Mỗi Ngày Một Bài Karaoke

LOAN8338

Well-Known Member
Phần mềm này em thích quá , tuy nhiên em chọn bit rate hoặc chọn dung lượng file out xong nhấn ok rồi , thì thấy nó không đúng hẳn với thông số mình đặt . Nó biến thành từng nấc , có thể lớn hơn hay nhỏ hơn ý muốn của mình . Hay là em chưa chọn đúng chỗ bác nhỉ ?

Phần mềm này em thích quá , tuy nhiên em chọn bit rate hoặc chọn dung lượng file out xong nhấn ok rồi , thì thấy nó không đúng hẳn với thông số mình đặt . Nó biến thành từng nấc , có thể lớn hơn hay nhỏ hơn ý muốn của mình . Hay là em chưa chọn đúng chỗ hai bác nhỉ ?
khi dùng divx 10, thông thường mình chọn custom resolution trước nếu mình muốn cho hình ảnh lơn bản gốc, sau đo mình mới chọn video bitrate, ở bitrate mình highlight và cho vào con số mình muốn,(mình chỉ thêm hoặc thay con số ngàn), khi thay con số ngàn, phía dưới màn hình, con số MB của "estimated file size" sẽ tăng hoặc giảm xuống, bạn đừng
dùng nấc lên xuống mất thời gian, bạn dùng con chuột và cho vào con số nhanh hơn, cái con số bitrate nó lên xuống khoảng 300 kbps, nó là variable bitrate chớ không phải constant bitrate. anh em cùng học hỏi với nhau, nếu sẵng sàng cùng các anh em nghiên cứu

dhq

Well-Known Member
Cám ơn bác nhé

Thật ra là vầy, ví dụ em có 1 bản nhạc VOB, Beat bị lệch với chữ
Lấy Beat đó ra chỉnh sửa, chỉnh xong mux bằng MKVmerg thì nó thành File MKV (vẫn còn Zin, chỉ thay bikini thôi)
Vấn đề, em muốn convert File MKV này trở về VOB, không phải là rename nhé, vậy đó.
Có phần mềm này đó bác, mà em đang ở chỗ làm ko up cho bác được. Tuy nhiên bác cũng phải xác định trước là đã convert thì chất lượng của file sẽ không còn được như lúc đầu đâu. Lát về em up cho.

link : http://www.mediafire.com/file/98npt2g990t7o3q/ConvertXtoDVD_Portable.iso

Chỉnh sửa lần cuối:

yeumaingannam

Well-Known Member
nè bác truongphibao

TTDVTH - Ngay Tho [VCD to .VOB]

https://www.fshare.vn/folder/KKUCSR4X7TBT

vandien

Well-Known Member
bác lại hoài cổ rồi, theo em biết thì vob cũng như mkv đều là file container chứa video, audio, sub.
vob là container kiểu cũ tương thích cho các đầu dvd, giới hạn đóng gói một số định dạng video và audio, vob cũng không thể lớn hơn 1G nên bác thấy trên dvd sẽ chia thành 4 hay 5 file vob 1G, do video phát triển hình ảnh cao hơn, dung lượng lớn hơn nên dvd không còn phù hợp, container vob cũng không phù hợp không lẽ 1 disk bluray chứa 40 file vob nên container mới ra đời :):):)
Quá chính xác luôn,vob hay mkv kg quan trọng,miễn chất lượng tốt thì OK,theo mình nghĩ!Có nhiều Bác thích vob vì nghĩ nó zin,chưa qua chế biến,audio tốt hơn,giống như tâm lý đàn ông VN chỉ thích vợ còn zin,chưa qua tay anh nào vậy!

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhnguyenvanltdn

Well-Known Member
Bác vandien hoặc các bác có biết phần mềm nào convert sang định dạng VOB (giống như Rip từ DVD) vẫn giữ nguyên 2 Track âm thanh không?

Mục đích em muốn convert các File mkv sang định dạng VOB (đôi khi Beat bị lỗi, chỉnh sửa xong Mux thành mkv, sau đó chuyển lại VOB)
Em thử rename từ mkv thành VOB, nhưng em thấy nó sai sai, không hợp lý cho lắm

Em đã thử một vài phần mềm khác nhưng đa số chưa hài lòng cho lắm.
Bác thử dùng convertxtodvd xem sao ? Thân

LOAN8338

Well-Known Member
Quá chính xác luôn,vob hay mkv kg quan trọng,miễn chất lượng tốt thì OK,theo mình nghĩ!Có nhiều Bác thích vob vì nghĩ nó zin,chưa qua chế biến,audio tốt hơn,giống như tâm lý đàn ông VN chỉ thích vợ còn zin,chưa qua tay anh nào vậy!
haha! bác vandien quên câu "vợ cả không bằng vợ bé, vợ bé lại thua vợ trộm"

vantoan19812002

Active Member
Phải! Ở Việt nam lạm dụng danh từ xưng «Thầy» quá dễ dãi nên đôi khi trở nên lố bịch. Hễ biết được cái gì kiếm ra tiền là tự mở trường, kiếm vài ba thằng học trò, mình cũng được gọi là «Thầy»

