Mua TV mới trước ngày 01/04/2014: cần chú ý gì?

tan_huy_93

Well-Known Member
Ðề: Mua TV mới trước ngày 01/04/2014: cần chú ý gì?

VTV đang làm gì với các kênh số mặt đất thế nhỉ, có bác nào biết không ?

Tình hình là chiều này em đang xem bóng chuyền thì nó bị như trong hình, sau đó em phải chuyển qua AVG để xem tiếp, xem xong em bật qua nó vẫn thế...em đi thả diều... lúc về mở TV bật hết các kênh mặt đất VTV đã đều xem được, tuy nhiên... đã xem được nhưng có điều là VTV3 HD và VTV6 HD đều có đóng dấu, kiểu như có khóa mã như các kênh của AVG ấy... Trước khi nó bị vậy thì không có dấu như thế.

Giữa tuần này là lượt về UCL, VTV lại giở trò thế này là thế nào các bác nhỉ ? VTV tính khóa để bán STB hay sao ?

nexus9x

Well-Known Member

VTV đang làm gì với các kênh số mặt đất thế nhỉ, có bác nào biết không ?

Tình hình là chiều này em đang xem bóng chuyền thì nó bị như trong hình, sau đó em phải chuyển qua AVG để xem tiếp, xem xong em bật qua nó vẫn thế...em đi thả diều... lúc về mở TV bật hết các kênh mặt đất VTV đã đều xem được, tuy nhiên... đã xem được nhưng có điều là VTV3 HD và VTV6 HD đều có đóng dấu, kiểu như có khóa mã như các kênh của AVG ấy... Trước khi nó bị vậy thì không có dấu như thế.

Giữa tuần này là lượt về UCL, VTV lại giở trò thế này là thế nào các bác nhỉ ? VTV tính khóa để bán STB hay sao ?
hình hỏng hết rồi bác.VTV mà làm thế thì,đài truyền hình quốc gia gì nữa :(

vnmaths

Member

SG vẫn ok. Mà VTV vẫn đang thử nghiệm, nên nó có làm sao cũng không trách được :)

vnmaths

Member

Oh đúng là VTV3HD và VTV6 HD đã còng thêm cái khoá, mà sao vẫn xem được :)

tan_huy_93

Well-Known Member

Đó là điều em đang thắc mắc và lăn tăn...

VTV đã còng VTV3 và VTV6 HD những vẫn xem được bình thường, VTV dùng còng loại gì nhỉ ..? Và liệu VTV chuẩn bị sẵn còng cho giữa tuần này để nhốt cả VTV3|SD lẫn VTV3|HD chăng... Và tương lai "nếu như" VTV có mua được bản quyền WC 2014 và nhốt...thì dân chúng đi ngủ sớm hết sao ?
Oh đúng là VTV3HD và VTV6 HD đã còng thêm cái khoá, mà sao vẫn xem được :)

blue050992

Có bác nào xài MyTV đã lên chưa nhỉ?

vnckien

Active Member

MyTV có dính dáng gì đến DVB-T2 đâu. Nó là giao thức khác mà bác.

tan_huy_93

Well-Known Member

Hôm nay 20/03 rồi, có bác chủ có tin gì về VTV1|HD không nhỉ ?
Em đang hóng Thời sự chuẩn HD trên Đài TH Quốc gia.

angel_of_dead_91

Well-Known Member

Hôm nay 20/03 mà em ở Hà Nội còn chưa đc nghe tin gì về việc số hóa bắt đầu triển khai sẽ như thế nào đây này :(
Quá chán với cách làm việc của mấy bố, ít nhất cũng phải báo cho dân biết làm thế nào để thu đc chương trình rồi thì số hóa có tác dụng gì. Sắp 1/4 rồi nói chuyện với hàng xóm họ cứ tưởng mình "chém gió" :-O

dhpaul

Well-Known Member

Hôm nay bác hóng thời sự 19 giờ trên VTV3 HD đê =)) thấy các chương trình thời sự bên VTV1 chuyển sang 16:9 rồi đấy =))

