Music server: một số thông tin cần biết

ngvanmy

Member
Ðề: Music server: một số thông tin cần biết

E chơi nhạc chủ yếu là control con chuột thôi!

Các lý do sau đây mà e ko chơi server:
- Để "nuôi" một con server 24/24 ko chỉ là 12w mà còn hệ thống Net/LAN nên cũng phải có hệ thống UPS cho nó nữa - chưa tính hệ thống giải nhiệt (atom chắc cũng ko cần)!
- Nếu để 24/24 tuy nói là ít hao điện nhưng lúc mình đi làm thì nó vẫn chạy nên cũng phí, chưa kể chuyện chập chạm cháy nổ trong khi mình ko có nhà.
- Dùng Raid, an toàn đc data nhưng tăng chi phí ổ cứng. Nếu chỉ có nhạc thì 2 con PC Atom vẫn an toàn hơn 1 con Atom dùng raid (dĩ nhiên chi phí 2 con atom tăng cao hơn raid nhưng độ an toàn cũng tăng hơn và thời gian sử dụng lâu hơn). Còn đồng bộ data 2 con PC cũng ko có gì phức tạp lắm!
- Nếu phải bật tắt server sau khi sử dụng - nếu chỉ con PC ko thì remote bằng software nhưng nếu cả hệ thống đi kèm thì leo lên rồi xuống các tầng lầu để tắt cũng oải lắm!
- Nếu torrent đang seed/leed thì atom sợ ko phát nổi nhạc!
Mình dùng con AMD X2 3600+, homeserver của mình không chạy 24/24 mà khi nào cần mới bật lên, đến 24h tự động tắt. Chạy Atom thì không convert media nhanh được

quần_tà _lỏn

Active Member

Bác Symphony kết luận âm thanh trên server hay hơn CDP rồi! :D
4 lý do e đồng ý 2,4. Lý do 1,3 thì e bỏ phiếu trắng! :D

E nói thêm thông tin ở lý do 2: ngày xưa CD đọc bằng 3 tia laser, tia giữa đọc data, 2 tia trái phải để canh chỉnh mắt đọc sao cho tia giữa luôn nhận dữ liệu. Nếu tia trái hay phải đọc đc dữ liệu thì nó điều chỉnh mắt đọc quay lại đọc bằng tia giữa nên khắc phục đc tình trạng đĩa cong vênh. Về sau để tiết kiệm chi phí họ chỉ dùng 1 tia để đọc nhưng đường kính tia lớn hơn....

Vấn đề nhiệt thì em đóng chassic full nhôm nhôm, ko dùng quạt, heatsink cpu default và gắn thêm mấy heatsink nhỏ cho chip chạy cũng đã ổn ~ tầm 50oC, con lap dell xps của em quạt đế tản nhiệt tè le chạy lướt web, phim, game nhẹ nhẹ đã gần 70oC :( Em ko tính để atom chạy NAS mà làm player thôi và em xác định con này ngoài chạy nhạc em ko chạy gì khác, em tắt sạch tất cả services chỉ chừa LAN + Audio. Vấn đề NAS em có trình bày là sẽ tìm 1 thiết bị chip ARM rẻ tự cài hoặc mua NAS chuyên dụng, dù gì giải pháp này vẫn tốt hơn để 1 con PC kéo torrent 24/24. Cao lắm lúc bỏ chạy bác chỉ nuôi em modem + NAS ( cho tầm 30w vẫn đơn hơn bỏ 1 con PC chạy nhiều). Và bác hoàn toàn có thể tắt NAS từ xa miễn có internet. Hơn nữa em đi làm thì cũng mỗi ngày mỗi về chứ ko đi luôn nên canh chắc ko sao và nhà em lúc nào cũng có người :D Vấn đề remote cả hệ thống bằng soft thì em ko nghĩ khó, ko những 1 con mà 1 chục con cũng ok vì các software remote nó tạo profile riêng, mỗi cái là 1 ip, bác cứ config ip tĩnh cho các thiết bị hay chạy thường xuyên là control được

"Hoàn cảnh" e cũng sáng đi chiều về nhưng lại ko có ai ở nhà! Việc shutdown PC từ xa ko khó, chỉ khó làm sao khởi động lại UPS từ xa. Mà UPS khởi động từ xa thì ... nó ko rẻ và quá dư công suất cho con atom! Với e thì 50oC cũng là vấn đề ko nhỏ, nó kéo theo máy lạnh tăng công suất - máy lạnh nhà e nó detect nguồn nhiệt để thổi vô đó! - cho nên e phải tản nhiệt càng nhanh càng tốt chứ kô thể đóng vô chassic! Nếu bác để atom làm player thì nó ko còn là music server rồi!