Tư cách thì không có, nghề nghiệp thì không thông, văn hóa thuộc loại « Bắt Cá lăn Dưa, ngồi đầu cầu thổi ống Tiêu» nhờ biết thổi Tiêu cũng theo xu hướng mở trường dạy, cũng được gọi là «Thầy». Ra nước ngoài học vài ba năm ngoại ngữ, phát âm thì sai bét, nói Tây chưa hiểu, cầm được cái chứng nhận đã học qua khóa Ngoai ngữ… dành cho Ngoại kiều, về VN đua đòi mở trường dạy cũng được gọi là «Thầy». Vậy những người sống mấy chục năm ở nước ngoài, giao tiếp với Tây hàng ngày trong công việc, phải gọi họ bằng Sư tổ sao?

Làm «Thầy» ở nước ngoài đâu có dễ ăn vậy. phải chạy hết chỗ này đến chỗ kia học hỏi, phải có trình độ, kiến thức, tư cách, đạo đức, biết cách giao thiệp, biết lắng nghe, biết học hỏi, có óc cầu tiến, nhịn nhục, kiên nhẫn, chứ đâu phải cái thứ chợ búa biết vài miếng võ mèo cào đem về dạy cho con mình rồi gọi nó bằng thầy. Sao dễ dãi vậy….

Ở đây lấy được cái bằng «Thầy» dù là ngành nào ra thì cũng trầy da tróc vẫy, lại còn phải đi xin việc làm nếu không tìm được thì 2 năm sau cái bằng đó vô giá trị lại phải học lại, còn nếu có việc thì phải vài tháng lại phải đi học thêm để trau dồi kiến thức, đánh giá và kiểm điểm lại những việc làm đã qua. Nên khi nói chuyện với họ thấy rất gần gủi biết lắng nghe, biết sửa sai, xin lỗi khi bị phàn nàn về một vấn đề gì đó…

Chứ đâu có tự ái, mất dạy, vô giáo dục chưa nói đã văng tục vào mặt người ta như thằng thehien_Am này chứ.

Xin các bác hãy định nghĩa danh từ xưng hô «Thầy» chính xác và tôn trọng kẻ thực sự có trình độ, có tác phong, tư cách và văn hóa, đừng gọi kẻ bá láp bằng thầy kẻo không lại làm ô uế «chữ Thầy và người giữ chức vụ đó»

Cảm ơn các Bác.
Hôm trước em có dùng từ Thầy với bác ấy, đáng lý ra em phải dùng từ "Thầy" trong ngoặc kép mới đúng. Đã làm bác định nghĩa về Thầy rất sâu xa, và từ "Thầy" của em cũng hàm ý như bác diễn giải đấy ạ.Thôi chuyện cũng qua rồi, bác cứ vui vẻ đi ạ.

thong_the

Well-Known Member
thành thật mà nói, với sự tiến bộ của khoa học kỹ thuật,đa số anh em dùng TV là 1080 hoặc 4k cùng với 16:9 hoặc 17:9 màn hình, nếu mình dùng vob video với resolution chỉ có 720x480 dù bit rate có là 15 mb, hình ảnh có sắc sảo chút nhưng không thực tế vì với 5 phút video cần khoảng 1 gb, vì vậy format với m2ts, mp4, mkv với H264, H265 codec là con đường nên chọn; chỉ là còn 1 số anh em vẫn còn dùng loại máy cũ chỉ có thể hát dat, avi, và vob nên bóp bụng đi convert sang vob để cho mọi người cùng thưởng thức.
nếu bạn muốn convert mkv sang vob, giữ nguyên phẩm chất của video, bạn dùng xmedia recode cũng làm được điều đó mà ..nói hơi nhiều :p

Nếu dùng các phần mềm để chuyển sang vob thì em nghĩ vô ích vì file vob khi đã rip ra khỏi dvd thì không còn play được trên dvd nữa, vì thế nếu muốn chuyển để có thể play được trên dvd thì phải dùng phần mềm để tạo thành dvd, lúc trước khi chỉ có đầu dvd em thường làm chuyện này, vì có nhiều bác thích vài bài trên dvd này vài bài trên dvd nọ, nên phải rip ra chọn bài rồi burn ra thành dvd mới :):):)

vandien

Well-Known Member
Nếu dùng các phần mềm để chuyển sang vob thì em nghĩ vô ích vì file vob khi đã rip ra khỏi dvd thì không còn play được trên dvd nữa, vì thế nếu muốn chuyển để có thể play được trên dvd thì phải dùng phần mềm để tạo thành dvd, lúc trước khi chỉ có đầu dvd em thường làm chuyện này, vì có nhiều bác thích vài bài trên dvd này vài bài trên dvd nọ, nên phải rip ra chọn bài rồi burn ra thành dvd mới :):):)
Mình thấy AE thích vob vì họ cho là âm thanh nguyên chất của các TT hay hơn là mkv khi bị xào nấu lại,vậy ý nghĩ này có đúng kg Bác?

thong_the

Well-Known Member
Mình thấy AE thích vob vì họ cho là âm thanh nguyên chất của các TT hay hơn là mkv khi bị xào nấu lại,vậy ý nghĩ này có đúng kg Bác?

