Mỗi Ngày Một Bài Karaoke

asbanngay01

Well-Known Member
Em cũn

Chắc mai mốt phải đi học nhạc để ca quá, định rống quăng lên đây mà sợ bị lạc tone
Đừng vì ngại mà nhụt mất niềm đam mê bác ơi . Hãy tự tin rằng mình hát cũng ok đấy chứ . Thỉnh thoảng mới bị vậy thôi , do chủ quan mà . Đến ca sĩ chuyên nghiệp cũng bị oét và sai tone là bình thường , có điều là họ biết là sai nên sorry & hát lại . Điều cốt lõi ở đây là trong lúc nghe intro là ta đã phải xác định được tone rồi dù ta chẳng cần biết tên của hợp âm chủ là gì , nhưng ta vẫn ước được cao độ của nó . Kiểu như ta nhẩm được trong đầu những nốt đầu tiên của bài có cao độ như thế nào thì hợp với âm giai của đoạn intro ấy . Cuối của đoạn dạo đầu thường có một hợp âm bảy ở quãng 4 dưới , rồi sẽ hút về hợp âm chủ . Chúng ta nghe màu sắc của hợp âm bảy rất đặc trưng , nó hút về hợp âm chủ của bài . Đó là lúc ta biết chuẩn bị ca , và biết là ca ở cao độ nào thì hợp với chủ âm đó . Ví dụ bản đất nước tone Fa thứ : Cuối đoạn intro sẽ hiện lên màu sắc của một hợp âm bảy ở quãng 4 dưới (tính từ Fa lùi lại quãng 4 là Đô) . Vậy là có xuất hiện hợp âm đô trưởng bảy rồi hút về chủ âm Fa thứ , và ta bắt đầu ca thôi (đầu xuôi đuôi sẽ lọt ợ) . Với các bác chưa rõ về nhạc nếu nghe kỹ sẽ phát hiện được màu sắc của hợp âm bảy là cái hợp âm xuất hiện trước khi dẫn về chủ âm . (Hợp âm bảy là hợp âm có chứa thêm 1 nốt là bậc bảy của âm đó . Ví dụ trên là hợp âm Đô trưởng bảy có nốt đô , mi , son cộng thêm 1 nốt La thăng là bậc bảy tính từ nốt Đô lên . chính vì thêm nốt này mà nó có màu sắc rất đặc trưng . Với trình độ các bác trên đây thì đều vững vàng rồi , chỉ sợ khi có gì làm ta phân tâm , hay do nhạc công chơi intro không mạch lạc hoặc dạo nhầm giọng trưởng thành thứ hoặc ngược lại thì ta mới chịu thua thôi . Một vài bác chưa nghe quen thì nên rèn luyện kỹ năng này để không bao giờ vô sai tone nhé . Ví dụ bản Giấc mơ Cha Pi tone Mi thứ , bắt buộc nhạc công phải dạo 1 vòng thế nào đó rồi kết thúc dạo ở 2 hợp âm là Si trưởng bảy rồi về Mi thứ cho ta hát . Tương tự một bản Rê thứ , nhạc công dạo một vòng rồi dẫn về 2 hợp âm là La trởng bảy hoặc La thứ bảy rồi về Rê thứ . Cũng tương tự một bản giọng La thứ thì nhạc công dạo 1 vòng rồi kết đoạn dạo ở 2 hợp âm Mi trưởng bảy hoặc Mi thứ bảy rồi hút về La thứ . Một bài giọng trưởng cũng tương tự là kết đoạn dạo ở 2 hợp âm Trưởng bảy và hợp âm trưởng chủ âm (ví dụ Son trưởng bảy dẫn về Đô trưởng cho bài giọng Đô trưởng . ví dụ Mi trưởng bảy dẫn về La trưởng cho bài giọng La trưởng , ví dụ La trưởng bảy hút về Rê trưởng cho bài giọng Rê trưởng vv...) Khi ta luyện được khả năng nghe đôi hợp âm LUÔN ĐI KÈM NHAU này rồi thì ta không lo vô sai tone nữa ạ . Thậm chí ta không cần biết là người ta đang dạo ở tông giọng tên là gì mà ta vẫn xác định được chính xác cao độ của những câu hát đầu tiên vì ta đoán trước được cao độ của cả hợp âm chủ từ khi hợp âm bảy xuất hiện tức là trước khi hợp âm chủ xuất hiện 1 chút xíu . (Ví dụ ta đoán được cao độ của chủ âm rê thứ gồm 3 nốt Rê , Fa , La thì ta ca được ngay câu đầu như là : Chiều chưa đi màn đêm rơi xuống là : Rề Fa La Rề Fa La Rế (Đêm Đông) , Đừng xa em đêm nay khi bóng trăng đang ngủ say là : Là Rê Rê Rê Rê Mi Fa Mi Rê Đồ Rê . Đất nước tôi thon thả giọt đàn bầu là : Lá Lá Son Fa RềFa Rề ĐồRề Rề (Dù không biết chắc có phải đó là hợp âm Rê thứ hay chỉ là Đô thăng hay Đô thứ hay Rê thăng hay Mi thứ ta vẫn hát chính xác với cái cữ mà ta đã đoán trước được rồi) . Em chúc các bác luôn mạnh khỏe để hát hò thật hay !

