Mỗi Ngày Một Bài Karaoke

caothudeche

Moderator
Có thể mỗi người có 1 cách khác nhau, riêng em thì em xài những soft như sau:
1. Notepad++: xử lý lời bài hát
2. KBuilder: timing
3. MKV Merge + Extract: Mux (tách) nhạc, Beat để xử lý
4. Adobe Premiere: xử lý video nền, file text KOK, thêm hiệu ứng, Render.......
5. Adobe after Effect để tạo title cho bài hát
6. Adobe Photoshop để tạo Logo (hoặc title luôn cũng được)
7. Các phần mềm hỗ trợ convert định dạng Video, Audio,..... Cái này em đang xài Total Video Converter.
Đó là những soft cơ bản cần có, vài bác trong topic này còn kiêm nhiệm luôn phần xử lý âm thanh (tăng giảm tone, temple, Equalizer, cắt nối.....) thì có thể sử dụng thêm soft chuyên dụng khác! Em thì mù tịt vụ này! :D

Em biết nhiêu thì nói nhiêu, các bác đừng cười em tội nghiệp! :D
1 list phần mềm đúng là đọc không cũng chóng mặt.
Em đang tính chỉnh sửa lại code Aegisub của mấy ông Ai Cập. Khi đó timming, effect chỉ bằng aegisub thôi.
Rút gọn được kha khá phần mềm. Nhưng mà nhục nỗi, chưa làm được.
Phần video thì dùng phần mềm nào nhanh gọn, cắt ghép là chủ yếu.

lequynhan

Well-Known Member
Diễn đàn nâng cấp không có nút cho chọn trang nữa hay sao các bác. Mình muốn quay về trang hơn 3000 khoảng mười mấy gì đó để download các bài của ca sĩ như Hoàng Oanh, Lệ Quyên, Quang Lê... Chẳng lẽ cứ dịch về hai trang một lần sao? Bác nào biết giúp mình cái. Thanks...

Thì bác click chuột lên thanh địa chỉ "http://www.hdvietnam.com/threads/moi-ngay-1-bai-karaoke.427998/page-4005
Sửa 4005 thành số bác muốn

lequynhan

Well-Known Member
1 list phần mềm đúng là đọc không cũng chóng mặt.
Em đang tính chỉnh sửa lại code Aegisub của mấy ông Ai Cập. Khi đó timming, effect chỉ bằng aegisub thôi.
Rút gọn được kha khá phần mềm. Nhưng mà nhục nỗi, chưa làm được.
Phần video thì dùng phần mềm nào nhanh gọn, cắt ghép là chủ yếu.

:D Bác Mod cứ từ từ , học gì thì cũng cứ tìm hiểu qua đã, rồi sẽ rút ra nghiệm để dùng 1 loại mà mình ưng ý nhất trong cả đám hỗn độn.

AOE khó thế bác còn thành Cao Thủ được huống chi là làm karaoke :cool:
Bác dùng SonyVegas cắt ghép video cho nhẹ mà dễ dùng hơn cả.

thehien_Am

Well-Known Member
Chúc các bác chơi vui khỏe!
Giã Từ - Tone Female.VOB (Trích VaFaco Stereo, 1 Track)

Link:
https://www.fshare.vn/file/E8L27JS65XZU

Chỉnh sửa lần cuối:

nhhh

Well-Known Member
Bữa nào bác rảnh render thử hai cái em so sánh xem sao
không phải so đâu bác, 30 với 60 là 2 màu sắc khác nhau nhiều lắm, Có thể các bác không làm nên không biết, muốn chữ chạy mượt, chữ chạy nhìn trôi như nước chảy thì bắt buộc phải là 60 trở lên nhé. Nếu không tin các bác cứ mở bất kỳ bài Ys dù mới hay cũ so với những bài bọn em làm 60Fps, nó khác nhau nhiều lắm đó.