Theo em thì không vì nếu âm thanh gốc mà vấp từa lưa hay nhỏ xíu thiếu treble bass bị nhiễu nói chung là có lỗi thì mới phải xào lại cho chuẩn (đi thẩm mỹ là đi làm đẹp chớ ai lại đi làm xấu) :):):)

Vutunglam

Member
Các bác cho em xin bài hát : LK Hai vì sao lạc - Sao rơi trên biển của Mạnh Đình với .
Em cảm ơn nhiều ạ

vandien

Well-Known Member
Theo em thì không vì nếu âm thanh gốc mà vấp từa lưa hay nhỏ xíu thiếu treble bass bị nhiễu nói chung là có lỗi thì mới phải xào lại cho chuẩn (đi thẩm mỹ là đi làm đẹp chớ ai lại đi làm xấu) :):):)
Bác ơi,ý mình muốn hỏi là khi file vob OK,thì những bài các Bác trên DĐ đã "HD hóa"âm thanh có bị kém hơn khi ra file mkv kg?Tức là kém hơn file gốc vob,nhiều AE nghĩ vậy nên họ vẫn đòi vob khi y/c một bài nào đó!

thong_the

Well-Known Member
Bác ơi,ý mình muốn hỏi là khi file vob OK,thì những bài các Bác trên DĐ đã "HD hóa"âm thanh có bị kém hơn khi ra file mkv kg?Tức là kém hơn file gốc vob,nhiều AE nghĩ vậy nên họ vẫn đòi vob khi y/c một bài nào đó!

nếu dùng meguide hay các phần mềm đóng gói thì thực tế thì chả có gì thay đổi, chẳng qua bỏ cái hộp cũ thay cái hộp mới thôi, trừ khi mấy bác ấy có convert hay dao kéo thì mới bị thay đổi.
Khi đóng gói thành mkv bác thấy file nhỏ đi chút xíu, đó lá vì đóng gói cũ phải có quy cách (có bao bì, niêm phong, cột dây...) mới qua hải quan được, bây giờ phong cách mới đơn giản hóa, cứ bỏ vào thùng mà khiêng qua :D:D:D

Chỉnh sửa lần cuối:

tamyeutham

Well-Known Member
nếu dùng meguide hay các phần mềm đóng gói thì thực tế thì chả có gì thay đổi, chẳng qua bỏ cái hộp cũ thay cái hộp mới thôi, trừ khi mấy bác ấy có convert hay dao kéo thì mới bị thay đổi.
Khi đóng gói thành mkv bác thấy file nhỏ đi chút xíu, đó lá vì đóng gói cũ phải có quy cách (có bao bì, niêm phong, cột dây...) mới qua hải quan được, bây giờ phong cách mới đơn giản hóa, cứ bỏ vào thùng mà khiêng qua :D:D:D
Giờ thì em đã hiểu, thôi không đòi VOB nữa, có sao để vậy, giờ phải thay đổi để phù hợp với cái mới thôi.

LOAN8338

Well-Known Member
Bác thử dùng convertxtodvd xem sao ? Thân
convertxtodvd là hàng tốt, mỗi 1 lần convert mình có thể convert 99 bài nhạc; chỉ khổ sau khi convert mình phải rename lại tên hoặc số những bài nhạc, khi dùng các bạn cố gắng cho 200MB cho mỗi bài tân nhạc còn tân cổ nhạc cần cao hơn nếu bạn muốn giữ phẩm chất của video

vandien

Well-Known Member
Đã xong phần audio,còn phần video,có mập,lùn,cao,ốm và fit màn hình 16.9 kg bác?

thong_the

Well-Known Member
Đã xong phần audio,còn phần video,có mập,lùn,cao,ốm và fit màn hình 16.9 kg bác?

Phần video nếu mấy bác ấy đã làm lại thành HD đương nhiên có thay đổi, vob thường chứa video mpeg2. mấy bác làm lại sẽ là mpeg 4. (vob không đóng gói được mpeg 4)
Nếu là file vob do mấy bác muốn chuyển audio 1 thành 2 (beat hay music trước) mà đóng gói lại thành mkv thì chả có gì thay đổi, lúc này cũng cái video đó (mpeg2) bác vào phần mềm play hay trên tv chỉnh 16:9 là nó kéo hình dài ra thành 16:9 thôi (mập lùn) :):):)

Bên trên