Muốn thử nghiệm hệ điều hành Linux, nên xài bản nào?

pioneer700

Chào các bác!

Tình hình là em muốn đổi gió tý, từ khi dùng computer đến nay đều sử dụng đồ của anh Microsoft (Từ DOS cho đến 3.11 cho đến .... 8.1, bản Windows 10 chưa xài). Nay em muốn thử nghiệm xem dùng sang HĐH Linux, bác nào đã từng chơi hoặc thành thạo rồi cho em hỏi tý:
- Nếu cài Linux, nên cìa bản nào?
- Quá trình cài đặt cần chú ý gì không?
Cấu hình computer của em: Chip Core I5-2.4, Main: Gigabyte BM75, RAm: DDR3-8 GB, VGA: HD-Radeon 6770, SSD: 120 GB. Dự kiến cài trên 1 con HHD để thử xem thế nào?

Mặc dù Linux đã được nhiều người dùng rồi, song với em vẫn mới, vậy mong các bác thông cảm đừng cười mà ... tội nghiệp em nhé!;))

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Muốn thử nghiệm hệ điều hành Linux, nên xài bản nào?

Chào các bác!

Tình hình là em muốn đổi gió tý, từ khi dùng computer đến nay đều sử dụng đồ của anh Microsoft (Từ DOS cho đến 3.11 cho đến .... 8.1, bản Windows 10 chưa xài). Nay em muốn thử nghiệm xem dùng sang HĐH Linux, bác nào đã từng chơi hoặc thành thạo rồi cho em hỏi tý:
- Nếu cài Linux, nên cìa bản nào?
- Quá trình cài đặt cần chú ý gì không?
Cấu hình computer của em: Chip Core I5-2.4, Main: Gigabyte BM75, RAm: DDR3-8 GB, VGA: HD-Radeon 6770, SSD: 120 GB. Dự kiến cài trên 1 con HHD để thử xem thế nào?

Mặc dù Linux đã được nhiều người dùng rồi, song với em vẫn mới, vậy mong các bác thông cảm đừng cười mà ... tội nghiệp em nhé!;))

1. Xài Ubuntu đi. Vào website www.ubuntu.org tự download xuống USB 4GB và cài, nhanh gọn nhẹ, khỏi phải ra hàng đĩa luôn. Cài xong nó tự update phần mềm, mọi thứ đều trực quan sinh động, có giao diện tiếng Việt luôn nếu thích.
2. Chơi Webgame thì cài thêm Flash cho Fire Fox. Chơi game gốc Windows thì cài thêm Wine.
3. Nếu đã quen với Chrome khi duyêt web thì cài thêm Chromium vào nhé.
4. Trong quá trình cài đặt, cần thuộc lòng 2 câu lệnh này (Nhấn Ctrl+Alt+T để mở và đóng cửa sổ lệnh)
sudo apt-get update
sudo apt-get upgrade
5. Có thể chia 20GB ~ 40GB cho ổ dành để cài Ubuntu.
6. Kẹt ở đâu thì cứ vào website của Ubuntu sẽ có hướng dẫn đó. Miễn là biết cách đặt câu hỏi thôi.
7. Xem phim nghe nhạc thì cài bản XBMC cho ubuntu nhé.

pioneer700

1. Xài Ubuntu đi. Vào website www.ubuntu.org tự download xuống USB 4GB và cài, nhanh gọn nhẹ, khỏi phải ra hàng đĩa luôn. Cài xong nó tự update phần mềm, mọi thứ đều trực quan sinh động, có giao diện tiếng Việt luôn nếu thích.
2. Chơi Webgame thì cài thêm Flash cho Fire Fox. Chơi game gốc Windows thì cài thêm Wine.
3. Nếu đã quen với Chrome khi duyêt web thì cài thêm Chromium vào nhé.
4. Trong quá trình cài đặt, cần thuộc lòng 2 câu lệnh này (Nhấn Ctrl+Alt+T để mở và đóng cửa sổ lệnh)
sudo apt-get update
sudo apt-get upgrade
5. Có thể chia 20GB ~ 40GB cho ổ dành để cài Ubuntu.
6. Kẹt ở đâu thì cứ vào website của Ubuntu sẽ có hướng dẫn đó. Miễn là biết cách đặt câu hỏi thôi.
7. Xem phim nghe nhạc thì cài bản XBMC cho ubuntu nhé.

