Mời thành viên tham dự Offline test mù các dòng loa cho Home Theatre

yenthanh67

Ðề: Mời thành viên tham dự Offline test mù các dòng loa cho Home Theatre

ngoài hn bh mới có

aliasleo7

Member

Mình đăng ký 1 vé :D

Bùi Công Luật - 0937.478.429

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Loa xem phim hay thì nghe nhạc hay bác mod ơi...........

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

do phòng nghe thử rất nhỏ nên rất hạn chế số lượng người nghe, em xin ngừng đăng ký ở đây ạ. Những người được chọn sẽ có pé kế toán gọi thông báo ạ.

Rất cảm ơn mọi người đã nhiệt tình tham gia, hẹn gặp mọi người trong các buổi offline sau!

vhtq2014

Theo mình nghĩ thì chơi ổn 3 món trên sẽ chơi rất tốt nhu cầu xem phim. Nếu test dàn để xem phim thì rất dễ nhầm lẫn vì mức độ âm thanh, hiệu ứng, độ lớn của loa mid, độ chi tiết của loa, nó sẽ trộn lẫn nhau và rất khó để bạn nhận biết đc bộ loa của bạn có thật sự tốt hay kô.
Test loa tốt hay không thì việc đầu tiên là nghe nhạc nó phải tốt. Nghe nhạc tốt thì nó xem phim sẽ cực tốt.
Ngoài ra ban quản trị nói rất rõ : trang bị một cặp loa trong phòng Home Theatre của mình .

Chỗ này bạn ko sai, nhưng sai ở chỗ loa nghe nhạc tốt chưa hằn xem phim tốt, nghe nhạc chỉ cần dùng 1 cặp loa duy nhất tái hiện sân khấu trước mặt mình, như xem live vậy. Còn xem phim, yêu cầu phải có 1 hệ thống loa tối thiểu 5.1 để tái hiện môi trường trong phim,tạo cảm giác giác như mình tham gia vào phim chứ ko đợn thuần là xem nữa.Còn nghe nhạc mà dùng 5.1 thì lại ko hợp lý vì tuy nghe nó ảo diệu , lạ tai nhưng ko thật, bạn phải hiểu tại sao người ta làm ra đĩa DVD Audio, hay SACD( hỗ trợ âm thanh đa kênh) nhưng lại chỉ dùng những thiết bị tái tạo 2 kênh để nghe mà ko dùng Receiver trình diễn để khai thác hêt2 hiệu ứng của DVDAudio hay SACD... --> Ko thể đánh đồng 2 loại này với nhau được(bạn ko thể xem phim ngon lành chỉ với... 2 loa :) )

vhtq2014

Đúng rồi bác ạ
Em có bảo loa xem phim đâu, trong phòng Home Theatre nhưng mà nghe nhạc :)

Còn nếu nói như bác BuiAn thì mình ko có gì phải bàn cãi nữa, chẵng qua thấy cái tit Hometheater mà nói đến nhạc nhẽo nên mình thắc mắc xíu thôi vì có nhiều người( như mình) lầm tưởng là đi xem các thiết bị trình diễn Hometheater( theo nghĩa đen)thật, còn nhạc hay phim khi được nghe, được trãi nghiệm cũng quá tốt chứ sao :D

justbenice

Moderator

Ui các bác đọc kô xuyên suốt nội dung topic nên đều hiểu nhầm cả rồi. Nói chung là theo em biết thì BQT định tổ chức test mù vài cặp loa cột entry giá 10triệu , phục vụ tốt cho dàn nghe nhìn của các bác. Mục đích là cả phim lẫn nhạc. Nhưng do điều kiện phòng test, thời gian test, số lượng người tới test nên để cho gọn nhẹ sẽ chủ yếu tập trung vào chất lượng của cặp loa đó khi nghe vài thể loại nhạc thôi. Và em nghĩ đây là điều hết sức thú vị, xứng đáng để bỏ thời gian đi nghe. Nghe loa đắt rất dễ, nhưng nghe vài cặp loa giá 10tr lại không dễ chút nào.