TiTa0108

Well-Known Member
không phải so đâu bác, 30 với 60 là 2 màu sắc khác nhau nhiều lắm, Có thể các bác không làm nên không biết, muốn chữ chạy mượt, chữ chạy nhìn trôi như nước chảy thì bắt buộc phải là 60 trở lên nhé. Nếu không tin các bác cứ mở bất kỳ bài Ys dù mới hay cũ so với những bài bọn em làm 60Fps, nó khác nhau nhiều lắm đó.
Cái này thì Em biết, tuy là Em không có làm, chỉ làm mang tính chất Demo:D
- Không chỉ riêng mầu chữ, mờ cả độ luột nó cũng khác nhau. Một cái thì nó thẳng tuột như 1 đường thẳng, 1 cái thì thi thoảng vẫn còn độ giật giật nhất định (tuy bước giật rất ngắn và nhanh... nhưng căng hết màn hình ra là thấy rõ nét ngay)

tamyeutham

Well-Known Member
Em tưởng Ys nó làm bằng kbuilder 3 chứ

Duyenvo

Active Member
Các bạn cho e xin một số bài này.Chân thành cảm ơn
Khuya nay anh đi rồi - Diễm thúy
Tôi với người đã quên - Khánh hà
LK Chỉ có em & Yêu nhau bốn mùa - Henry chúc, Bảo hân & Jenny loan
Em đi rồi - Hiền thục
Mùa xuân không còn nữa - Hồ trung dũng
Trăm nhớ ngàn thương - Khánh loan
Khóc thầm - Vân khánh

Lucky76

Well-Known Member
Lúc này thấy mấy bài kok dung lượng tăng lên khủng quá, HDD hết chịu nổi rồi. Mình đa số kéo mấy bài KOK về giảm béo lại bớt, chủ yếu giữ nguyên phần nhạc. Thấy có nhiều bài dung lượng khiếp quá mà mở lên beat chỉ mp3. Thường thì karaoke ít có ai ngồi xem hình ảnh cả bài hát, đa số người không ca ngồi nghe thì dò bài hát mình chuẩn bị hát để chọn chứ ko xem màn hình, người đang hát thì chủ yếu nghe nhạc và hát theo, chữ thì xem theo dạng lướt qua chứ ko có đọc từng chữ --> âm thanh quan trọng nhiều hơn là phần hình ảnh, và số lượng bài hát trong HDD càng nhiều càng tốt + âm thanh hay là được. Bởi vậy tại sao có nhiều bạn chỉ sưu tầm VOB ko là vì âm thanh hay. Mình thấy trung bình 1 bài KOK dung lượng tầm 150 - 300MB là đẹp rồi.
Còn nếu chỉ xem và nghe tiếng ca sĩ hát thì cần hình ảnh đẹp lại là chuyện khác.

engsovinam

Moderator
Lúc này thấy mấy bài kok dung lượng tăng lên khủng quá, HDD hết chịu nổi rồi. Mình đa số kéo mấy bài KOK về giảm béo lại bớt, chủ yếu giữ nguyên phần nhạc. Thấy có nhiều bài dung lượng khiếp quá mà mở lên beat chỉ mp3. Thường thì karaoke ít có ai ngồi xem hình ảnh cả bài hát, đa số người không ca ngồi nghe thì dò bài hát mình chuẩn bị hát để chọn chứ ko xem màn hình, người đang hát thì chủ yếu nghe nhạc và hát theo, chữ thì xem theo dạng lướt qua chứ ko có đọc từng chữ --> âm thanh quan trọng nhiều hơn là phần hình ảnh, và số lượng bài hát trong HDD càng nhiều càng tốt + âm thanh hay là được. Bởi vậy tại sao có nhiều bạn chỉ sưu tầm VOB ko là vì âm thanh hay. Mình thấy trung bình 1 bài KOK dung lượng tầm 150 - 300MB là đẹp rồi.
Còn nếu chỉ xem và nghe tiếng ca sĩ hát thì cần hình ảnh đẹp lại là chuyện khác.
Nếu vậy thì em nghĩ cũng chẳng cần chạy chữ với hình ảnh làm gì, cứ mở file Beat lên, lời bài hát thì cứ tay cầm tờ giấy in sẵn lời rồi hát là ngon, bổ rẻ...! :D
Ngày xưa thì chỉ cần ĂN NO MẶC ẤM là đủ, nhưng bây giờ phải là ĂN NGON MẶC ĐẸP bác ạ! :p

Bên trên