Túm lại chơi server hay ko do hoàn cảnh mỗi nhà thôi! Công nghệ thì có đủ để giải quyết tất cả các nhu cầu!

Mình dùng con AMD X2 3600+, homeserver của mình không chạy 24/24 mà khi nào cần mới bật lên, đến 24h tự động tắt. Chạy Atom thì không convert media nhanh được
Đồng ý với bác! Atom làm server chứa thôi chứ convert sao nổi! Mỗi nhà mỗi khác, tuỳ nhu cầu thôi! Em cũng như bác nhưng em remote bằng điện thoại để tắt PC chứ ko cần schedules!

Chỉnh sửa lần cuối:

apomethe

Member

Khi bác sử dụng dock thì sẽ dùng ipod như transport bypass DAC internal và để xuất digital thôi. Có một số dock dạng như vậy của Onkyo Wadia .v.v.. Em trước có thử cài flac player trên ipod touch và chơi qua dock onkyo nds-1 thì vẫn chạy ổn mặc dù 1 số phím remote ko hoạt động đúng lắm. Chất lượng xuất digital em có so với 1 vài soundcard 2,3tr thì thấy ngon hơn là khác giá thì cũng tầm ấy được cái gọn

Mình biết dùng dock nó sẽ bypass. Mình đang dùng Ipod Classic 7g 240GB. Mình chỉ nêu ra một số điểm bất lợi để mọi người biết là phải convert sang ALAC và không hỗ trợ sample rate cao hơn 48 Khz thôi.

firestork

Member

Bác chơi con PC Atom xài nguồn 12v chạy cao lắm 11,12watts là cùng, cực kì tiết kiệm điện mà cũng đủ chạy nhạc rồi
PC em thấy vẫn có nhiều bất tiện khi dùng điện thoại điều khiển, chính xác là chỉ control được cái music player chứ còn control luôn máy tính thì vẫn lụp chụp lắm
Ko biết có bác nào dùng LCD touchscreen để điều khiển PC ko nhỉ. Em có thấy vài model mà giá cao quá. Bác nào trải nghiệm qua và biết con nào giá tương đối, mua ở VN càng tốt thì giới thiệu em với
muốn control máy tính thì cài teamviewer hay splashpro vào chứ có khó gì. dùng PC là đơn giản hiệu quả mà giá chắc cũng rất kinh tế so với thằng MS này

kusanagi

Mình biết dùng dock nó sẽ bypass. Mình đang dùng Ipod Classic 7g 240GB. Mình chỉ nêu ra một số điểm bất lợi để mọi người biết là phải convert sang ALAC và không hỗ trợ sample rate cao hơn 48 Khz thôi.
Ngõ lineout của ipod bình thường cắm thẳng sẽ xuất analog trực tiếp từ DA và con chip DAC này bị giới hạn như bác nói. Còn bác dùng dock nó bypass qua luôn con DAC chip đó xuất digital ra DAC rời thì limit sẽ do DAC ngoài chứ ? Bác xem 1 số model ipod dock như Pure i-20, Teac DS-H01 thì họ có support 192khz/24bit. Hoặc như bây giờ nếu bác dùng ipad cắm camerakit qua DAC ngoài thì coi như idevice cũng đóng vai trò giống PC lưu nguồn nhạc thôi và có khả năng chơi được nhạc hires
muốn control máy tính thì cài teamviewer hay splashpro vào chứ có khó gì. dùng PC là đơn giản hiệu quả mà giá chắc cũng rất kinh tế so với thằng MS này
Hix khổ nổi cái máy em optimize tắt nhiều services quá nên bây giờ remote muốn cũng ko được, hơn nữa khi chạy những thằng này thì tốc độ và chất lượng khi chơi nhạc cũng có ảnh hưởng. Em vẫn thích tốt nhất có cai màn hình touch nhỏ cỡ 10inch vừa chọn nhạc duyệt bài trực tiếp sẽ thú phết :)

