Máy lạnh nào lắp cho phòng nghe/xem phim là êm nhất...

Map_34

Ðề: Máy lạnh nào lắp cho phòng nghe/xem phim là êm nhất...

Nhà mình đang xài Panasonic chạy cực êm bạn ah. , nếu ko thích thì bạn tìm hiểu thằng Mitsubishi đi mình thấy mitsu hiện có giá bán cao nhất ở saigon đấy :)

xapuxapi

Không hiểu bác vệ sinh máy 1 lần/tháng là vệ sinh cái gì? Làm cả cục trong cục ngoài thì quá kỹ, đến bao giờ máy mới hỏng cho?
Cục ngoài của Daikin 12000 là 35 kg so với cục ngoài của Pana 12000 bé tí, gọn nhẹ, nặng có 25 kg thì ko biết cái nào tốt hơn?:-/

Hihi, sorry vì nói không rõ, vệ sinh cái lưới lọc của dàn indoor thôi, tự tháo ra rồi ngâm, rửa, phơi nắng nhẹ. Cục ngoài (outdoor) của Daikin đúng là to hơn, mình thấy càng to càng chắc ăn, chắc tại tham "hàng to".

mec0153

Member

Nếu có Top buy ở VN thì tạm xếp hạng như sau :

Tiêu chí để lắp máy lạnh cho phòng nghe/xem phim là độ ồn nhỏ, chế độ làm mát đa năng
1- Chọn công suất máy theo thể tích phòng tương đương như sau:
_ Phòng 12- 16m2 trần cao 3m ( nhà ko phải hưóng tây, phòng ko nằm ở tầng trên cùng ) chọn máy 9000 BTU hoặc 1hP, nếu 15-20m2 trần cao 3m lắp máy 12000 BTU hoặc 1,5 HP.

2- Chọn dòng máy Inverter ( tiết kiệm điện ) có nhiều chế độ điều chỉnh quạt gió ( từ số 1 thoang thoảng đến số 5 max ) Tính trên độ êm, giá thành thì sắp xếp theo thứ tự sau :
Daikin -> Toshiba -> Panasonic...
Panasonic giá cao bởi vì chạy ga 134a ( không gây hiệu ứng nhà kính ) :))

PS : Nhật bản sản xuất loại Inverter chạy điện 100V và 200V từ hơn 10 năm nay dành cho dân Nhật dùng trước, công nghệ Inverter mới đưa vào các sản phẩm mới chừng 3-4 năm nay.

Bác này chuẩn, em cũng quan điểm như bác =D>=D>=D>

please_helpme

Active Member

DAIKIN
Thương Hiệu máy điều hòa số 1 của Nhật Bản
mấy cái công lạnh đều sài của hãng này đóa bác

