Một số bài viết của Chip về HD và kỹ thuật HD

duy_vn31

Member
Ðề: Một số bài viết của Chip về HD và kỹ thuật HD

bác tien0768 này, người ta đã có công viết cho ae thì bác nên ủng hộ chứ

ps: anh CHIP muôn năm

puchi1488

xin chào cho mình hỏi là có mấy cái file .MKV từ những bạn post lên mega1280.com thì khi mình down xuống và extract ra thì lại có vấn đề vậy bạn (phim thì chạy rất nhanh còn tiếng thì lại ko có ji hết, lâu lâu thì nghe tiếng kít kít nữa). Cho mình hỏi là tại sao vậy bạn

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
CUDA = Compute Unified Device Architecture

Đại khái nó là một công nghệ của Nvidia cho phép dùng GPU (bộ xử lý của card màn hình) để giải mã phim HD nén, nhờ thế những máy tính có cấu hình CPU yếu cũng có thể xem được phim HD bình thường.

slamdunk

Member

các bài viết của bác Chip thật bổ ích cho những người mới bắt đầu làm quen với HD

hung68

CUDA la gi minh khong biet
Chào cả nhà!
Các bài viết của bác Chíp mình chưa đọc hết, nhưng xin cảm ơn trước vì lòng nhiệt tình với anh em.
Về CUDA mình google trên mạng thấy người ta nói như sau:
Vậy CUDA là gì? Có thể xem CUDA là một kiến trúc tính toán song song giúp các lập trình viên có thể khai thác sức mạnh của các nhân xử lý đồ họa cho công việc tính toán mà trước đây vốn chỉ là lĩnh vực mà các CPU nằm thế độc tôn. Các lập trình viên có thể giao tiếp với CUDA thông qua khá nhiều ngôn ngữ lập trình khác nhau, trong đó có C, C++, Fortran và kể cả Java... Kết quả là ngày càng nhiều những ứng dụng có thể sử dụng CUDA để xử lý độc lập mà không cần “ngốn sạch” tài nguyên CPU như trước. Nhờ sức mạnh tính toán này, thị trường card đồ họa được mở rộng ra không chỉ dành riêng cho các game thủ hay những chuyên gia đồ họa mà nó còn được dùng trong nhiều lĩnh vực khác.

Chính nhờ CUDA mà nVidia có thể chứng tỏ sức mạnh mới của mình với “kẻ tiên phong” PhysX từ nhà phát triển Ageia nhằm mô phỏng các hiện tượng vật lý trong phim ảnh, game hay các chương trình tính toán mô phỏng bằng cách tận dụng sức mạnh “thừa” của mình để xử lý các tác vụ vật lý – điều mà các CPU dù mạnh mẽ cũng khó mà làm được. Nếu bạn đã xem bộ phim 2012, chắc chắn rằng khung cảnh ấn tượng nhất chính là mức độ phá hủy vô cùng khủng khiếp của ngày tận thế với hàng ngàn mảnh vỡ khác nhau văng tung tóe khắp mọi hướng trong những cơn động đất trong khi những con sóng mềm mại nhưng hung dữ chồm lên từ đại dương sâu thẳm phủ trùm lên những thành phố tráng lệ đầy chân thực… Nhờ CUDA, những công đoạn dựng kỹ xảo hiệu ứng vật lý của công trình, của nước hay của không khí trong phim đã được rút ngắn đáng kể về mặt thời gian và công sức so với việc phải “vẽ” từng khung hình một như phương pháp truyền thống.

Xem ở trang: http://www.ddth.com/showthread.php?t=392038

longnd_hd

các bác chỉ bảo thêm cho em với

ocm05

có bác nào đã xài con egrat S7a pro chưa ? cho mình xin ý kiến nhé !. Thanks nhiều nhiều nhiều !

pixel

8. Tại sao CPU load chưa tới 100% mà phim HD vẫn giật hình, lệch tiếng?
- CPU chưa làm việc hết khả năng (mới chỉ 50-70%) nhưng xem phim HD vẫn bị giật, bài viết lý giải nguyên nhân và cách khắc phục

Bài này hình như bị xóa rối bác ạ

Thông Báo Từ Diễn Ðàn
Ðề tài không tồn tại hoặc đã bị xóa. Xin vui lòng thông báo với Ban Quản Trị nếu bạn chắc chắn đã nhập đúng đường dẫn.

1100

Member

Số 8, 10 bị hỏng rồi bác ơi !

Bên trên