Một số câu hỏi về âm thanh của HD.

latanh

Member
Chào các bro. Mình mới bập vào nghề HD thôi, hiện tại còn chưa đủ ổ cứng để chứa nhiều HD :D Tuy nhiên nhu cầu thưởng thức là vô tận, nên mình muốn hỏi các bro mấy thứ để tận dụng hết bộ máy còi của mình (hoặc ít ra thì đầu tư ít mà hiệu quả $-) )

Trước tiên post tạm cấu hình còi cọc lên:

CPU X2 5000+ BE (cái này có lúc hạ clock xuống 1GHz mà vẫn xem 720p ngon lành =D>)
Main Biostar 790GX XE
VGA On HD 3300
Sound On Realtek HD
Âm thanh thì có mỗi bộ all in one panasonic mua cũng 2 3 năm rồi.

Về phần hình ảnh thì đã tạm ổn với 1 em Sony 40" HD Ready (model 200V hay X gì đó, ko nhớ lắm)

Có điều phần âm thanh thì ko ổn lắm. Bộ all in one này mua đã lâu, lúc đó đâu có biết HD là cái gì đâu, vậy nên cái DVD của bộ này chẳng có optical hay coaxial in gì ráo. Vậy nên muốn có được âm thanh ít nhất là 5.1 thì sẽ phải đầu tư thêm. Mình thấy 1 số cái như sau:

_Main mình theo như tài liệu thì cổng HDMI có support HDCP. Cái này theo tìm hiểu hình như là hỗ trợ xuất cả âm thanh và hình ảnh. Vậy nếu mình mua thêm 1 Receiver có HDMI In là có âm thanh 5.1 hay 7.1 đúng ko? Vậy Receiver rẻ tiền nhất nào có hỗ trợ cái này?

_1 giải pháp nữa là mua 1 VGA Card có SPDIF in, HDMI out support cả Audio và Video, vì main mình có SPDIF out jumper trên main. Vậy VGA card nào hỗ trợ cái này? (Giải pháp này vẫn phải thêm Receiver)

_Giải pháp thứ 3 là mua 1 Receiver có hỗ trợ analog out, rồi dùng cổng có sẵn trên main để nối vào Receiver. Sound on trên Main mình support âm thanh 8 chanels (dùng tổng cộng 4 cổng xanh lá, đen, xám, da cam). Vấn đề vẫn là 1 Receiver rẻ tiền hỗ trợ cái này.

_Giải pháp cuối cùng là mua 1 sound card thật ngon, có đủ các loại cổng. Vẫn lại phải có Receiver?

Nhờ các bro tư vấn về các giải pháp trên, và lựa chọn cho những giải pháp đó.

Thanks các bro <:p

(Có thể mình viết hơi dài dòng lủng củng chút, sorry nếu bro nào thấy khó đọc quá :D)

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Một số câu hỏi về âm thanh của HD.

Nếu main của bạn đã có SPDIF out jumper bạn chỉ cần mua 1 cái cable để chuyển thành tín hiệu optical và coxial. Cable này bạn có thể tự chế cũng được.
Kiểu gì thì bạn cũng phải mua Receiver mới, khi đó chỉ cần nối optical out từ PC ra Receiver là ngon lành.

latanh

Member

Trước đây em cứ nghĩ SPDIF là để cho ra Coaxial, hóa ra cho ra cả Optical cũng được hả bác?

Giờ đang thiếu thốn, liệu có cái Receiver nào nhận Analog và rẻ rẻ chút ko bác?

Bác cho em hỏi luôn về cái HDCP. Liệu cái này có chuyển tải được DTS, hay là DTS HD ko? Vì em thấy giải pháp HDMI xuất âm thanh mà các bác bàn đến có vẻ tốn nhiều cho thiết bị, mà cái này thì HDMI onboard luôn.