Còn ý kiến của em là ý kiến cá nhân, em nghĩ 1 cặp loa nếu thể hiện tốt nhạc thì đủ để đánh giá nó là loa tốt hay không cho phim rồi. Nếu các bác vẫn còn muốn tiếp tục bàn bạc về vấn đề loa nghe nhạc xem phim có hay không thì anh em mở thêm topic mới cho xôm.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Chỗ này bạn ko sai, nhưng sai ở chỗ loa nghe nhạc tốt chưa hằn xem phim tốt, nghe nhạc chỉ cần dùng 1 cặp loa duy nhất tái hiện sân khấu trước mặt mình, như xem live vậy. Còn xem phim, yêu cầu phải có 1 hệ thống loa tối thiểu 5.1 để tái hiện môi trường trong phim,tạo cảm giác giác như mình tham gia vào phim chứ ko đợn thuần là xem nữa.Còn nghe nhạc mà dùng 5.1 thì lại ko hợp lý vì tuy nghe nó ảo diệu , lạ tai nhưng ko thật, bạn phải hiểu tại sao người ta làm ra đĩa DVD Audio, hay SACD( hỗ trợ âm thanh đa kênh) nhưng lại chỉ dùng những thiết bị tái tạo 2 kênh để nghe mà ko dùng Receiver trình diễn để khai thác hêt2 hiệu ứng của DVDAudio hay SACD... --> Ko thể đánh đồng 2 loại này với nhau được(bạn ko thể xem phim ngon lành chỉ với... 2 loa :) )

Bác này nói quá chuẩn ............................

minhlh11

Member

Cho mình đăng ký 1 suất:
Lê Hoàng Minh
0903.784407

tuan_ipad2

Well-Known Member

Phòng bé mà số lượng người đăng kí mỗi lúc càng đông như vầy thì chắc bốc thăm rùi, hì vọng ngoài Hà Nội sẽ có một buổi như vậy

lenhhoxung

Active Member

đăng ký 1 vé

Lê Việt Hưng
Dt : 0908202403

DanielTran

Well-Known Member

Loa nghe nhạc chỉ cần đảm trách dải tần của các nhạc cụ và giọng hát; hệ thống loa xem phim thường phải có thêm sub cho các tiếng nổ siêu trầm, và phải mở rộng thêm dải siêu cao cho các âm thanh giả lập điện tử như tiếng gươm đao, đạn bắn bùm chéo,...

Như vậy nếu dải thấp đã có sub, và dải cao chỉ liên quan đến củ loa treble, mà củ này thì hầu như không phụ thuộc vào chất lượng thùng loa; trừ ra hai yếu tố đó thì loa nghe nhạc và loa xem phim cũng có cùng dải tần như nhau.

Điểm lại trong lịch sử đến giờ thì tất cả các hãng đều ưu tiên làm loa nghe nhạc, dành hết mọi tâm huyết nghiên cứu cho ra một cặp loa nghe nhạc hay, với những triết lý khác nhau, đều hướng đến một cặp loa có nhạc tính; chẳng có hãng nào bảo rằng tôi làm ra cặp loa này để nghe tiếng động hay!

Do vậy phổ biến một quan điểm, mà cũng là kinh nghiệm chọn một cặp loa xem phim hay, trước hết nó phải là một cặp loa nghe nhạc hay!

Nói cách khác một cặp loa nghe nhạc hay, rất dễ bổ sung để trở thành loa xem phim hay, nhưng ngược lại thì không.

Lê Thành Công
0902669882

vhtq2014

:D Thực ra cứ hiểu 1 cặp loa là được rồi. Tiêu đề cũng như nội dung topic không có gì sai về mặt ý nghĩa cả. Vì bác BuiAn ghi rất rõ Một cặp loa trong phòng Home Theatre . Mà thực ra các bác cứ nghĩ Home Theatre phải nhiều loa, nhưng dùng có 2 cái loa thôi thì vẫn là dàn Home Theatre 2.0 .

