Mê mệt công nghệ thông tin thì nên tự học cái gì các bác?

yeuhd1311

Ðề: Re: Mê mệt công nghệ thông tin thì nên tự học cái gì các bác?

Em thì không quen ai làm về ngành đó nên khó hỏi quá, không biết khi học ngành lập trình có khó khăn gì không? Không biết sức mình có học nổi không? Nghe nhiều bác bảo khó học lắm nên muốn tìm hiểu thêm về ngành này.

Nói thật, mình cũng là dân CNTT, cũng từng có ước muốn lập trình, thậm chí trao dồi kinh nghiệm lập trình rất là nhiều. Coder cũng là một ngành hái ra rất nhiều tiền, nhưng bạn cũng phải đánh đổi khá nhiều thứ đấy. Ví dụ như bạn không có nhiều thời gian để tạo dựng quan hệ xung quanh, thời gian để quen bạn gái, lại còn phải hay thức khuya để làm cho kịp với dự án của mình. Trong lập trình cũng có nhiều mảng khác nhau, như lập trình di động, lập trình web,...

Điều đặc biệt của dân lập trình là thức khuya là chuyện cơm bữa đấy bác!

Đôi lời chia sẽ cùng bạn!

Chỉnh sửa lần cuối:

Sendyn2012

Ngành nào cũng có cái khó, cái ngặt và cái hay của nó :) Quan trọng là bạn có sở thích, có đam mê, có điều kiện và có sức khỏe để theo đuổi hay không thôi! :) IT là một ngành đòi hỏi sức khỏe cao và nguy cơ bệnh về mắt nữa ah! :( Dù vậy mình vẫn thích các anh chàng IT trầm tính :))

kyoshjro90

Ðề: Re: Mê mệt công nghệ thông tin thì nên tự học cái gì các bác?

Nói thật, mình cũng là dân CNTT, cũng từng có ước muốn lập trình, thậm chí trao dồi kinh nghiệm lập trình rất là nhiều. Coder cũng là một ngành hái ra rất nhiều tiền, nhưng bạn cũng phải đánh đổi khá nhiều thứ đấy. Ví dụ như bạn không có nhiều thời gian để tạo dựng quan hệ xung quanh, thời gian để quen bạn gái, lại còn phải hay thức khuya để làm cho kịp với dự án của mình. Trong lập trình cũng có nhiều mảng khác nhau, như lập trình di động, lập trình web,...

Điều đặc biệt của dân lập trình là thức khuya là chuyện cơm bữa đấy bác!

Đôi lời chia sẽ cùng bạn!

Mình sợ nhất là nổi mụn mà phải thường xuyên thức khuya như thế này thì sức khỏe đâu mà làm việc nữa? Mà sao mình thấy có nhiều bác học ngành này nhưng vẫn không có thức khuya nhiều vậy?

Ariana

Re: Ðề: Re: Mê mệt công nghệ thông tin thì nên tự học cái gì các bác?

Mình sợ nhất là nổi mụn mà phải thường xuyên thức khuya như thế này thì sức khỏe đâu mà làm việc nữa? Mà sao mình thấy có nhiều bác học ngành này nhưng vẫn không có thức khuya nhiều vậy?

Học ngành này thì ai mà chả thức khuya bác? Cứ hồi nào mà có dự án là cơm cũng bỏ, gái cũng bỏ nốt chứ nói chi là bỏ ngủ. Như em mấy năm đầu học đại cương, cứ phải lôi hết trí não ra để nhớ. Nhiều đêm trước khi thi là coi như thức trắng, ngồi gõ máy lọc cọc lọc cọc mà nhìn hoài chả ra cái lỗi nào, nản muốn ...lật bàn luôn ấy chứ. Quan trọng là bác phải có kiên nhẫn, với lại phải có bí quyết riêng để giữ sức khỏe, nhất là khi thức đêm (điều không thể tránh khi học ngành này)

Bí quyết của em, là uống mấy viên khỏe đấy bác ạ. Mấy cái loại sủi bọt để tăng cường Vitamin và duy trì sức đề kháng ấy. Lúc đầu em cũng chả biết đâu, lúc nào đi học sau một buổi thức đêm là nhìn em như chết rồi ấy. Sau này làm dự án chung với một đàn anh lớp trên, anh ấy mới chỉ. Khi bác thức đêm nên uống thật nhiều nước, rồi uống them mấy viên khỏe nữa để tăng Vitamin C và tăng sức đề kháng. Nếu có điều kiện thì kiếm thêm trái cây gì đó để nhâm nhi một chút, vừa tỉnh táo vừa tốt hơn cho sức khỏe. Với lại bác chọn viên nào mà có nhiều vitamin A đấy, vì dân mình toàn ngồi với máy tính, uống nhiều Vitamin A để bổ sung dinh dưỡng cho mắt.

