Muay Thái thách đấu với chùa Thiếu Lâm

vumanhcuong

Ðề: Muay Thái thách đấu với chùa Thiếu Lâm

Xem truyền thuyết Lý Tiểu Long (The Legend of Bruce Lee) cũng có vụ này :D

Lendz

Có bác nào đứng ra cầm cái bắt vụ này hem ;))

ahxdtngh

Well-Known Member

Cái này mà có HD xem thì vui nhỉ.

Ủng hộ một phiếu cho Muay Thái!
Nhìn chung thì võ sĩ Thái có phần "sợ" đối thủ nên luôn ở thế phòng và giật lùi mỗi khi tấn công.
Nếu cú đá đoạn cuối mà trúng ngay phần gối hay bàn chân và võ sĩ Thái không bị ngã thì đẹp phải biết nhỉ? Gần giống trong phim!

Chỉnh sửa lần cuối:

dnghi

Member

Mấy chú TL nhớ đừng uống ... trà thanh nhiệt của Tung Của trước khi đấu nhé! Biết đâu chừng bài học xương máu của Hoắc Nguyên Giáp, Diệp Vấn được đem ra xài lại thì...

donnie

Mặc dù e cũng thích Muay Thái nhưng k ngờ lần này nó ngông ngênh tới vậy, đành ủng hộ cho Nga My và các môn phái TQ vậy hehe....Nhưng còn chuyện thắng thua thì khó nói các bác ah. Mặc dù chỉ là newbie của Muay trong 3 tháng nhưng e thấy dc cái lợi hại của môn võ này. Nó hiệu quả và rất nhanh. K bik lần này có dc xem trực tiếp ko, hay là phải đợi.......ra bluray :))

daicane

các bác có hơi ích kỉ quá không dzay!võ thuật phải đẹp mắt, phải công bằng,mấy bác áp đặt như vậy mất tinh thần còn nhà võ rồi còn gì(giận cá chém thớt) mấy bác mà đi học võ ngày một ngày hai bị đuổi là cái chắc.Thiếu lâm là môn phái lâu đời,thâm sâu khó đoán,nội công căn bản rất tốt.Muay thái thì đơn giản nhưng hiểm độc lại còn ngông cuồng....."ngựa non háu đá".... "chưa thấy quan tài chưa đổ lệ chưa thấy ái xệ chưa biết run" có ngày cũng mang nhục về nước cũng như ông cha ta có câu :"Núi cao còn có núi cao hơn"
Hãy đợi đấy

nham18

Member

Ko biết vụ này có chắc chắn sẽ biết được kết quả ko. Nếu có em đứng ra tổ chức kèo cho các bác bắt :)) Vì khi xưa cũng võ vẽ được 1 tý nên mê mấy vụ này lắm. Theo nghiên cứu của em nếu Muay đấu với Thiếu Lâm em bắt các cao tăng Thiếu Lâm thắng (ko phải chỉ có hư danh đâu các bác, nhìn họ tập luyện rùi mới thấy nể). Còn Muay đấu với Nga My chắc em bắt Muay thắng quá hehe

manhthang

Huyền Thoại

Nhu đạo, thái cực đạo..củng bắt nguồn từ Thiếu Lâm hả bác?

Nhu đạo (Judo) bắt nguồn từ Nhu thuật (Jujitsu) do võ sư Kano Jigoro sáng tạo sau khi bỏ bớt những đòn thế nguy hiểm như atemi.
Jujitsu là 1 môn võ cổ của Nhật bản, là thủy tổ của nhiều môn phái khác như Sumo (chủ yếu dùng đòn atemi), Hiệp khí đạo (Aikido).

Thái cực đạo (Teakwondo) bắt nguồn từ Không thủ đạo (Karatedo) hay còn được gọi là Karate Hàn quốc. Đòn thế của Teakwondo hoàn toàn giống Karatedo, cái khác cơ bản giữa 2 môn võ này là Karatedo dùng tay làm chủ đạo trong khi Teakwondo chủ yếu dùng đòn chân.