luckyluke

Chơi music server mà không nhắc đến Mac mini theo mình là một thiếu sót. Nhược điểm lớn nhất của Mac mini có lẽ là vì giá cao, còn ưu điểm thì nhiều: desgin tốt, hardware tốt, software tốt, chạy gần như silent, khoản tiết kiệm điện năng cũng tốt.

em thấy pc chạy đâu có phải lúc nào cũng vài trăm watt như công suất danh định đâu, chắc khoảng 100-200w là cùng nếu xem phim hoặc nghe nhạc, có bác nào có thiết bị đo công suất cắm vào dây điện của pc là đo ngon roài

VThanhgtvt

Well-Known Member

Không biết khi nào mới đủ xèng để chơi NAS đây...

Daithanhthai

Active Member

Bác nói đúng bong thứ em đang muốn. Setup hiện tại của em
Player:
- PC Atom N2800 fanless - Win8 optimize - JRiver Media Center
- Raspberry Pi - Raspbmc

Remote:
- JRemote (iOS)
- XBMC Remote (iOS)

Hiện tại em vẫn để 1 ổ data trong con Atom nhưng muốn setup NAS để tách ra share chung data. Ý tưởng của em là kiếm mấy dạng board tích hợp có ngõ LAN gigabit để cài samba + minidlna + transmission vừa chạy file server vừa cắm torrent cho rẻ. Nhưng nếu hiệu năng và sử dụng kém so với loại chuyên dụng quá thì chắc phải đầu tư thêm
Cho em hỏi thêm các bác về phần setup router, chọn loại nào vừa có LAN gigabit, wifi để xài ngon mà giá ko quá cao vì giờ em vẫn đang dùng modem 100mbps tặng của FPT nên truyền data nội mạng vẫn rất hạn chế :( Và thiết bị NAS chuyên dụng thì các bác có dùng loại nào thì chia sẽ thêm hiệu năng ( tốc độ đọc/ghi , chạy có nóng, ồn .v.v.. ) để cùng tham khảo nhé, em đang lăn tăn phần setup NAS lắm
Em sẽ theo đúng như của bác này
Phòng ngủ thì em sẽ để duy nhất iPod Classic với loa nhẹ nhẹ nào đó thôi chứ ko có giải trí gì hết

pgasqlkt

Member

Chơi music server mà không nhắc đến Mac mini theo mình là một thiếu sót. Nhược điểm lớn nhất của Mac mini có lẽ là vì giá cao, còn ưu điểm thì nhiều: desgin tốt, hardware tốt, software tốt, chạy gần như silent, khoản tiết kiệm điện năng cũng tốt.

có ngắm qua rồi bác ợ, gia phần mềm media center của MAC chát quá :D

nevol

Active Member
thật sự là rất thích như thế này nhưng mà tuổi chưa đủ để làm :(

Duc wifi

Member
Ðề: Re: Music server: một số thông tin cần biết

Bác chủ ơi... tiếp phần 2 nhanh nhanh đi bác, e chịu hổng nổi nữa rồi, Fan của Lossless mà hi.hi... Thanks bác chủ...