meomatto

Active Member

Nếu các bác muốn êm thì có thể dùng LG inverter V09CD, cái này cực êm luôn, độ ồn mức thấp nhất chỉ 19dB thôi do dùng cánh gió nghiêng trong cục lạnh, hàng thái, vn lắp. Mấy cái Daikin, Pana, Tô inverter thì em thấy ít nhất cũng phải 22-25dB. Hôm nọ ra Pico thấy nó demo cái LG cũng đẹp và sang thật, mỗi tội đắt nhất trong dòng inveter 9000 bi giờ, 9.3tr cả KM công lắp 800, trong khi Pana rẻ hơn 100, Daikin, Tô còn rẻ hơn nữa. Mà công nhận con LG êm thật, nó chạy Demo mà em ghé sát tai vào cửa gió dàn lạnh cũng chỉ nghe thấy tiếng hơi ro ro rất nhẹ thôi, êm lắm. Thế nhưng cuối cùng em lại lắp con Pana inveter 9000 mua ngoài vì nhà em chạy óng dài đến 7m mà ST nó khuyến mại 800 có 4m ống và mấy thứ linh tinh mình chả cần đến, ko lấy cũng ko dc trừ tiền, thành ra lại phải mua thêm cho vừa với nhà mình thì lại tốn tiền hơn, mà cái LG đấy ngoài Pico ra thì chưa có ST nào bán cả, Daikin thì rẻ hơn, máy khỏe, nhìn cục nóng cực trâu và đẹp nhưng mà cục lạnh thì lại xấu điên cuồng, nó thô mà nhựa làm vỏ(nhựa ABS) có màu xỉn xỉn ngà ngà sần sùi trông rất bẩn và rẻ tiền, treo lên mấy tháng nó bám bụi vào mà ko lau thì khác gì màu cháo lòng, Tô thì em chưa ưng con nào với cả thấy bảo Tô và Mitsu dạo này rất nhiều hàng Tàu nhái nên ko dám mua. Cuối cùng làm em Pana inveter 9000 đời 2010 ở ngoài, hàng công ty xịn Mã lai, PanaVN nhập khẩu, Hồng hạnh phân phối, cả công lắp liếc, vật tư phụ tùng hết 9tr150, rẻ hơn hẳn trong ST mà lại yên tâm hơn về lắp đặt do thợ ngoài chuyên lắp điều hòa, ko như ở ST thì thợ lắp hầm bà làng các loại, miễn là chạy dc là xong. Lắp xong em chạy thử 3 hôm thấy Pana cũng ok lắm, lạnh cũng dc tuy ko sâu thẳm như tủ lạnh, ồn cũng dc, đêm nghủ tắt hết quạt, để mức Silent cũng chỉ nghe hơn rào rào lạch cạch 1 tí thôi, ko bị khó chịu. Nói chung là Sp tốt. Nhưng em đang lăn tăn cái vụ inveter với cả non-in vì thấy giang hồ đồn rằng nếu dùng ko đúng cách thì loại in nó sẽ chạy liên tục mức cao nhất cho đến khi đạt độ lạnh thì nó lại chạy chậm lại chứ ko nghỉ như thằng non-in, như vậy thì là nó chạy liên tục ko nghỉ và còn tốn điện hơn 20-30% so với ông non-in vì còn phải đổi từ điện xoay chiều sang 1 chiều nữa chứ chẳng tiết kiệm dc tí nào. Bác nào biết về cái này thì mở mang cho ae tham khảo để còn lắp với ạ, WCup đến nơi rồi ạ!
Em viết hơi dài vì Bác nào có hoàn cảnh thực tế giống nhà em thì cứ mua ở ngoài cho rẻ chứ vào ST họ khuyến mại những cái mình ko dùng đến thì thành ra phí tiền vì mình ko dùng cái đó nhưng vẫn phải mua, mà họ lại ko trừ vào giá cho mình đâu ạ, hơn nữa lắp đặt thì chưa chắc đã chuẩn rồi thì sẽ phiền hà về lâu về dài nữa ạ(gọi bảo hành của ST thì có mà lưỡi dài đến háng). Chúc các Bác lắp dc con điều hòa như ý nhá!

nino

Member

DAIKIN
Thương Hiệu máy điều hòa số 1 của Nhật Bản
mấy cái công lạnh đều sài của hãng này đóa bác

vậy là mua máy này về chế cái phòng ngủ của mình thành công lạnh là ok hén bác please_helpme;));))

tanvinh

Active Member

vậy cho hỏi xài cái nào ngon nhất vậy nè ? PANASONIC thì tốt phải ko ? Trần cao 4M rộng 3 Mét , Dài 10 mét vậy xài 1.5HP là được đúng ko vậy nè ?

nino

Member

vậy cho hỏi xài cái nào ngon nhất vậy nè ? PANASONIC thì tốt phải ko ? Trần cao 4M rộng 3 Mét , Dài 10 mét vậy xài 1.5HP là được đúng ko vậy nè ?
cái này còn tùy bác ợ, vách phòng có bị nắng chiếu không? trần có bị nắng chiếu không? phòng này bác dùng làm gì? có nhiều người xài cùng một lúc không? nếu phòng không bị nắng chiếu, cách nhiệt tốt và bác chỉ dùng cho gia đình vài mgười thì cũng OK, nhưng nếu trần bị nắng chiếu trực tiếp hay vách bị nắng chiều và dùng nhiều ngưoi thì... 2 cái 2HP chạy lòi con mắt luôn á b-(b-(

redriver

Member

vote panasonic inverter, đang dùng cái 12.000btu cực êm, mát dễ chịu êm ái riêng khoản tiết kiệm điện thì không ngờ luôn, thực tế còn ít hơn quảng cáo.