Thank bác nhiều nhé, để em thử rồi sẽ báo cáo lại!;))

ghost0bk

Well-Known Member

Linux thì có quá nhiều Distro.Khuyên bạn nên trải nghiệm CentOS và Ubuntu.( Ngoài ra cũng nên thử thêm Knoppix ).

Lights & Motion

Active Member

em thì khuyên bác cài Mint. Lý do : lúc trước dùng Linux 1 thời gian, dùng qua Ubuntu, Mint, Open Suse thì cảm thấy Mint dùng hợp nhất và dễ sử dụng, cũng như được support khá tốt. Ngoài Mint ra, thì elementary cũng là 1 distro mới và đang khá nổi trong thời gian gần đây.

Bác muốn biết có những bản Linux nào hay là đôi nét sơ sơ về nó thì vào DistroWatch.com. Vì có khá nhiều distro, và nhiều giao diện, nên tốt nhất cứ download về, tạo usb boot (unetbootin), rồi vào chạy thử live version, trong linux thì dùng thử phần mềm, xem thử cách cài phần mềm mới ... xem distro nào ưng nhất thì dùng.

Ngoài ra trước khi cài thì cũng nên để ý đến 1 điều quan trọng là driver, bác nên search trên mạng thử xem driver graphics, driver audio, ... của các hardware mà mình đang dùng xem có vấn đề gì (có thể hay là hay gặp) ở trong distro mình định cài không, xem xem nó đã được giải quyết chưa,.... Phần lớn các hardware thì linux đều tự nhận và tự cài driver hết, nhưng có driver màn hình ( đối với ATI thôi , chứ còn NVIDIA thì em không dùng nên không có kinh nghiệm ) thì có 2 loại là open source (do cộng đồng code và hỗ trợ, không update mới nhất bằng close source) và close source (do chính AMD cung cấp).

Cuối cùng thì nên chú ý đến phần mềm. Không phải tất cả các distro linux đều có phần mềm tương đương với windows, mặc dù là phần mềm tương đương nhưng có thể sẽ khác và kém hơn ở windows rất nhiều, và không phải tất cả mọi phần mềm ở linux đều free :D

hangthuy8

Ubuntu và centos

0803

Member

Gần đây cũng có ý định cài thêm Ubuntu, song đọc hướng dẫn cài đặt thấy phức tạp nên nghỉ, tốn thời gian.

pioneer700

Cám ơn các bác đã chỉ dẫn, để cuối tuần này em thử phát xem sao!

blackshoe

Member

Mint đi bác, giao diện khá giống Windows, Ubuntu không biết mấy bản mới gần đây thế nào chứ từ hồi bản 12, 13 gì thì thấy giao diện khá nặng nề.

hugnvn87

Member

Mình thì xài Mint, nói chung là khá tốt, nó base trên ubuntu, tối ưu khá nhiều về giao diện người dùng, thân thiện như Windows

tycom

Member

Cũng đôi lần muốn thử nhưng thấy giống như học lại nên thôi. Tâm lý e ngại bị đè nặng :))

VThanhgtvt

Well-Known Member

Vọc thử Untubu đi cụ...

coolpix8700

Well-Known Member

Nếu chỉ muốn dùng Linux thì rất nhiều các distributions khác được thiết kế rất thân thiện người dùng, chẳng kém Windows bao nhiêu!
Nhưng để "vọc" theo thật đúng nghĩa thì em gới thiệu bác cái distribution Slakware: The Slackware Linux Project
Đó là bản Linux lean tuyệt đối, rất không thân thiện để sử dụng, nhưng rất mở để tìm hiểu, kernel tự compile.
Em theo nó khi mới dùng 7 cái đĩa mềm 3 1/2" là đủ cả hệ điều hành, hồi đó chưa có Xwindow, toàn từ promp viết lệnh. Nhưng cũng chẳng phải để vọc mà luận án có phần mềm viết cho Unix, em lại lười không muốn hàng ngày đến viện mà làm ở nhà với PC (hồi đó là cái 80386sx rồi mua thêm Co-processor cho nó tính nhanh thêm). Họ chạy IBM Workframe trong viện thì thứ 6 cho chạy, thứ 2 có kết quả, còn PC thì em cứ đầu tuần cho chạy, may ra cuối tuần hoặc đầu tuần tới đọc được kết quả...!

Bên trên