Chỉnh sửa lần cuối:

TiTa0108

Well-Known Member
Ví dụ bản Giấc mơ Cha Pi tone Mi thứ , bắt buộc nhạc công phải dạo 1 vòng thế nào đó rồi kết thúc dạo ở 2 hợp âm là Si trưởng bảy rồi về Mi thứ cho ta hát . Tương tự một bản Rê thứ , nhạc công dạo một vòng rồi dẫn về 2 hợp âm là La trởng bảy hoặc La thứ bảy rồi về Rê thứ . Cũng tương tự một bản giọng La thứ thì nhạc công dạo 1 vòng rồi kết đoạn dạo ở 2 hợp âm Mi trưởng bảy hoặc Mi thứ bảy rồi hút về La thứ . Một bài giọng trưởng cũng tương tự là kết đoạn dạo ở 2 hợp âm Trưởng bảy và hợp âm trưởng chủ âm (ví dụ Son trưởng bảy dẫn về Đô trưởng cho bài giọng Đô trưởng . ví dụ Mi trưởng bảy dẫn về La trưởng cho bài giọng La trưởng , ví dụ La trưởng bảy hút về Rê trưởng cho bài giọng Rê trưởng vv...) Khi ta luyện được khả năng nghe đôi hợp âm LUÔN ĐI KÈM NHAU này rồi thì ta không lo vô sai tone nữa ạ . Thậm chí ta không cần biết là người ta đang dạo ở tông giọng tên là gì mà ta vẫn xác định được chính xác cao độ của những câu hát đầu tiên vì ta đoán trước được cao độ của cả hợp âm chủ từ khi hợp âm bảy xuất hiện tức là trước khi hợp âm chủ xuất hiện 1 chút xíu . (Ví dụ ta đoán được cao độ của chủ âm rê thứ gồm 3 nốt Rê , Fa , La thì ta ca được ngay câu đầu như là : Chiều chưa đi màn đêm rơi xuống là : Rề Fa La Rề Fa La Rế (Đêm Đông) , Đừng xa em đêm nay khi bóng trăng đang ngủ say là : Là Rê Rê Rê Rê Mi Fa Mi Rê Đồ Rê . Đất nước tôi thon thả giọt đàn bầu là : Lá Lá Son Fa RềFa Rề ĐồRề Rề (Dù không biết chắc có phải đó là hợp âm Rê thứ hay chỉ là Đô thăng hay Đô thứ hay Rê thăng hay Mi thứ ta vẫn hát chính xác với cái cữ mà ta đã đoán trước được rồi) . Em chúc các bác luôn mạnh khỏe để hát hò thật hay !
- Giống kiểu bài "Những Nẻo Đường Phù Sa - Bảo Phúc" à Bác... "Mí Rê Mí Đồ, Si Là Lá Son Lá Phà. Sòn Sòn La Sí, La Son Rề Mi Pha Són Mi..." :eek:
- Lúc nào rảnh Em cũng tập xướng âm phát hát cho nó luột!:D

lequynhan

Well-Known Member
- Giống kiểu bài "Những Nẻo Đường Phù Sa - Bảo Phúc" à Bác... "Mí Rê Mí Đồ, Si Là Lá Son Lá Phà. Sòn Sòn La Sí, La Son Rề Mi Pha Són Mi..." :eek:
- Lúc nào rảnh Em cũng tập xướng âm phát hát cho nó luột!:D

