu dấu của mình miễn phí!

6. Cứ theo lời bạn gái tuổi 30 ở trên, tui xin được làm người đàn ông cổ điển, không ham mê hiện đại đâu!

7. Nhân tiện, theo các website vnexpress, ngoisao.net. dantri.com v.v… thì
Muốn duy trì ‘phong độ’, quý ông phải ‘yêu’ thường xuyên
Muốn sống lâu, phải “yêu” đều đặn
Bận rộn “chuyện ấy” giúp bạn trẻ hơn
Sex – giải pháp trị đau đầu/ Sex buổi sáng – Bài thể dục hữu ích

Vài cái thế thôi, các bạn tự tìm hiểu!

nguồn
http://www.phanxineblog.com/?p=3222#comments

tieuthieugia

Well-Known Member

cứ yêu nhiệt tình , yêu hết mình thì mới vui :D

nvmy

Well-Known Member

Nếu bạn gái đòi thì tính sao nhỉ?
Không sao!
Lần thứ nhất, nhanh như cắt...Né được.
Lần thứ hai, nhanh như cắt...Né được.
Lần thứ ba, vẫn nhanh như cắt...nhưng né không được!
Lần thứ tư, mặc dù vẫn rất nhanh nhẹn ...nhưng đếch thèm né nữa! :D

dinhvannam

Nắm được tay là lay được v.., lay được v.. là bú :p được ..., bú được thì xong PHIN.:-q

vuchaulong

Active Member

Mấy hôm nay đọc tâm sự trên VNExpress, thấy vẫn nhiều chị em phụ nữ tâm sự, chia sẻ với nhau về chuyện ‘giữ cái ngàn vàng’. Nhân dịp bạn Pink Martini viết về ‘tình cảnh gia đình‘ có nhắc tới câu ca dao về cái ngàn vàng, cộng thêm báo Tuổi Trẻ mới đăng vài thư bạn đọc thú vị quá, nên tui lôi chuyện này ra quăng lên đây chơi.
1. Câu ca dao của bạn Pink nhắc như sau
Huệ thơm giá một đồng mười
Huệ tàn nhụy rữa giá đôi lạng vàng

Bạn ấy thắc mắc không hiểu. Bạn Marcus có lý giải như sau
Huệ thơm giá (có) một đồng mười
Huệ tàn nhụy rữa (mà đòi) giá đôi lượng vàng

Vậy các bạn nghĩ gì về câu này?
2. Trong mục Tình yêu lối sống của báo Tuổi Trẻ, có một bạn trai chia sẻ chuyện con trai đòi hỏi con gái, sau đó các bạn khác gửi thư về chia sẻ. Trong số các thư trích đăng, có thư này rất hay nha:
Nếu người yêu của bạn không còn cái để bạn giữ gìn, trân trọng, nói tóm lại bạn là người đến sau – người ăn cơm thừa của người khác, mặc đồ cũ, đi giày cũ… thì lúc ấy suy nghĩ, thái độ, hành động của bạn sẽ như thế nào?
(nguyenphi.ac@… )
Có nghĩa là nếu các bạn gái mà đã mất cái ngàn vàng thì hiển nhiên các bạn là đồ cũ, giày cũ, cơm thừa.
3. Nhiều khi tui nghĩ, nếu cái trinh là cái ngàn vàng, mà trong tình hình giá vàng tăng thế này, thì các bạn gái có nên đem bán không nhỉ, chứ chả lẽ tự nhiên cho không như thế? Chưa kể để lâu có tăng được giá đâu, có khi mất giá nữa không chừng?
4. Hay thật ra càng giữ thì càng quý, như kiểu rượu ủ lâu ngày thì ngon, chao để lâu ngày thì béo. Thế nên mới có bạn khóc quá trời khi bị sếp lừa đánh mất sự trong trắng của mình năm 35 tuổi – có nghĩa rằng suốt 35 năm trời không biết đến sự sung sướng của cuộc đời này là gì.
Cũng như bạn gái 30 tuổi có gửi thư về cho cái mục trên viết như sau