Duc wifi

Member
Ðề: Re: Music server: một số thông tin cần biết

Hi.hi.hi... sorry.. phần 3 nha bác chủ, thanks...

apomethe

Member

Ngõ lineout của ipod bình thường cắm thẳng sẽ xuất analog trực tiếp từ DA và con chip DAC này bị giới hạn như bác nói. Còn bác dùng dock nó bypass qua luôn con DAC chip đó xuất digital ra DAC rời thì limit sẽ do DAC ngoài chứ ? Bác xem 1 số model ipod dock như Pure i-20, Teac DS-H01 thì họ có support 192khz/24bit. Hoặc như bây giờ nếu bác dùng ipad cắm camerakit qua DAC ngoài thì coi như idevice cũng đóng vai trò giống PC lưu nguồn nhạc thôi và có khả năng chơi được nhạc hires

Đúng là như thế nhưng với file nhạc trên 48khz thì iTunes đã không cho chép sang Ipod Classic rồi. Tuy nhiên cũng không quan trọng lắm vì 48 là 96 chia đôi và âm thanh giữa các tần số mẫu này kể cả 192khz cũng không khác biệt lắm với tai người. Vả lại khi convert sang ALAC thì đồng thời downrate xuống luôn nên cũng không mất thời gian lắm. Mình chỉ dùng Ipod Classic khi đi xe và khi cần portable nên không khắt khe lắm về âm thanh. Ipod cũng có một số nhược điểm về organize khi không cho phép multiple genres hay artists nên cũng không tiện quản lý. Để quản lý và chơi nhạc từ NAS thì mình dùng jRiver vì nó có nhiều tiện ích và tiện dụng hơn.

apomethe

Member

Nhà có nhiều phòng thì nối NAS với router wifi, cái này cũng không cần cầu kỳ lắm vì stream music tốn băng thông không nhiều kể cả HiRes, mỗi phòng để một thiết bị media player là có thể chơi nhạc hay xem phim cả nhà chỉ với một ổ NAS duy nhất.

Tuy nhiên nếu nhà có nhiều người dùng mạng cùng lúc thì nên cân nhắc mua router có chức năng QoS

quanghaith2

Well-Known Member

Hóng so sánh cái music sever này khác gì với cái máy tính bình thường :D

kusanagi

Đúng là như thế nhưng với file nhạc trên 48khz thì iTunes đã không cho chép sang Ipod Classic rồi. Tuy nhiên cũng không quan trọng lắm vì 48 là 96 chia đôi và âm thanh giữa các tần số mẫu này kể cả 192khz cũng không khác biệt lắm với tai người. Vả lại khi convert sang ALAC thì đồng thời downrate xuống luôn nên cũng không mất thời gian lắm. Mình chỉ dùng Ipod Classic khi đi xe và khi cần portable nên không khắt khe lắm về âm thanh. Ipod cũng có một số nhược điểm về organize khi không cho phép multiple genres hay artists nên cũng không tiện quản lý. Để quản lý và chơi nhạc từ NAS thì mình dùng jRiver vì nó có nhiều tiện ích và tiện dụng hơn.

Với ipod touch, iphone có chạy được iOS bác cài flac player drag thẳng file qua không cần convert. Giải pháp nào cũng có ưu nhược , ipod được cái gọn, chất lượng cũng tương đối. Còn nếu ipod ko đáp ứng được trên thi trường đã có 1 vài portable player 24bit có luôn khả năng xuất số và mở rộng thẻ nhớ.
Em cũng đang dùng jRiver và thấy hài lòng thằng này nhất, vấn đề còn là con NAS thì hóng góp ý các bác để em tham khảo thêm ạ

symphony

Well-Known Member
Phần 3: So sánh Music Server với PC-Based Server

Phần 3: So sánh Music Server với PC-Based Server

Nếu như các thiết bị phát hình chúng ta thường phân ra thành HD Player và HTPC, thì việc chơi nhạc kỹ thuật số cũng hoàn toàn tương tự với Music Server và PC-Based Server.

Giống như HD Player, Music Server là một thiết bị đã được các nhà sản xuất xây dựng hoàn chỉnh cả phần cứng lẫn phần mềm. Sau khi đập hộp, người dùng có thể chép nhạc vào và thưởng thức. Một Music Server hoàn chỉnh không đòi hỏi người dùng phải thành thạo về kỹ thuật hay cố gắng thiết lập trước khi sử dụng.

