Máy ảnh compact khoảng 2.5tr

kinhphuong

Well-Known Member
e cũng mới chơi nên cũng có ít kinh nghiệm thôi. Các bác ở Hn có thể qua bác Phương Gia Lâm, hoặc lên diễn đàn Xomnhiepanh và chợ giời Otofun săn hàng, ưu tiên hàng còn bảo hành và hình thức còn mới, ống kính ko bụi và mốc.
Mình ở trong nam mất rồi.. Cảm ơn bác nhá!
:x

binhhc

Moderator
Ðề: Máy ảnh compact khoảng 2.5tr

Máy ảnh compact thường dùng để đi du lịch, vậy thì bạn nên tìm những loại có chống nước và chống sốc nữa thì tuyệt.

PS: mình đã dùng qua 2 con SONY, kết luận: ảnh chụp khá kém. Nên nghĩ đến các hãng khác.

kinhphuong

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Máy ảnh compact khoảng 2.5tr

Đầy DSLR nằm trong tầm giá này :)) Canon 40D hay Nikon D70 D80, Nex 3 cho đến Pentax K20 K10 K7 - đều kèm lens kit cả.
Nếu được nhờ bác giới thiệu cho mấy anh em "tập chơi" như mình vài địa chỉ tin cậy mua bán mấy cái món này với.. Sài gòn càng tốt ạh!
Cảm ơn bác nhiều..

Sony DSC W830 giá 2tr59, dùng chụp trong công việc tốt, độ bền cao.
Nếu yêu cầu chụp đẹp thì đừng mua compact.

Em thấy dùng DLSR mà không biết sử dụng thì cũng như không ah. Xấu kinh hồn.
PnS thì dễ sử dụng, gọn, nhẹ, rẻ. Nếu không yêu cầu nhiều thì nên suy nghỉ đến smartphone. Tiện cả nhiều đường

kinhphuong

Well-Known Member
Re: Ðề: Máy ảnh compact khoảng 2.5tr

Em thấy dùng DLSR mà không biết sử dụng thì cũng như không ah. Xấu kinh hồn.
PnS thì dễ sử dụng, gọn, nhẹ, rẻ. Nếu không yêu cầu nhiều thì nên suy nghỉ đến smartphone. Tiện cả nhiều đường
Tập chơi mà bác.. Bác chỉ em thử ai mà chụp đẹp" kinh hồn " ngay lần đầu dùng DLSR thử coi..?

Em nè, mua DLSR hơn 2 năm mà phải nhờ gấu chụp. Không biết xài. Chỉ sử dụng phone để chụp là nhiều

phamay

Member

Tham khảo qua nhiều bài viết thì em thấy nhiều người bảo thế này: "DSLR mà để Auto thì cũng như không, thà mua compact"
Em thấy ý trên cũng đúng, nhưng đó có thể là ý kiến của các bậc "tiền bối", em cũng thử chụp Auto bằng con Canon Kiss X4 hàng "đi mượn", chất lượng ảnh tốt, compact không thể so sánh được. Mua DSLR về ban đầu chắc là không ai có thể chụp đẹp rồi, tất nhiên là mò mẫm, vọc vạch thì mới khá lên được. Với lại nếu muốn chất lượng ảnh tốt + đi chơi, du lịch + không đè nặng nghệ thuật thì có thể sắm DSLR và chụp Auto cũng không vấn đề gì. Còn chuyện chụp Manual thì cứ từ từ rồi luyện, chứ đi chơi, bạn bè bảo chụp hộ cái hình mà còn bảo nó đứng tạo dáng, đợi mình căn chỉnh nữa chắc nó lấy điện thoại ra chụp cho nhanh rồi :D
Em cũng đang để ý đến dòng microless, cho chất lượng ngang DSLR, và mức giá cũng gần như tương đương. Và đương nhiên khoản đầu tư của em cũng phải tăng lên tầm gấp 3 lần dự tính ban đầu cho máy compact.
Có bác nào đang dùng máy microless trong tầm giá (7tr) không?

prison3

Member
Mình đang xài con Nikon S3300 cũng được 2 năm rồi, giá 2.490.000 VND. Sử dụng chụp ảnh gia đình, du lịch,... chất lượng cũng khá ổn.
Còn muốn cho ảnh đẹp lên một xíu nữa thì sử dụng thêm các phần mềm trợ giúp tí là ok.

Bên trên