Sendyn2012

Thức khuya nổi mụn là chuyện bình thường mà các bác! :D Các bác không thấy các game thủ nhà mình sao, sáng dậy tóc tai bù xù, mặt thì bơ phờ cả ra. Con trai thì không bàn cải chứ con gái thì mau xuống sắc lắm! :) Mình cũng hay thức khuya nè. Nhưng cái mình sợ không phải là mấy cục mụn *tự tin chút* :D mà là sáng dậy không nổi, không làm gì được ở ngày hôm sau! :(

highgau

Mọi người sao chứ, em mà thức khuya kèm theo cái vụ ăn đêm, để tình ngủ dập thêm ly cafe, sáng dây bơ phờ, chỉ muốn ngủ thôi. hix. Việc hôm sau lại bị trì trệ, người rất ư là mệt, đã vậy lâu dần, dễ bị cảm luôn, thời tiêt thay đổi tí, là người mệt thêm.Tình trạng này kéo dài chắc "tiêu" sớm quá...làm sao đây?

cafeda91

Uống cafe để tỉnh ngủ cũng không phải là cách hay đâu bác, uống riết người nóng lắm, ảnh hưởng da dẻ kinh khủng. Mấy hôm trước cũng thức phuya mà ko dám uống cafe, thằng trong phòng nó đưa cho viên khỏe, uống phát tỉnh táo cày game tới giữa sáng, sáng hôm sao dậy thấy người khỏe re, chả có đau đầu gì hết.

dmpt

Ðề: Mê mệt công nghệ thông tin thì nên tự học cái gì các bác?

Viên khỏe là viên gì nhỉ? Nghe lạ vậy? Mình khi mệt thì hay uống viên sủi, mình dân IT nên cứ ngồi máy suốt, con trai nên càng lười ăn uống mấy cái chất dinh dưỡng này nọ, khi mệt thì cứ làm 1 viên thôi. Dù sao nó cũng là thực phẩm chức năng, 1 viên mà chứa nhiều vitamin A, B, C... cùng lúc nên cũng đỡ phải ăn uống gì nhiều, đã nói mình lười lắm :))

batliem

Member
Re: Ðề: Mê mệt công nghệ thông tin thì nên tự học cái gì các bác?

Viên khỏe là viên gì nhỉ? Nghe lạ vậy? Mình khi mệt thì hay uống viên sủi, mình dân IT nên cứ ngồi máy suốt, con trai nên càng lười ăn uống mấy cái chất dinh dưỡng này nọ, khi mệt thì cứ làm 1 viên thôi. Dù sao nó cũng là thực phẩm chức năng, 1 viên mà chứa nhiều vitamin A, B, C... cùng lúc nên cũng đỡ phải ăn uống gì nhiều, đã nói mình lười lắm :))

Không biết người khác sao chớ em cũng lười lắm. Giờ mới mò vào đọc :D
Nói chung thì bác chủ thread ạ, em nghĩ là ngành nào cũng có cái khó, cũng có cái hay của nó. Ở trên có nhiều người học IT đó, bác có thể liên lạc với họ để trao đổi.

Ariana

Học ngành này cũng phải chú ý để ăn đủ chất, không là mai mốt học xong là mấy bác có thêm một cặp đít chai bự thiệt bự với một thân hình còm nhom làm ...của hồi môn là chết.

Hai năm đầu em đâu có biết, sau đó cũng thỉnh giáo đàn anh. Thế là ổng lại quăng cho em một cái app Facebook tên là You100Percent rồi nói tỉnh bơ: cày hết đống đó, làm đúng theo đó, mày sẽ ổn. Ổng còn bảo đó là game, vừa giải trí vừa bổ sung kiến thức, thích nhé!

