Một cái chết đau lòng

TTN

Member
Thoáng thấy cánh tay con trồi trên mặt nước, người cha đau đớn lao tới nhưng được mọi người giữ lại. Hơn nửa tiếng chờ điện cắt cũng là từng đó thời gian ông như hóa dại chứng kiến cái chết đau đớn của đứa con trai duy nhất.

Sáng 3/9, trong ánh sáng mờ của nhà tang lễ thuộc bệnh viện Nguyễn Tri Phương (quận 5, TP HCM), bức di ảnh của cậu bé Cồ Quốc Duy (13 tuổi) trong bộ đồng phục học sinh lung linh bên những ánh nến và khói hương nghi ngút.

Trước quan tài của em, người mẹ trẻ ngất lên ngất xuống trong vòng tay người thân. Chị đã vật vã suốt 3 ngày ròng. Những phút tỉnh táo hiếm hoi, chị cứ nhìn trừng trừng vào tấm di ảnh của con như không tin đây là sự thật. “Sao lại oan uổng thế này hả trời ơi”, người mẹ tức tưởi thốt lên rồi lại ngất lịm. Mọi người bảo rằng, càng gần đến giờ đưa tiễn Duy đi, chị càng đau đớn.

Ông Cồ Quốc Hưng, cha của Duy, cố tỏ ra bình tĩnh trước cảnh tượng đau lòng của gia đình. Thế nhưng, nhắc đến cái đêm định mệnh ấy (31/8), nỗi đau lại ập về, hiện rõ trong ánh mắt thất thần vẫn còn nguyên vẻ bàng hoàng của ông.

Duy là đứa con trai duy nhất của vợ chồng ông và cũng là cháu đích tôn của dòng họ. Chiều tối ngày 31/8, thấy con loay hoay dọn tập vở và xin phép đến nhà một người bạn (cùng hai đứa bạn khác), ông còn dặn dò chúng đi đường cẩn thận. Từ lúc Duy đi, ruột gan người cha tự nhiên nóng như thiêu như đốt. Đến khoảng 20 giờ, đột nhiên một đứa chạy về báo với ông là Duy bị điện giật ngoài đường. Không kịp mặc thêm quần áo, ông vội lao đến chỗ con gặp nạn.

Đến nơi (ngã tư Nguyễn Biểu - Trần Hưng Đạo), nhìn quanh quất không thấy gì, ông còn nguyện cầu đây không phải là sự thật. Đến khi được bạn Duy chỉ vào vũng nước dưới cây cột điện, ông điếng người nhận ra cánh tay bất động của con trồi trên mặt nước, cạnh chiếc xe đạp ngã chỏng chơ. Ngay lập tức, người cha đau đớn lao tới nhưng mọi người ở đây đã giữ chặt ông lại. Cố vùng khỏi tay họ nhưng không được, ông Hưng chết lặng đứng nhìn vũng nước đen ngòm nuốt chửng thân hình bé nhỏ của Duy. Luồng điện vô hình cứ giết dần đứa con trai yêu quý của mình. Xung quanh người cha đau khổ, hàng chục người dân vẫn liên tục gọi điện đến công ty Điện lực yêu cầu cắt điện tại khu vực này, nhưng phải hơn nửa giờ sau bóng đèn tại cây cột điện ấy mới tắt. Từng đó thời gian, ông Hưng như hóa dại.

Là người đầu tiên lao vào ôm lấy thi thể con trai ra khỏi vũng nước, ông Hưng đau đớn nhận ra Duy đã cứng đờ từ bao giờ. Sau bao nỗ lực cùng mọi người cứu chữa, ông đành chấp nhận sự thật đứa con thân yêu của mình đã vĩnh viễn ra đi.

“Phải chứng kiến cảnh con mình chết mà đành bất lực đứng nhìn. Đau lắm… Người ta chỉ bị điện giật vài giây thôi đã không sống nổi, đằng này con mình…”, người cha nghẹn lời, vẻ mặt căng cứng chịu đựng nỗi đau.

Theo ông Cồ Lê Huy (chú ruột của Duy), sau sự cố, Công ty Chiếu sáng công cộng TP HCM đã cử người xuống chia buồn cùng với gia đình ông, họ cũng đề nghị được hỗ trợ tiền mai táng cho Duy. “Vào lúc đau đớn này, chúng tôi chỉ chấp nhận tấm lòng của họ. Tuy nhiên, điều chúng tôi cần lúc này là sự thật và trách nhiệm của những người đã gây ra cái chết oan uổng cho cháu tôi và mong muốn sẽ không có gia đình nào phải rơi vào hoàn cảnh như thế này nữa”, ông Huy nói.

