Mỗi Ngày Một Bài Karaoke

bachiep2525

Well-Known Member
Các bác giúp em ngoài lề xúi được không ?
Em đang tính nâng cấp thêm cho dàn karaoke của em 1 con ổn áp Lioa 5Kva
tại vì em nghe nói nguồn điện vào thiết bị điện của mình ( amply micro sub ) lúc nào cũng không đủ 220V làm cho tiếng nhạc yếu đi
Em không biết nếu mua về có làm nhiễu thêm giàn karaoke hay có hay hơn được không các bác
Mong các bác nhiệt tình giúp em với

lequynhan

Well-Known Member
tại vì em nghe nói nguồn điện vào thiết bị điện của mình ( amply micro sub ) lúc nào cũng không đủ 220V làm cho tiếng nhạc yếu đi
Em không biết nếu mua về có làm nhiễu thêm giàn karaoke hay có hay hơn được không các bác

Bác sang box bàn về thiết bị ổn áp của bác Cả justbenice
http://www.hdvietnam.com/threads/bien-ap-cach-ly-made-in-viet-nam.949751/
Hỏi các bác bên ấy đảm bảo chả gì không biết :)

chetvitinh

Active Member
Đêm Nhớ Người Tình - Lưu Ánh Loan 1080P

bac lam luon sub cho khuc dau noi chuyen thi hay hon

http://www.fshare.vn/file/D2W3EJ6XZW87

asbanngay01

Well-Known Member
Micro bác khỏi lo vì cục nhận có nguồn ổn áp bán dẫn IC 1812 . Nó nhận điện áp từ adapter thay đổi từ khoảng 13v-16v đối với loại biến áp thông thường . Và nó luôn ghim điện áp ra nuôi các mạch phụ tải ở 12v (Riêng các mạch vi xử lý được ghim lần nữa ở điện áp 5v bởi IC 7805 - tương tự như trên) . Chỉ trừ khi ở nơi bác sống điện áp quá tồi (Nguồn adapter 12v thực tế được tụ lọc lên tới đỉnh khoảng 16v - Khi nào điện áp này bị tụt xuống 12,5 v thì IC ổn áp mất tác dụng gây tiếng ù ở mic) . Các mạch tiền khuếch đại trong tăng âm đều được nuôi qua các IC ổn áp tương tự . Chỉ có mạch công xuất là xài điện không được ổn áp mà thôi .
Tất nhiên là lioa không gây ra nhiễu nhưng mà bác phải đấu đúng âm dương ở đầu vào và không nên dùng phích cắm . Bởi vì nếu đấu sai âm dương ở nguồn vào thì ví dụ ở đầu ra 100v hay 110v (dùng cho các loại âm ly xuất Mỹ hay gọi là hàng nội địa) - sẽ có 2 cực đều mang điện dương là 220v và 120v không an toàn lắm , và có nguy cơ gây nhiễu nhiều hơn . (Muốn an toàn nữa và ít nhiễu nữa thì ta làm tiếp địa cho tăng âm) . Nếu nơi bác ở điện áp khá tốt thì không nên dùng lioa , còn nếu điện áp quá kém vào giờ cao điểm thì mới phải dùng đến nó . Tại sao lại phải đắn đo như vậy bởi vì : Trong thực tế các thiết bị kiểu như lioa dùng với nguồn điện quá tồi kiểu phập phù - Cả hai thứ đó là nguyên nhân làm phồng , khô hay nổ tụ lọc nguồn . Các tăng âm đắt tiền có những cặp tụ hay nhiều cặp tụ rất đắt tiền mà không có hy vọng thay thế bằng các tụ rẻ tiền trên thị trường . Nếu buộc phải dùng đến lioa thì không nên tham giải rộng kiểu 90 V- 250 V mà chỉ dùng dải hẹp kiểu 150 V - 250V . bởi vì hệ thống sẹc vô cơ khí nó chậm chạp chứ không nhanh "như điện" được nên khi điện áp lưới giảm thì mạch so áp lệnh cho mô tơ kéo chổi than , gạt nhiều , hòng làm giảm số vòng cuộn sơ cấp để kích điện áp lên cao . Nhưng ngay sau đó điện áp chợt dâng cao thì hệ thống gạt lại không kịp (Ví dụ chậm mất nửa giây thì tụ nguồn đã bị bơm 25 phát điện áp vượt tới ngưỡng có thể bị đánh thủng) Bằng chứng là các tăng âm bị nổ tụ mang đi "viện" thường là ở nông thôn - các vùng có điện áp quá tồi gây ra . Chưa nổ tụ mà chỉ phồng thôi đã có thể là khô tụ rồi .
Mạch ổn áp nhanh tức thì có ở các bộ nguồn xung rời cho mic hay lap top . Có một số mixer , tăng âm hay cục công suất cũng được thiết kế nguồn xung rất tuyệt vời . (Em cũng thích thể loại đó vì hay cơ động nên thích mang vác nhẹ nhàng đó bác ạ . Để một chỗ thì nặng tí không sao nhưng mà phải lo ổn áp cho nó .)

Chỉnh sửa lần cuối:

TiTa0108

Well-Known Member
Có Bác nào trấn thủ thành trì hiện tại, cho Em xin lại bản :
Giấc Mơ Chapi - Chế Phan
Em lỡ làm mất bản này rồi, nhờ các Bác up lại giúp Em với!

vandien

Well-Known Member
Cảm ơn bác nhiều, chỉ là dạo này em hơi nhiều việc tí thôi ạ!
Cuối tuần rảnh được chút buổi tối nên phệt vài chữ gửi các bác kẻo các bác lại quên em mất! :D
Anh Em chờ hàng của Bác mà nghe Bác nói lại buồn,sợ bác nhiều việc nên quên Anh Em thì có!

vn83

Bác nào có mấy bài này cho em xin với:
  • Về quê ngoại - Tâm Đoan & Ngọc Hồ
  • Chút kỷ niệm buồn - ???

Thanhnguyenvanltdn

Well-Known Member
Âm lượng yếu hay mạnh không lệ thuộc vào nguồn điện đâu bạn ơi. Mà cái chính là ampli có đủ công suất để kéo loa hay không, loa có độ nhạy cao hay không, cáp kết nối giữa các thiết bị và loa có tốt hay không và nguồn phát có chất lượng tốt hay không đó mới là những yếu tố quan trọng bạn cần phải xem xét. Chào bạn

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT
Nên mua bác ạ

Bên trên