Tôi là một phụ nữ đang ở tuổi ba mươi và đang có quan hệ tình cảm với bạn trai. Ðọc báo chí, biết nhiều chuyện của bạn bè nên tôi rất lo lắng, không biết khi nào giữa chúng tôi sẽ xảy ra chuyện…xxx, tôi sẽ xử lý ra sao nếu người yêu đòi hỏi…

(Lee_huytran@… )
5. Tui không phản đối chuyện các bạn trai, bạn gái “giữ khư khư” cho nhau ‘cái ngàn vàng’. Tui cũng chẳng giơ tay lên cổ vũ chuyện ‘hãy chơi tới bến, đến tới cùng, quất nhau đùng đùng”. Có điều tui thấy thương hại cho một xã hội mà vẫn còn suy nghĩ rằng nếu con gái không còn trinh thì được xem là cơm thừa của người khác, áo cũ, giày cũ, để rồi các cô gái cứ thế mà giữ khư khư ở đó và mơ tưởng một ngày kia, mình có thể cho cái thứ quý giá ngàn vàng (nay đã tăng lên 22 triệu/ lượng) cho người chồng yêu dấu của mình miễn phí!

6. Cứ theo lời bạn gái tuổi 30 ở trên, tui xin được làm người đàn ông cổ điển, không ham mê hiện đại đâu!

7. Nhân tiện, theo các website vnexpress, ngoisao.net. dantri.com v.v… thì
Muốn duy trì ‘phong độ’, quý ông phải ‘yêu’ thường xuyên
Muốn sống lâu, phải “yêu” đều đặn
Bận rộn “chuyện ấy” giúp bạn trẻ hơn
Sex – giải pháp trị đau đầu/ Sex buổi sáng – Bài thể dục hữu ích

Vài cái thế thôi, các bạn tự tìm hiểu!

nguồn
http://www.phanxineblog.com/?p=3222#comments

Xã hội bây giờ nên hiểu ngầm với nhau rằng chưa bao giờ có ngàn vàng để mất. Thế là thành câu chuyện bình thường thôi. Đồ thì có một ai cũng muốn lấy thì bảo còn sao được. Có ai là y được 1 lần rồi lấy đâu. Cũng phải đến vài. Tham gia giao thông đi nhiều thế nào chẳng đâm va.

OneClick

Member

Vậy nếu biết bạn gái quan hệ với người khác, trước khi đến với mình hoặc trong khi đang yêu mình thì các bác xử lý sao? (Đặt trong trường hợp các bác rất yêu cô ấy nhé)

poly

Banned

Vậy nếu biết bạn gái quan hệ với người khác, trước khi đến với mình hoặc trong khi đang yêu mình thì các bác xử lý sao? (Đặt trong trường hợp các bác rất yêu cô ấy nhé)

2 ý nghĩa khác nhau sao đặt chung 1 câu hỏi được nhỉ

manhthang

Huyền Thoại

Thì cứ bình thường chứ sao, trừ ông nào có máu ghen quá thì lời khuyên là giải tán cho nó sớm chợ.

OneClick

Member

2 ý nghĩa khác nhau sao đặt chung 1 câu hỏi được nhỉ

Nếu là đang khi yêu mình thì bác xử lý sao?

Thì cứ bình thường chứ sao, trừ ông nào có máu ghen quá thì lời khuyên là giải tán cho nó sớm chợ.

Nếu là trước khi đến với mình thì còn được. Còn đang yêu mình thì hơi khó phải không bác.

Riêng em thì mang giày cũ chút cũng ko sao miễn là nó vừa chân mình là được rồi.

boprono

Nguyên văn bởi OneClick Xem bài viết
Bình Thường Sống Như Tây Đi, Ở Với Nhau Thời Gian Chán Rùi Bỏ

hbc

Moderator

no idea,

- mỗi cây mỗi hoa,

- mỗi nhà mỗi cảnh!

Bên trên