Vấn đề loa nghe nhạc xem phim có hay không, thì mình nghĩ chắc chắn nge nhạc hay xem phim sẽ hay. Các dàn loa xem phim khủng nhất đều dùng loa Cột làm surround và surround back, ví dụ như dàn dùng toàn B&W 802D làm front và surround chẳng hạn. Loa surround nó có tên là loa surround, mục đích của nó là phát ra âm thanh cho 1 kênh nằm trong các kênh âm thanh, thế nên nó thể hiện nhạc tốt thì thể hiện các âm thanh của phim cũng kô thể kém, vì tái tạo âm thanh của nhạc khó hơn âm thanh phim nhiều.

Tuy nhiên đây là topic đăng ký. Vấn đề loa nghe nhạc hay có xem phim hay không thì bác thanhyk mở thêm topic , anh em vào tám cho vui.

Hihi, chí phải, phải chi có thêm 1 topic kiểu này để tám cho vui, lại mở mang thêm hiểu biết :D

vhtq2014

Loa nghe nhạc chỉ cần đảm trách dải tần của các nhạc cụ và giọng hát; hệ thống loa xem phim thường phải có thêm sub cho các tiếng nổ siêu trầm, và phải mở rộng thêm dải siêu cao cho các âm thanh giả lập điện tử như tiếng gươm đao, đạn bắn bùm chéo,...

Như vậy nếu dải thấp đã có sub, và dải cao chỉ liên quan đến củ loa treble, mà củ này thì hầu như không phụ thuộc vào chất lượng thùng loa; trừ ra hai yếu tố đó thì loa nghe nhạc và loa xem phim cũng có cùng dải tần như nhau.

Điểm lại trong lịch sử đến giờ thì tất cả các hãng đều ưu tiên làm loa nghe nhạc, dành hết mọi tâm huyết nghiên cứu cho ra một cặp loa nghe nhạc hay, với những triết lý khác nhau, đều hướng đến một cặp loa có nhạc tính; chẳng có hãng nào bảo rằng tôi làm ra cặp loa này để nghe tiếng động hay!

Do vậy phổ biến một quan điểm, mà cũng là kinh nghiệm chọn một cặp loa xem phim hay, trước hết nó phải là một cặp loa nghe nhạc hay!

Nói cách khác một cặp loa nghe nhạc hay, rất dễ bổ sung để trở thành loa xem phim hay, nhưng ngược lại thì không.

Bạn nói đúng này, tất nhiên 1 cặp loa nghe nhạc hay( 1 cặp chính làm loa front) thì tất nhiên khi ghép thêm loa phụ trợ xem phim sẽ hay, thế nhưng hiệu ứng chỉ từ 1 cặp loa chính( âm dội từ sàn , tường, rồi thêm xử lý âm học phòng nghe.v.v...) ko thể nào hoàn hảo cho nhu cầu xem phim dc dù cặp loa đó nghe nhạc có hay đến đâu đi nữa, với những người cầu toàn, có lẽ 1 cặp loa chính mà xem phim chỉ đáp ứng 60% so với một bộ loa 5.1 chuẩn( sử dụng cùng loa front cho nghe nhạc) mà thôi, ko phải 95% như bác gì ý nói đâu, ví như nghe nhạc mà có Sub, center... thì nó ảo diệu, mất nhạc tính, còn mà xem phim chỉ có 2 loa thì đâu thể nghe duoc85 tiếng tên lửa nó bay chéo chéo từ sau lưng mình ra đằng trước đâu, hay nhờ có loa Sub mà có Bomb nổ mình muốn văng khỏi ghế luôn, điều mà nếu chỉ dùng 2 loa ko thể tái hiện được, hahahah..... :D

justbenice

Moderator

Bác vhtq2014 vẫn đọc và hiểu nhầm rồi. Ý bác DanielTran là loa được thiết kế nghe nhạc hay thì sẽ xem phim hay. Chứ không phải là 2 loa front hay là đủ kô cần các loa khác. Hiểu theo nghĩa đen là bộ xem phim 7 loa nếu cả 7 loa đó đều là loa nghe nhạc hay thì xem phim cũng sẽ rất hay.

hoantrau

Member

TRONG SÀI GÒN MẤT RÒI

logistics85

Đỗ Hữu Thịnh
0927286888

đăng ký tham gia

Cám ơn

Xin cho hỏi là mình test mù các dòng loa ở đây là test theo cách thức như thế nào vậy?
Xin cám ơn.

Bên trên