Giờ thì "thích" rồi. Mỗi ngày tốn gần nửa tiếng chỉ để cày mấy cái câu hỏi này. Thế mà vẫn sai be bét. Mỗi lần trả lời có 10 câu hỏi thôi mà em chưa bao giờ làm đúng hết 10 câu cả. Trả lời chậm cũng thua luôn. Có nhiều câu đố mẹo làm xong em tức muốn điên. Ờ thì cũng tại em hiếu thắng, đã chơi thì phải thắng. Thế mà tích lũy điểm cả tuần rồi mới lên vài ngàn. Nhìn bảng xếp hạng thì đã có đại thần chơi được gần 30k :v

Cơ mà chơi cũng có ích thật. Sau này ai mà hỏi em vitamin gì gì là em trả lời tuốt hết. Rồi cũng ráng bổ sung cho đúng những vitamin còn thiếu, nên giờ nhìn tươi tắn hơn nhiều rồi chứ không phải lúc nào nhìn cũng như "sắp chết" nữa.

cocosin1

Bác cũng bổ sung vitamin à, em cũng vậy, chứ không thể lực yếu dữ lắm, làm gì tí là chóng mặt, như con gái í, hoặc suy nghĩ việc gì một chút cũng bị stress nhức muốn bung đầu , rõ khỗ luôn. Nhưng từ ngày bổ sung vitamin tinh thần lên phơi phới, làm gì cũng ok bác ạ :))

dmpt

Bữa đi làm về thằng bạn nó quăng cho cái link làm khảo sát bằng trắc nghiệm, mới đầu cũng chả thèm quan tâm nhưng sau đó nghe nó nói có trúng vé megastar thì em thay đổi ý định ngay, cũng cầu mong kiếm được cái vé để cuối tuần còn hẹn hò với Gấu :))

kyoshjro90

Bữa đi làm về thằng bạn nó quăng cho cái link làm khảo sát bằng trắc nghiệm, mới đầu cũng chả thèm quan tâm nhưng sau đó nghe nó nói có trúng vé megastar thì em thay đổi ý định ngay, cũng cầu mong kiếm được cái vé để cuối tuần còn hẹn hò với Gấu :))

Mình cũng thấy có mấy bạn của mình trúng vé megastar nhưng sao mình cũng tham gia chung với nó mà không được vậy nhỉ, số xui thật :(

cocosin1

Thích thế, cho em xin cái link với bac ơi, em cũng muốn đi xem phim với lũ bạn :(( còn gấu thì em chưa có, nghe đâu có gấu mệt lắm hehehe

Ariana

Nói chung đã đâm đầu vào cái ngành này rồi thì phải trả giá thôi các bác ơi. Học mệt nhưng có đam mê và tương lai sáng sủa, cũng không tới nỗi nào...*tự an ủi*

gpk

Well-Known Member

Em đam mê từ bé, học 2 năm trong trường ngành Quản trị mạng mà chả biết gì các bác ợ :D

Sendyn2012

Nói chung đã đâm đầu vào cái ngành này rồi thì phải trả giá thôi các bác ơi. Học mệt nhưng có đam mê và tương lai sáng sủa, cũng không tới nỗi nào...*tự an ủi*

Bây giờ có nhiều loại hình giải trí, ngay cả thực phẩm chức năng, viên khỏe... giúp bạn giải tỏa áp ức công việc cũng như tăng cường sức khỏe mà. Nếu biết chăm sóc cơ thể đúng cách và sắp xếp công việc hợp lý thì mọi thứ đều ok! :D Mình tin là vậy

dmpt

Mình không biết sao chứ cũng ăn uống đủ chất thế mà cứ bệnh lên bệnh xuống, đầu óc chả tập trung được vào công việc. Nhiều khi công việc chưa xong cũng phải thức đến 2 3 giờ sáng, thêm cô người yêu cứ nhõng nhẽo đến tận 12 khuya mới chịu đi ngủ.

highgau

sợ cái viễn cảnh thức khuya lắm rồi, sáng cứ mập mờ, chả làm gì ra hồn mà còn tổn hại nhan sắc quá. Nhưng không thức thì không được..chỉ có đêm mới có thời gian "nấu cháo" điện thoại thôi...làm sao đây

kyoshjro90

Mình không biết sao chứ cũng ăn uống đủ chất thế mà cứ bệnh lên bệnh xuống, đầu óc chả tập trung được vào công việc. Nhiều khi công việc chưa xong cũng phải thức đến 2 3 giờ sáng, thêm cô người yêu cứ nhõng nhẽo đến tận 12 khuya mới chịu đi ngủ.

Đủ chất là 1 chuyện và thiếu những vitamin cần thiết là 1 chuyện bác à, mình cũng hay thức khuya lắm, giờ chuẩn bị bước chân vào ngành này nên cũng phải trang bị cho mình những bí quyết thức khuya để không phải mệt mỏi, xuống sắc như mọi người gặp phải

Bên trên