Em thì chả hiểu gì cho lắm ;)
Hay bác làm 1 bài karaoke mà chỉ có các Xướng Âm ấy em thử nghe phát cho mở mang đầu não :D

asbanngay01

Well-Known Member
Em thì chả hiểu gì cho lắm ;)
Hay bác làm 1 bài karaoke mà chỉ có các Xướng Âm ấy em thử nghe phát cho mở mang đầu não :D
Bác Nhân hát bài múa sạp đê !
"Sòn Sòn Sòn Đô Sòn ..." hix . Vấn đề là khi người nào đó thích hát cao hơn 1 tone vì không sướng âm chuẩn hay thích hát cao hơn cho hợp giọng , nên hát câu Sòn Sòn ... lại ở cao độ Là Là Là Rê Là cũng không ảnh hưởng gì bác ạ . Rất ok và tự do làm điều đó . kiểu như đang hát thì chủ định tăng tone đoạn cuối thêm 1 tone hay nửa tone cũng rất hay . Nên tăng 1 lần thôi không như có 1 bản múa sạp hết 1 đoạn lại tăng tông 1 lần nghe loạn xì ngậu lên ý . Ngày xưa Bằng Kiều hát bản Một Ngày Mùa Đông cũng thế , tăng đến mấy lần ấy nghe hơi mệt !

vinaguy

Well-Known Member
Bác Thong_The hoặc bác nào cũng được cho em xin lại bài Xa Nhau Ta Xa Nhau - Minh Tuyết (Hàng của bác Thong_the mới làm cách đây ít hôm). Em lỡ tay làm hỏng mất mà tìm lại mãi không ra. Em cám ơn trước

hai_456ct

Well-Known Member

https://www.fshare.vn/file/RC36BPELHE9T
Bác Thông Thế có bài Bao giờ biết tương tư do Trần Thái Hòa trình bày không cho mình xin.Cảm ơn nhiều.

Trau Dien

Well-Known Member
Liên khúc Một trời kỷ niêm - Lưu Chí Vỹ ft Dương Hồng Loan ft Lý Diệu Linh ft Hồng Quyên (Hàng của bác Thanh Sơn Kova)

https://www.fshare.vn/file/K84OSNMWG8HI

Tò mò muốn coi thử Beat của bác Thanh Sơn có gì mới lạ không? trong khi kiểm tra Beat phát hiện vào lúc 13'15'' nổi lên hàng chử Quảng cáo này trong khoảng 15''. che hết cả lời ca. Không biết chỗ này phải ca thế nào đây?

Chắc có lẽ phải nhờ Mod tìm Thất thủ mắm thối, kẻ chuyên lấy Karaoke của người khác làm rồi xóa Logo đi làm của riêng mình, tiện tay xóa luôn hàng chữ Quảng cáo này đi giùm....

engsovinam

Moderator
Tò mò muốn coi thử Beat của bác Thanh Sơn có gì mới lạ không? trong khi kiểm tra Beat phát hiện vào lúc 13'15'' nổi lên hàng chử Quảng cáo này trong khoảng 15''. che hết cả lời ca. Không biết chỗ này phải ca thế nào đây?

Chắc có lẽ phải nhờ Mod tìm Thất thủ mắm thối, kẻ chuyên lấy Karaoke của người khác làm rồi xóa Logo đi làm của riêng mình, tiện tay xóa luôn hàng chữ Quảng cáo này đi giùm....
Theo ý em thì cứ thấy chữ nào nằm trên là ưu tiên hát chữ đó, chữ nằm dưới bỏ đi bác! :D
P/S: em bo xì thím mắm thối đó rồi bác!;)

vinaguy

Well-Known Member
Thằng phờ share nó khùng, em rar rồi up lại bên trên rồi đó bác :)
Thanks bác. Quá nhanh. Mà bác ơi, ai xóa mất mấy bài của bác post hôm trước rồi. Chính là bài Xa nhau ta xa nhau - Minh Tuyết và bài Khi Em đã yêu - Thanh Hà. Em đã phải tìm theo ngày up của bác luôn mà tìm không được (té ra là bị xóa)

Bên trên