Ngoài cửa nhà tang lễ, từng tốp học sinh trong đồng phục của trường THCS Lý Phong (trường của Duy) lặng lẽ bước vào thắp cho bạn mình nén nhang cuối trước khi gia đình đưa Duy vào lòng đất lạnh. Bên cạnh quan tài, vài cô cậu học trò mắt đỏ hoe, tay mân mê chiếc quần jeans còn mới nguyên.

“Khi nghe tin Duy chết, tất cả thầy cô và bạn bè không ai tin là sự thật. Bây giờ chúng em chẳng biết làm sao, nhớ Duy quá nên góp tiền mua cho bạn cái quần này. Lúc còn sống Duy nói rất thích và định sẽ xin bố mẹ mua sau ngày khai giảng”, một cô bé nghẹn lời, nức nở.

VnExpress

cuongdoanvan

Well-Known Member
Ðề: Một cái chết đau lòng

tự dưng thấy mắt mình cay cay , thôi không làm việc nửa . đi ra ngoài lấy không khí , ngột ngạt quá

hanoicvn

đã đọc mấy lần tin này rồi, nhưng đọc lại, và tưởng tượng ra cảnh đó"............." em không cầm được lòng mình, những giọt nước lăn trên má..........

magic_ho

Banned

Không có nỗi đau nào bằng nỗi dau này, có tay có chân mà chằng làm gì đc .... !!!
Hãy hỏi xem ai làm ra nguyên nhân đau thương này ...???

VN168

Nếu ở nước phát triển, nhẹ thì sếp công ty chiếu sáng phải xin lỗi và bồi thường thỏa đáng rồi sau đó từ chức ( làm sao đổ thừa cho nguyên nhân khách quan được, ông trời có đấu dây và dán băng keo đâu , cũng các ngài cho đệ tử làm thôi. Và lúc kiểm tra nguyên nhân sự cố sao lại làm một mình mà không có đại diện bên khác hoặc dân làm chứng... ) Nặng thì phải xử lý hình sự.....

Nếu trong này có anh em nào trong nghành báo thì viết nhiều thêm về vụ này cho công lý được lên tiếng và giảm bớt những đau thương tương tự sau này.
:mad::mad::mad:

dragonlee

Well-Known Member

Thoáng thấy cánh tay con trồi trên mặt nước, người cha đau đớn lao tới nhưng được mọi người giữ lại. Hơn nửa tiếng chờ điện cắt cũng là từng đó thời gian ông như hóa dại chứng kiến cái chết đau đớn của đứa con trai duy nhất.
VnExpress

Thật đáng thương tâm cho người cha, không gì đau bằng nhìn người thân mình gặp nạn mà ko làm gì được :(
Nhưng em cũng thấy đáng trách là làm sao phải nhìn tuyệt vọng hơn nửa tiếng đồng hồ như vậy chứ?
Người xưa có câu " còn nước còn tát " , sao trong hoàn cảnh này ko ai làm gì trong hơn nửa tiếng đó ngoài đứng nhìn và gọi điện nhỉ?
Sao không kiếm nhiều áo mưa, bạt nilong hay đại loại cái gì đó cách điện nhằm nỗ lực cứu đứa bé?

HHN

Active Member

Cũng thấy cay cay mắt, không biết nói gì hơn, XIN CHIA BUỒN CÙNG GIA ĐÌNH !!!

mrpoms

Active Member

Ráng chống mắt lên xem vụ này có chìm xuồng như mấy vụ trước hay không?

VN168

Ráng chống mắt lên xem vụ này có chìm xuồng như mấy vụ trước hay không?

Chìm là chắc nên mọi người cùng góp sức đừng để cho nó chìm[-(.
Tội cho Ông trời suốt ngày bị đổ thừa !

qchung81

Member

Nếu ở nước phát triển, nhẹ thì sếp công ty chiếu sáng phải xin lỗi và bồi thường thỏa đáng rồi sau đó từ chức ( làm sao đổ thừa cho nguyên nhân khách quan được, ông trời có đấu dây và dán băng keo đâu , cũng các ngài cho đệ tử làm thôi. Và lúc kiểm tra nguyên nhân sự cố sao lại làm một mình mà không có đại diện bên khác hoặc dân làm chứng... ) Nặng thì phải xử lý hình sự.....

