Mình nên sử dụng VGA card xuất HDaudio hay dùng audio card xuất cổng optical

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Mình nên sử dụng VGA card xuất HDaudio hay dùng audio card xuất cổng optical

5450 toàn 64 bit ko ah :(

Không thành vấn đề nếu bạn không đặt nặng việc chơi game khủng lên hàng đầu. Mình test với GTA4 vẫn chạy tốt ở chế độ thiết lập trung bình.

Nghia_PMT

Well-Known Member
Ðề: Mình nên sử dụng VGA card xuất HDaudio hay dùng audio card xuất cổng optical

Thì bởi thế mới nói nếu chơi game nữa thì lên 5670 hoặc hơn nữa đấy bác, xem film thì wan trọng 5450 nó passthrough đc DTS HD và Dolby True là ok rồi

badboyblue

Cho em xin hỏi thêm cái nữa:
Nếu cùng 64bit,nhưng 1 cái card 1gb với 1 cái 512mb có khác biệt nhiều không ah?
Khác biệt khi nào?Chơi game hay xem phim ah?
Thanks!

nhthang_hdn

Nếu cùng 64bit,nhưng 1 cái card 1gb với 1 cái 512mb có khác biệt nhiều không ah?
Thanks!

E cũng đang muốn hỏi như bác badboy. Nghe nhạc và xem phim HD, ko game thì có cần phải card 1g ko? E định mua e VGA 5450 512M thôi. Nhờ các bác tư vấn luôn thể...

Gcar

Xem phim: chỉ cần có pixel shader 2.0 trở lên và cổng xuất HDMI là đạt yêu cầu. Video Ram chả để làm gì. gpu cũng thế (tất cả dư dùng). Nên chơi cpu đủ mạnh chứ cũng không nên trông chờ vào DXVA quá vì có vẻ rất nhiều phim không tương thích, chơi cpu với gói giải mã (video decoder) mới và tốt là được rồi.
- Còn game: video ram chỉ ảnh hưởng lớn khi chơi game dùng màn hình lớn độ phân giải cao, hoặc mở AA. Thông thường card rẻ tiền cũng sẽ không chơi được ở tiêu chuẩn này. Nhưng ở 1 số game 3D nhẹ trên màn hình siêu lớn thì 1GB cũng giúp ích được 1 tí. Tóm lại: màn hình game từ 22in trở xuống: 512MB, từ 22 in trở lên: xem xét 1GB.

J4yJ4ckj3

Member

Cho em hỏi con Ati 4570 có ra được audio không ạ

manhthang

Huyền Thoại

Thanks!

E cũng đang muốn hỏi như bác badboy. Nghe nhạc và xem phim HD, ko game thì có cần phải card 1g ko? E định mua e VGA 5450 512M thôi. Nhờ các bác tư vấn luôn thể...
Khác biệt khi chơi game thôi, nhưng mình test với các tựa game sát thủ phần cứng thì 512MB vẫn chạy chơi tru. Tuy nhiên không thể thiết lập ở chế độ cao được, mình chạy game chỉ để test card là chính chứ chơi game bằng PS3 và Xbox360 thôi.
Cho em hỏi con Ati 4570 có ra được audio không ạ
Ra được đến DTS ES hoặc LPCM 7.1 đấy.

nhthang_hdn

Khác biệt khi chơi game thôi, nhưng mình test với các tựa game sát thủ phần cứng thì 512MB vẫn chạy chơi tru. Tuy nhiên không thể thiết lập ở chế độ cao được, mình chạy game chỉ để test card là chính chứ chơi game bằng PS3 và Xbox360 thôi.

Thanks bác manhthang, nói phát trúng luôn, e làm con 512 thôi! \:D/

nosmoking

Member

Bác manhthang lam ơn cho e hỏi, nếu như mục đích chỉ là passthru cho Receiver xử lý âm thanh thì có cần thiết phải thêm một em soundcard passthru cao cấp như ASUS Xonar Deluxe không ạ ? Theo như em hiểu là không cần tuy nhiên e vẫn thấy nhiều bác trên 4rum mình dùng thêm soundcard cao cấp nên vẫn thấy băn khoăn vấn đề này ?

Cảm ơn bác !

nhthang_hdn

Không cần nữa đâu bác, chỉ cần passthru audio từ VGA ra AVR là được rồi, không cần sắm soundcard nữa!
Bác Manhthang confirm phát nữa cho chắc ăn :D

manhthang

Huyền Thoại

Bác manhthang lam ơn cho e hỏi, nếu như mục đích chỉ là passthru cho Receiver xử lý âm thanh thì có cần thiết phải thêm một em soundcard passthru cao cấp như ASUS Xonar Deluxe không ạ ? Theo như em hiểu là không cần tuy nhiên e vẫn thấy nhiều bác trên 4rum mình dùng thêm soundcard cao cấp nên vẫn thấy băn khoăn vấn đề này ?

Cảm ơn bác !

Chỉ để pass-through vào thời điểm này thì Xonar là thừa, trước đây thì đúng là bắt buộc phải mua Xonar vì đó là lựa chọn duy nhất.
Dùng card ATI5xxx kinh tế hơn cả, bạn vừa có 1 card màn hình đời cao với màu sắc đẹp và mạnh mẽ, lại vừa thỏa mãn luôn tiêu chí pass-through âm thanh HD. Mua 1 card chắc chắn rẻ hơn mua 2, và hơn cả là card 5450 cực kỳ tiết kiệm điện (chỉ hơn 19W) => không phải lo đến vấn đề tản nhiệt.

manhthang

Huyền Thoại

Cảm ơn bác !