CuopBien

cái này còn tùy bác ợ, vách phòng có bị nắng chiếu không? trần có bị nắng chiếu không? phòng này bác dùng làm gì? có nhiều người xài cùng một lúc không? nếu phòng không bị nắng chiếu, cách nhiệt tốt và bác chỉ dùng cho gia đình vài mgười thì cũng OK, nhưng nếu trần bị nắng chiếu trực tiếp hay vách bị nắng chiều và dùng nhiều ngưoi thì... 2 cái 2HP chạy lòi con mắt luôn á b-(b-(

Nắng chiếu hay không ? Nhà hướng tây, mái tôn có trần hay không ? Nhiều người vừa già viừa trẻ trong phòng hay không ? Nói như bạn thì khó chọn máy lắm !!!

Chốt lại : yêu cầu đặt ra phải đáp ứng :
1.Chất lượng máy : Êm, mát, tốt, bền, rẻ, bảo hành good.
2. Tổng nhiệt lượng toả ra trong phòng < tổng nhiệt lượng do máy lạnh cung cấp. ( Ví dụ : Nhiêt tỏa ra của n người + màn hình+ thiết bị + nhiệt hấp thụ từ môi trường trong phòng + nhiệt môi trường bên ngoài bức xạ vào phòng + ... phải nhỏ hơn 70-> 80% nhiệt lượng lạnh do máy cung cấp )
3. thiết kế chuẩn thì nhiệt đô trong phòng lý tưởng là 20 độ c ( Mùa hè đắp chăn bông :)) . Ở điều kiện khí hậu Việt nam thì chết tiền điện. )

4. Năng suất lạnh của máy càng lớn thì thời gian máy nghỉ giải lao khi đủ nhiệt càng lâu. Đơn vi đo nhiệt lượng của Anh, Mỹ là BTU , của Nga là Kcal.

5. Máy đất tiền chưa hẳn tốt, nhà có mấy con General hàng xuất nhật xịn , điện 220V dùng 16->17 năm nay vẫn chạy tốt ( thời ơ kìa mua đâu 1200 Mỹ kim )

tanvinh

Active Member

vote panasonic inverter, đang dùng cái 12.000btu cực êm, mát dễ chịu êm ái riêng khoản tiết kiệm điện thì không ngờ luôn, thực tế còn ít hơn quảng cáo.

Ít hơn là hao điện hơn nữa hay sao nè ? Và nếu phòng xài cho 3 người cao 4 mét dài 9,10 mét Rộng 3 Mét thì xài 1.5 HP thì OK ko nhỉ ? Phòng ở Lầu 3 trên sân thượng thì có 1\2 lầu nữa . Nắng sáng ko chiếu vào Phòng buổi chiều thì chiếu xéo vào phòng ở mặt trước cửa . Xài máy 1.5HP thì được chứ nhỉ ?

nino

Member

Nắng chiếu hay không ? Nhà hướng tây, mái tôn có trần hay không ? Nhiều người vừa già viừa trẻ trong phòng hay không ? Nói như bạn thì khó chọn máy lắm !!!

Chốt lại : yêu cầu đặt ra phải đáp ứng :
1.Chất lượng máy : Êm, mát, tốt, bền, rẻ, bảo hành good.
2. Tổng nhiệt lượng toả ra trong phòng < tổng nhiệt lượng do máy lạnh cung cấp. ( Ví dụ : Nhiêt tỏa ra của n người + màn hình+ thiết bị + nhiệt hấp thụ từ môi trường trong phòng + nhiệt môi trường bên ngoài bức xạ vào phòng + ... phải nhỏ hơn 70-> 80% nhiệt lượng lạnh do máy cung cấp )
3. thiết kế chuẩn thì nhiệt đô trong phòng lý tưởng là 20 độ c ( Mùa hè đắp chăn bông :)) . Ở điều kiện khí hậu Việt nam thì chết tiền điện. )

4. Năng suất lạnh của máy càng lớn thì thời gian máy nghỉ giải lao khi đủ nhiệt càng lâu. Đơn vi đo nhiệt lượng của Anh, Mỹ là BTU , của Nga là Kcal.