Hôm nay 20/03 mà em ở Hà Nội còn chưa đc nghe tin gì về việc số hóa bắt đầu triển khai sẽ như thế nào đây này :(
Quá chán với cách làm việc của mấy bố, ít nhất cũng phải báo cho dân biết làm thế nào để thu đc chương trình rồi thì số hóa có tác dụng gì. Sắp 1/4 rồi nói chuyện với hàng xóm họ cứ tưởng mình "chém gió" :-O
Lộ trình đề ra rất kêu, nhưng cái đầu tiên là tuyên truyền cũng còn làm không xong =))

vnmaths

Member

Mấy hôm nay thời sự VTV1 đã có nhiều tin quay theo chuẩn HD, tại trường quay cũng đã làm như vậy. Chắc sắp phát VTV1 HD thật rồi :)

tan_huy_93

Well-Known Member

Tỉ lệ khung hình là 16:9 thì em đã thấy, còn hình ảnh thì chưa phải là HD, em xem trên VTV3|HD.
Hôm nay bác hóng thời sự 19 giờ trên VTV3 HD đê =)) thấy các chương trình thời sự bên VTV1 chuyển sang 16:9 rồi đấy =))
Mấy hôm nay thời sự VTV1 đã có nhiều tin quay theo chuẩn HD, tại trường quay cũng đã làm như vậy. Chắc sắp phát VTV1 HD thật rồi :)

dhpaul

Well-Known Member

Cứ từ từ, phải để cho các bác setup lại hệ thống từ SD 4:3 sang HD 16:9 chứ :-"

tan_huy_93

Well-Known Member

Số mặt đất VTV đã có thêm lịch phát sóng, mỗi tội ngày giờ sai tùm lum. Chỉnh giờ tay hay giờ tự động gì cũng sai hết.
VTV nên chỉnh ngày giờ lại cho số mặt đất.

Chỉnh sửa lần cuối:

tan_huy_93

Well-Known Member

Sáng hôm nay liếc sơ trên VTV1 thấy đang nói về tần số và số hóa truyền dẫn...
.
.
.
Nghe nói thì hoàn toàn giống với những tài liệu đã đọc, lộ trình đến 2015, 2016, 2018 và 2020, đến 2015 80% dân có thiết thu hình và xem được truyền hình số, phấn đấu 100% đến 2020.

nam2178

Well-Known Member

Miền núi vùng sâu vùng cần gì tích hợp dvb-t2, vì có phủ sóng đến đâu mà cần; cứ sp nào ngon bổ rẻ phù hợp túi tiền bà con là được :), vì toàn dùng chảo roài.

Hiện nay nhà mình đang xài cáp HTVC, mấy lúc sau này họ sắp xếp lại các kênh thì hình ảnh không còn như trước nữa (toàn bị nhiễu hột) nghe nói họ đang chuẩn bị chuyển hệ thống Analog sang HD, do đó họ có khuyến cáo là nên sử dụng đầu thu HD hay STB. Mình cũng đang phân vân nên dùng STB hay HD vậy. KTV của họ đã tư vấn như thế này : nếu mình dùng STB thì sẽ dùng chung cho tất cả TV trong nhà nhưng không có thêm kênh (không biết cái này có thu lại những chương trình đang phát sóng), còn HD thì mỗi cái TV thì một cái đầu thu loại này thì thêm được nhiều kênh nữa (nghe nói cái này thu lại được).
Cho mình hỏi bác nào đã sử dụng qua HD của HTVC thì có thể tư vấn giúp cho mình với, và cho mình hỏi luôn nếu mình muốn thu lại các chương trình đang phát sóng trên TV qua ổ cứng thì mình cần trang bị thêm những thứ gì, và khi mình thu vào ổ cứng nó cho mình loại dạng nào, thí dụ dạng có đuôi .mpg, .avi, hay mkv.
Trước đây mình thu những chương trình TV đang phát sóng bằng PC (dĩ nhiên là phải có card TV rồi), nếu mình chuyển từ Analog sang HD thì cái PC của mình có còn thu những chương trình đang phát sóng trên TV nữa không. Mong các bạn tư vấn giúp cho. Cám ơn các bạn đã chia sẽ những thông tin bổ ích này.
Mình đang chờ hồi âm của các bạn.

Bên trên