Chỉ để pass-through vào thời điểm này thì Xonar là thừa, trước đây thì đúng là bắt buộc phải mua Xonar vì đó là lựa chọn duy nhất.
Dùng card ATI5xxx kinh tế hơn cả, bạn vừa có 1 card màn hình đời cao với màu sắc đẹp và mạnh mẽ, lại vừa thỏa mãn luôn tiêu chí pass-through âm thanh HD. Mua 1 card chắc chắn rẻ hơn mua 2, và hơn cả là card 5450 cực kỳ tiết kiệm điện => không phải lo đến vấn đề tản nhiệt.

badboyblue

Băng thông và loại bus bộ nhớ

Loại bus của bộ nhớ (64, 128, 256 bit) còn quan trọng hơn cả dung lượng của chính bộ nhớ trong card đồ họa, thế nhưng, khi mua sắm thiết bị này, người ta chỉ thường quan tâm đến việc RAM của card là bao nhiêu MB. Bus hay đường truyền giao tiếp của bộ nhớ RAM với GPU trong card đồ họa (và bộ nhớ RAM nói chung với CPU trong máy tính) là một trong các yếu tố thiết yếu giúp cải thiện tốc độ và hiệu năng cho toàn bộ hệ thống PC. Bus RAM (Memory Bus) cho card đồ họa, hiện giờ phổ biến ở tầm thấp là giao diện bộ nhớ (Memory Interface) RAM 64-bit, tầm trung là RAM 128-bit và tầm cao là RAM 256-bit trở lên. Với dòng card cấp thấp đa số là 64-bit khi chơi game thường bị giật hình, còn dòng card cao cấp 256-bit thường giá rất đắt. Vì thế các loại card tầm trung RAM 128-bit là lựa chọn phù hợp.

Ngoài ra, bộ nhớ được chia làm 3 loại chính: DDR2, DDR3, và GDDR3. Sự khác biệt giữa 3 loại này là về tốc độ. Nếu mua card đồ họa để chơi game thì không nên chọn RAM DDR2 bởi tốc độ truyền dữ liệu chậm dễ dẫn đến tình trạng “nghẽn cổ chai” (bottleneck) khi xử lý. Một loại mới là GDDR5, công nghệ bộ nhớ mới này còn hiếm. Thay vì tốc độ nhân đôi, RAM GDDR5 có tốc độ nhân bốn với lượng băng thông rất lớn, và nếu kết hợp công nghệ GDDR5 với bus bộ nhớ 128-bit sẽ cho băng thông ngang ngửa RAM 256-bit, tương tự GDDR5 với bus bộ nhớ 256-bit có băng thông của RAM 512-bit.

Directx 10.1 vs. Physx/Cuda

Điều tạo nên sự khác biệt giữa ATI và Nvidia chính là công nghệ mà hai hãng sử dụng để cạnh tranh với nhau. ATI là hãng duy nhất tính đến thời điểm hiện tại sản xuất card đồ họa tương thích với DirectX 10.1 được giới thiệu cùng bản Windows Vista SP1. Nhưng rất hiếm game hỗ trợ DirectX 10.1, nổi bật mới có Assassin’s Creed của Ubisoft. ATI vẫn luôn được đánh giá có nhiều lợi thế về khả năng xử lý hơn so với đối thủ cạnh tranh.

Trong khi đó PhysX cũng mới chỉ được sử dụng trong các mẫu card cao cấp của Nvidia. Công nghệ xử lý đồ họa này giúp thể hiện được nhiều chi tiết hơn trong game như quần áo, âm thanh kính vỡ rất thực. Cũng giống như DirectX 10.1 cũng có rất ít game hỗ trợ công nghệ này, nổi tiếng có Mirror’s Edge. Bên cạnh đó, nền tảng đồ họa phổ thông hơn của Nvidia là CUDA có nhiều sự hỗ trợ và được quan tâm hơn. Có rất nhiều ứng dụng tương thích với nền tảng đồ họa này vì thế mà khả năng xử lý hình ảnh của card đồ họa sẽ được nâng cao.

badboyblue

Thanks anh Thắng và anh Nghĩa.Em định ra Phong Vũ làm cái card Ati 5430 cho nó rẻ.Qua đó nhòm 1 hồi lên máu,làm luôn cái 5670 rồi,hiệu năng gần 3 lần 5430.

Ngồi vật lộn với cái HD desk Audio cả buổi bó tay luôn.Xuất được audio qua HDMI thì không thể nghe headfone onboard được và ngược lại(chỉ chọn audio qua AVG hoặc qua board,không dual được).Thời may nhờ thằng em bà con dân IT bên USA về chơi.Nó ngồi vọc tí là ok hết.Giờ muốn nghe cái nào cũng được.ÂM thanh,hình ảnh thật sự quá hài lòng.
Em hay xài headfone buổi tối cho gấu em ngủ.Cái LCD lớn gấu xem TV,em ngồi bấm cái LCD nhỏ.He he....

manhthang

Huyền Thoại

Nếu có nhu cầu chơi game nhiều thì đúng là 5670 tuyệt quá rồi :D
Không chỉ tốc độ GPU cao hơn mà cả bus cũng cao hơn (128 so với 64), băng thông lớn hơn. Mình chỉ cần xem phim nên mua 5450 cho tiết kiệm, mức tiêu thụ điện năng của 5450 chưa bằng 1/3 5670 mà :)

Bên trên