5. Máy đất tiền chưa hẳn tốt, nhà có mấy con General hàng xuất nhật xịn , điện 220V dùng 16->17 năm nay vẫn chạy tốt ( thời ơ kìa mua đâu 1200 Mỹ kim )

hì hì, tớ chỉ đang nói là với cái phòng 120m3 cái 1,5HP chạy có đủ đô thôi mà bác @-)

nino

Member

Ít hơn là hao điện hơn nữa hay sao nè ? Và nếu phòng xài cho 3 người cao 4 mét dài 9,10 mét Rộng 3 Mét thì xài 1.5 HP thì OK ko nhỉ ? Phòng ở Lầu 3 trên sân thượng thì có 1\2 lầu nữa . Nắng sáng ko chiếu vào Phòng buổi chiều thì chiếu xéo vào phòng ở mặt trước cửa . Xài máy 1.5HP thì được chứ nhỉ ?

hơi bị thiếu đó bác, nhưng xài gia đình ít người vẫn ok, tuy nhiên nó sẽ lâu lạnh hơn (điều này có nghĩa máy sẽ chạy lâu hơn để đạt nhiệt độ theo yêu cầu) và sẽ hao điện hơn @-)

nvmy

Well-Known Member

Hơi thiếu bác ạ! Nguyên tắc dùng hơi thừa thì bền máy hơn.
http://www.maylanhthaianh.com/tin-tuc/71-cach-chon-mua-dieu-hoa-may-lanh-p4.html

hơi bị thiếu đó bác, nhưng xài gia đình ít người vẫn ok, tuy nhiên nó sẽ lâu lạnh hơn (điều này có nghĩa máy sẽ chạy lâu hơn để đạt nhiệt độ theo yêu cầu) và sẽ hao điện hơn @-)

Hoặc là máy sẽ chạy suốt ngày mà chẳng thể đạt được nhiệt độ đặt.

vinagoh

Well-Known Member

hì hì, tớ chỉ đang nói là với cái phòng 120m3 cái 1,5HP chạy có đủ đô thôi mà bác @-)

Hơi thiếu bác ạ! Nguyên tắc dùng hơi thừa thì bền máy hơn.
http://www.maylanhthaianh.com/tin-tuc/71-cach-chon-mua-dieu-hoa-may-lanh-p4.html

Hoặc là máy sẽ chạy suốt ngày mà chẳng thể đạt được nhiệt độ đặt.

Trang web (bác nvmy giới thiệu) đưa cách tính chưa chính xác (vì tính theo m2). Là vì nếu nhà ở chung cư thì khác, mà nhà thường ngoài thì khác (nhà chung cư thường thấp hơn so với nhà ngoài).

Vì vậy tính công suất để lắp máy lạnh thì phải tính thể tích (m3). Minh đã đọc 1 cuốn sách hướng dãn tính cs cho máy như sau:
- Phòng dưới 40m3 thì lắp máy 1 ngựa ~ 9000BTU.
- Từ 40-60m3 thì lắp 1,5 ngựa ~ 12000BTU.
- Từ 60-80m3 thì lắp 2 ngựa ~ 15000BTU.
..........................................

Đó là cách tính của nhà sx máy lạnh đề xuất. Còn mình thì recommend nên lắp máy dư cs một tí thì phòng sẻ mau lạnh, khi đủ lạnh máy sẻ chạy theo chế độ chạy ngừng, và cuối cùng là máy lâu hư (giống như xe 50 phân khối mà cứ bắt nó chạy 60km/g thì chắc mau đuối hơn xe 70 phân khối mà chạy 60km/g).......

Cuối cùng phải tính số người trong phòng, cách nhiệt của phòng........

Trên đây là ý kiến của em, nếu có gì chưa đúng thì mong các bác bỏ qua nhé.

@nino: Phòng của bác quá rộng, tốt nhất là bác mua cái máy đứng loại 5 ngựa cho nó thổi mát cả phòng.

vietrung

Active Member

Trang web (bác nvmy giới thiệu) đưa cách tính chưa chính xác (vì tính theo m2). Là vì nếu nhà ở chung cư thì khác, mà nhà thường ngoài thì khác (nhà chung cư thường thấp hơn so với nhà ngoài).

Vì vậy tính công suất để lắp máy lạnh thì phải tính thể tích (m3). Minh đã đọc 1 cuốn sách hướng dãn tính cs cho máy như sau:
- Phòng dưới 40m3 thì lắp máy 1 ngựa ~ 9000BTU.
- Từ 40-60m3 thì lắp 1,5 ngựa ~ 12000BTU.
- Từ 60-80m3 thì lắp 2 ngựa ~ 15000BTU.
..........................................