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại

Rất nhiều receiver 2nd trong khoảng tiền 1tr, rẻ vì hình thức xấu chứ không phải vì tính năng hay hiệu năng kém.
Ở HCM bạn ra Nhật Tảo, ở Hải Phòng bạn ra Chợ Sắt chịu khó lùng là có.

duongbaba

Active Member

Cái sound trên mainboard của bác có 3 cái lỗ ra cho 6 cái loa: 1 lỗ ra cho loa Sub/Center, 1 lỗ ra cho Main Left/Right và 1 lỗ ra cho surround L/R. (Cũng có thể có thêm 1 lỗ nữa cho surround back L/R nhưng không cần)

Bác cứ thế mua dây về cắm tương ứng vào cái dàn all in one, nó có sẵn ampli (receiver)trong đó rùi.

latanh

Member

Không có mới đau bác ạ :(

Cái đầu DVD đó nó chỉ có 2 lựa chọn cho Audio In thôi, đó là 3,5mm jack và Stereo L/R. 2 cái này thì chịu không 5.1 được rồi.

duongbaba

Active Member

Cái cổng HDMI trên main của bác chỉ truyền hình ảnh thôi, chưa có main nào truyền được thêm âm thanh nữa đâu. HDCP chỉ là 1 chuẩn về bảo vệ bản quyền các phương tiện số hóa. Cụ thể là nếu bạn có 1 file phim HD mà bị HDCP lock thì khi xem nó sẽ xổ ra 1 tràng chửi bằng đủ thứ tiếng và hăm bắt nhốt bạn nữa kìa.

Chắc chắn bạn phải mua receiver, không chừng còn phải mua loa nữa kìa :)

Chỉnh sửa lần cuối:

hdfan

Well-Known Member

Cái cổng HDMI trên main của bác chỉ truyền hình ảnh thôi, chưa có main nào truyền được thêm âm thanh nữa đâu. HDCP chỉ là 1 chuẩn về bảo vệ bản quyền các phương tiện số hóa. Cụ thể là nếu bạn có 1 file phim HD mà bị HDCP lock thì khi xem nó sẽ xổ ra 1 tràng chửi bằng đủ thứ tiếng và hăm bắt nhốt bạn nữa kìa.

Bác í có thể mua receiver còn bộ loa của dàn all in one của bác í có thể tận dụng lại được, chừng nào có tiền tiếp thì đầu tư bộ loa sau nếu tính về kinh tế. Nếu bác í thừa lực thì chơi nguyên dàn loa mới luôn, còn một giải pháp nữa là theo bác chip chơi một dàn z500, z550 gì đó!!!!

latanh

Member

Thế là mình nhầm về HDCP rồi :D

Em vẫn còn câu hỏi về Receiver, chẳng biết loại nào hết cả. Loại nào có analog thì tốt :D

hdfan

Well-Known Member

Thế là mình nhầm về HDCP rồi :D

Em vẫn còn câu hỏi về Receiver, chẳng biết loại nào hết cả. Loại nào có analog thì tốt :D

Theo bác lực của bác định đầu tư bao nhiêu cho receiver? hoặc receiver+ loa? để có giải pháp tốt nhất là "hay trong tầm tiền".

latanh

Member

Receiver chắc dưới 300$ bác ạ. Loa thì dùng tạm bộ all in one này.

Mục đích là "tốt trong tầm tiền". Tuy nhiên hoàn toàn có thể thay đổi mục đích thành "cảng rẻ càng tốt". Bác cứ tư vấn cho em theo cả 2 kiểu là được.

hdfan

Well-Known Member

Receiver chắc dưới 300$ bác ạ. Loa thì dùng tạm bộ all in one này.

Mục đích là "tốt trong tầm tiền". Tuy nhiên hoàn toàn có thể thay đổi mục đích thành "cảng rẻ càng tốt". Bác cứ tư vấn cho em theo cả 2 kiểu là được.

Vậy thì chơi đồ 2hand thôi bác ạ, bác ra chợ xem có yamaha hay denon nào có dts thì chơi thôi bác ạ, vì đánh với bô loa all in one của bác cũng có thể không kén receiver lắm đâu!

manhthang

Huyền Thoại

Chơi với bộ loa có sẵn thì chỉ cần mua Receiver công suất nhỏ, muốn có thêm đường analog in nữa chắc Denon 14xx 2nd là lựa chọn hợp lý. Công suất 75W/ 1 kênh 8 Omh. Giá khoảng 2tr đến 3tr.

manhthang

Huyền Thoại

Chắc bác nhầm, tôi đang dùng main GA-EG45-DS2H và GA-EG43-S2H đều xuất hình và tiếng :D

Bên trên