Còn về vụ thách đấu của Muay Thái, em đồ rằng muay sẽ thua. Vì dĩ tĩnh chế động, muay sẽ rơi vào thế bất lợi. Nhưng Muay thách đấu Thiếu Lâm thì Vĩnh Xuân tham gia là điều dễ hiểu, Nga Mi và Võ Đang cũng tham gia là sao?
Có thể vì Nga Mi có chung nguồn gốc Thiền công với Thiếu Lâm nên nhiều tài liệu cũng cho rằng Nga Mi xuất phát từ Thiếu Lâm.
Còn Võ Đang chắc là vì Trương Tam Phong xuất thân Thiếu Lâm tự nên cũng tính luôn Võ Đang là 1 hệ phái Thiếu Lâm :))

cuongdoanvan

Well-Known Member

trong cái clip ấy nó đánh với thằng mập boxing mà còn chới với , hở sườn đưa bụng tùm lum . gặp thiếu lâm là đo ván thôi

thedeath

Active Member

Nhờ bác chủ thớt cho cái link chi tiết về bài mình gởi luôn chứ đua thẳng về trang chủ của thanhnien vậy thì mất công tìm nữa !!!
hờ hờ, thể theo yêu cầu của bác:
http://www.thanhnien.com.vn/thethao/Pages/200949/20091206005511.aspx

em thấy đa phần các bác bắt TL, nhưng như bài báo phân tích em thấy cũng có phần đúng. TL chỉ có múa là đẹp, trước giờ em cũng toàn thấy TL đánh biểu diễn thôi, oánh thật thì chưa thấy! còn muay thì khác, ko có chuyện biểu diễn ở đây, đã đánh là đánh cho chết. nhìn mấy thằng muay tập đá mà phát khiếp, cây dừa mà nó cứ phang ống khuyển vô bôm bốp :-SS. heheh, nói chung cứ phải chờ kết quả. :D

HAISPORT

Member

Xem Ong-Bak nó đánh thì TLT ko có vị gì =))

ahxdtngh

Well-Known Member

Chính xác luôn. Xem cái video của 1 trong 5 đứa thách đấu thấy nó đánh nhanh như chớp, mình chưa kịp nhìn mà nó đã tung ra 2 đòn rồi. Quả đấy phải quay chậm mới thấy rõ được, không thì cứ nghĩ nó chỉ ra 1 đòn. Mấy bác Thiếu Lâm nhìn bác nào cũng gầy còm ốm yếu, chả biết khỏe ở đâu, nhanh ở đâu nữa.

daicane

xem phim thì nói làm gì biểu diễn thoi,thằng tung thằng hứng thế thì khác gì phim TQ.Chỉ có cái là tụi thái chơi toàn ngón độc,mà mấy ngón đó đem ra hù con nít thôi.
shaolin vs taekwondo
http://www.youtube.com/watch?v=XG366AHzI2U
taekwondo vs muay thai
http://www.youtube.com/watch?v=6gsCcDxkmkM&feature=related

donnie

e ngĩ đấu đối kháng thì tùy vào công lực của từng thằng thôi, môn võ ko quyết định tất cả. Thành ra thắng thua lần này cũng chỉ nói lên sự vinh nhục của cá nhân chứ chằng thể khẳng định bất cứ điều j về nền võ thuật 2 bên cả....

daicane

e ngĩ đấu đối kháng thì tùy vào công lực của từng thằng thôi, môn võ ko quyết định tất cả. Thành ra thắng thua lần này cũng chỉ nói lên sự vinh nhục của cá nhân chứ chằng thể khẳng định bất cứ điều j về nền võ thuật 2 bên cả....

cái này thì Ok!
có một số chuyện kể lại ví dụ "môt người bị võ sư đánh không thương tích nhưng 1 tháng sau người bị đánh ngeo củ tỏi" cái này mấy thằng tàu nó gọi là nội công không bít đúng không ?
trận đầu tiên diễn ra sớm hơn dự kiến thiếu lâm đại tôn sư vs muay khaitum
http://www.youtube.com/watch?v=i38X8GA0wAY&feature=player_embedded

Bên trên