Đó là cách tính của nhà sx máy lạnh đề xuất. Còn mình thì recommend nên lắp máy dư cs một tí thì phòng sẻ mau lạnh, khi đủ lạnh máy sẻ chạy theo chế độ chạy ngừng, và cuối cùng là máy lâu hư (giống như xe 50 phân khối mà cứ bắt nó chạy 60km/g thì chắc mau đuối hơn xe 70 phân khối mà chạy 60km/g).......

Cuối cùng phải tính số người trong phòng, cách nhiệt của phòng........

Trên đây là ý kiến của em, nếu có gì chưa đúng thì mong các bác bỏ qua nhé.

@nino: Phòng của bác quá rộng, tốt nhất là bác mua cái máy đứng loại 5 ngựa cho nó thổi mát cả phòng.

bác chuyển nghề qua điện lạnh roài à, khà khà!!! máy đủ lạnh chạy theo chế độ ngừng nghỉ dành cho máy thường, còn máy loại inverter thì khi đủ lạnh nó ko nghỉ mà vẫn chạy ở chế độ dòng thấp để duy trì độ lạnh!!!

HD 2160p

Máy lạnh thì cũng tùy theo phòng lớn hay nhỏ, vô ra nhiều hay ít... nếu tính như phòng ngủ chẳng hạn thì cứ mỗi 40m3 cho 1HP, còn phòng khách hoặc chổ nhiều người vô ra (hay mở cửa) thì cứ 30m3 cho 1HP.

Phòng bạn 120m3 thì làm cái 2,5HP hoặc 3HP chứ 1,5HP sợ kô đủ.

hdat

Tại sao máy lạnh Panasonic được ưa chuộng trên thị trường VN??? Hơn 15 năm trước ít ai nghe tới cụm từ máy lạnh Panasonic vì sao? Khi đó thương hiệu National được biết đến là thương hiệu Cơ Điện Tử hàng đầu của Nhật Bản bao gồm các sản phẩm điện tử và điện gia dụng trong đó có máy điều hòa nhiệt độ được xem là 1 trong những máy điều hòa tốt nhất lúc bấy giờ... Thời gian sau do làm ăn thua lỗ nên thương hiệu National bị xác nhập luôn với thương hiệu Panasonic.... và từ đó Panasonic được thừa hưởng hầu hết các công nghệ cơ điện tử từ National và dĩ nhiên máy điều hòa không khí Panasonic cũng mang tiếng thơm từ đấy, nhưng so sánh với chất lượng máy điều hòa Panasonic bây giờ vẫn còn thua xa máy điều hòa National.

Em không phải thợ sữa điện lạnh nhưng hồi năm 96 em và tụi bạn có mua được 1 container máy lạnh 2nd National 2 cục inverter đảo chiều luôn bán cho bạn bè và người thân thì hiện nay em gặp lại mấy thằng bạn tụi nó bảo " không hề hấn gì" và 2 cái máy nhà bà già em vẫn còn chạy tốt dù đã thay 2 cái biến áp 220v/ 110v của Lioa và 1 đống pin cho remote...he he.

Nếu bác nào có ý định mua máy điều hòa em nghĩ thương hiệu Daikin vẫn là lựa chọn tối ưu.

hdat

Daikin, Carrier và Thermo King là những công ty sản xuất điện lạnh hàng đầu thế giới, chuyên sản xuất máy lạnh cho tàu thủy, máy bay, tàu hỏa, xe đông lạnh và container đông lạnh.
Trong hàng ngàn container đông lạnh, xe đông lạnh qua cảng em mỗi năm chủ yếu chỉ thấy 3 hãng này, những hãng khác như Fuji, Huyndai, .... hiếm hoi mới thấy xuất hiện.

Tuy nhiên về lĩnh vực điện lạnh gia dụng ở Việt Nam thì Thermo King không xuất hiện, Carrier chỉ có 1 số ít mẫu máy 1 cục và cây, chỉ có Daikin là đa dạng sản phẩm.
Nhưng theo kinh nghiệm của những thợ điện lạnh lâu năm thì Toshiba hoạt động bền bỉ, ít hỏng, dễ sửa chữa, phụ tùng thay thế rẻ và dễ mua, tiêu hao ít năng lượng nên em chọn Toshiba chứ không phải là Daikin.

Carrier và Thermo King là các thương hiệu dùng chủ yếu trong dân dụng và công nghiệp ( Chiller, Center..,) Nhưng trong công nghiệp hiện nay chủ yếu là Bitzer đến từ Đức, Refcomp đến từ ý.

Bên trên