Nếu trong này có anh em nào trong nghành báo thì viết nhiều thêm về vụ này cho công lý được lên tiếng và giảm bớt những đau thương tương tự sau này.
:mad::mad::mad:

EM HOÀN TOÀN ĐỒNG Ý VỚI Ý KIẾN CỦA BÁC , EM ĐƯỢC BIẾT Ở VN CÓ NHIỀU VỤ TƯƠNG TỰ NHƯ VẬY RỒI, MẤY THẰNG CHA CÓ TRÁCH NHIỆM SAU KHI XẢY RA SỰ VIỆC TỤI NÓ NGHĨ LÀ ĐEM ÍT TIỀN ĐẾN LÀ XONG, COI NGƯỜI TA KHÔNG RA GÌ CẢ, ĐẾN LÚC CHÚNG TA PHẢI LÊN ÁN NHỮNG VIỆC LÀM NHƯ VẬY ! VÀI LỜI BỨC XÚC !!!!!!!!!!!!
THÀNH THẬT CHIA BUỒN CÙNG GIA QUYẾN!

nipponvn

Member

Thât quá đau lòng khi nhìn con mình gạn nạn mà không làm gì được.
Thành thật chia buồn [-O<

Thật đáng buồn, ở VN mình : điện ,đường, trường, trạm ,có cái nào ko gây bức xúc nhỉ ???
CHIA BUỒN CÙNG GIA ĐÌNH EM !!!

phungnguyen

nói ko phải chê bai chứ em thấy một vài chính sách, luật và cách hành xử của mấy thằng lãnh đạo mà để xảy ra những sự cố đó nó như cục cức vậy, cứ hễ xảy ra tai nạn là chối bay chối bỏ rồi mới bắt đầu tìm hướng khắc phục sự cố, để nghiên cứu ...

đọc tin mà em thấy đau lòng và xấu hổ khi cùng là người việt nam như mấy thằng đó vậy, tụi nó ko biết xấu hổ các bác nhỉ, để tai nạn xảy ra như vậy mà cố nói gàn ko có liên quan, vẫn bảo đảm kỹ thuật này nọ ...

các bác thấy có nhiều vụ tai nạn quá trời, lên báo cũng nhiều rồi cũng chìm xuồng cả, nào là đào cống sạt lở gây chết người, sập cầu (gần nhà em), hố voi trời mưa ko thấy đường để nhân dân đi vào té bị xe cán chết, hố ga nắp cống thi công để đó trẻ em đi bị hụt chân té chết, rồi bây giờ đến tai nạn điện, hic hic đau lòng quá các bác ạ ...

hồi em có thằng bạn, nó tốt nghiệp trước em một tuần lễ, nó kêu em đi xin việc làm em nói nó đợi tao một tuần nữa rồi cùng đi, ấy vậy mà nó đi ra đường bị mấy thằng đua xe tông bị thương nặng, khi vào bệnh viện gặp mấy thằng công an rồi bảo vệ hỏi tùm lum tưởng nó đâm chém vơí ai mà bỏ lơ đó đến khi nó mất máu nhiều quá chết luôn, thay vì thế thì nó ko lo cấp cứu mà đi làm cái chuyện tào lao để cho người ta chết, thấy tức không cơ chứ ...

em khinh mấy thằng không biết xấu hổ đó, hic hic ...

nhmt92

điện giật đúng là sát thủ vô hình

Bác nào không muốn vụ này chìm xuồng hãy đến gia đình nạn nhân, cùng chia sẻ, giúp đỡ và khởi tố vụ việc đến cùng.

vodanh2025

Thật đáng thương tâm cho người cha, không gì đau bằng nhìn người thân mình gặp nạn mà ko làm gì được :(
Nhưng em cũng thấy đáng trách là làm sao phải nhìn tuyệt vọng hơn nửa tiếng đồng hồ như vậy chứ?
Người xưa có câu " còn nước còn tát " , sao trong hoàn cảnh này ko ai làm gì trong hơn nửa tiếng đó ngoài đứng nhìn và gọi điện nhỉ?
Sao không kiếm nhiều áo mưa, bạt nilong hay đại loại cái gì đó cách điện nhằm nỗ lực cứu đứa bé?
đường ngập nước mà, chắc sợ bị chính chưởng

howtomiss

Member

tai nạn xảy ra gần nhà em luôn cách 2 con hẻm. Thực ra em ở đây 4 năm nay. Chỉ có năm nay mới xảy ra hiện tượng ngập khi mưa lớn. Lúc trước mưa lớn hơn nhiều vẫn ko ngập ở đoạn này.
Nguyên nhân:
1. Đào đường 2 bên Trần bình trọng và nguyễn biểu. Chặn cống thoát nước-> ngập.
2. Điện không an toàn.

Bên trên