Trong khi đó, việc xây dựng và thiết lập một PC-Based Server lại phức tạp hơn nhiều, đòi hỏi người dùng phải có kiến thức tốt về kỹ thuật, phần cứng lẫn phần mềm. Nhiều khi người ta hay nói đùa rằng - Music Server dành cho dân siêu giàu, còn PC-Based Server dành cho dân siêu rành. Mặc dù chỉ là đùa cợt, nhưng bản chất của từng thiết bị phần nào đã được bộc lộ rõ trong câu nói đó: Music Server thường đắt tiền, còn với PC-Based Server người dùng phải vượt qua những thách thức về kỹ thuật.

Ở một góc độ khác, Music Server giống như một ngôi nhà đã được làm sẵn, bạn chỉ cần bỏ tiền ra là chủ đầu tư sẽ trao chìa khóa. Trong khi đó, PC-Based Server là một miếng đất, bạn sẽ phải lên kế hoạch thiết kế, xây dựng và hoàn thiện mọi thứ theo cách tốt nhất có thể.

Một hệ thống Music Server hoàn chỉnh

Về bản chất, trái tim bên trong của Music Server chính là một chiếc PC, tuy nhiên, trong quá trình sử dụng người dùng không cảm nhận được sự tồn tại của nó - bởi mọi thứ đã được xây dựng một cách hoàn hảo. Giao diện máy tính truyền thống đã được thay thế bằng một hệ thống điều khiển đẹp mắt và được thiết kế tối ưu cho việc nghe nhạc.

Tại sao Music Server thường đắt tiền?

Thực tế, số tiền bạn chi ra để mua một hệ thống Music Server hoàn chỉnh đã bao gồm cả tiền phát triển phần mềm lẫn phần cứng mà nhà sản xuất chi trả cho các kỹ sư của họ. Bạn không cần lo lắng nhiều đến việc cài đặt hay cấu hình cho card âm thanh, và cũng chả phải bận tâm đến việc sử dụng phần mềm nào cho công việc quản lý kho nhạc. Điều này khác hoàn toàn với việc sử dụng máy tính - vốn đòi hỏi người dùng phải dành rất nhiều thời gian để đảm bảo tính tương thích hoàn toàn giữa phần mềm và phần cứng.

attachment.php

Hầu hết các Music Server hoàn thiện thường bao gồm một chiếc màn hình cảm ứng, một hệ thống phần cứng có chứa sẵn ổ cứng bên trong. Ví dụ trong hình ảnh phía trên là Meridian Sooloos, một hệ thống Music Server điển hình với rất nhiều tính năng được hỗ trợ. Ở đây, chúng ta chọn Meridian Sooloos là bởi vì nó là một trong những Music Server cao cấp nhất và tốt nhất hiện nay của giới hi-end. Tất nhiên, nếu ít tiền hơn, bạn vẫn còn rất nhiều sự lựa chọn khác.

Bây giờ, tôi sẽ giới thiệu một chút về Meridian Sooloos để cho bạn dễ hình dung về Music Server. Hệ thống này được trang bị màn hình cảm ứng 17-inch và ổ đĩa CD để rip nhạc vào ổ cứng. Người dùng có thể lựa chọn phiên bản với ổ cứng được tích hợp sẵn bên trong hoặc ổ cứng rời với dung lượng lớn hơn.

Sau khi khởi động, thư viện âm nhạc của người dùng sẽ hiển thị theo dạng bìa album và được sắp xếp theo dạng alphabe hoặc theo tên nghệ sĩ, ngày phát hành… Bạn có thể di chuyển qua từng trang thông qua mũi tên hoặc tìm các bài hát của một nghệ sĩ bằng cách chạm vào tên của nghệ sĩ đó trên màn hình. Nếu chạm vào một bìa album, màn hình sẽ hiển thị thông tin về album, liệt kê danh sách bài hát và bạn có thể dễ dàng thêm bài hát hoặc toàn bộ album vào playlist.

Phương pháp lựa chọn nhạc này thuận tiện hơn rất nhiều so với việc mò mẫm trên kệ đĩa CD, lấy nó ra, bỏ vào đầu phát và lựa chọn track yêu thích. Tuy nhiên, việc phát nhạc tiện lợi không phải là lý do duy nhất để các thiết bị như Meridian Sooloos tồn tại.

Hầu hết mọi người hiện nay sở hữu rất nhiều album, số lượng bài hát quá lớn - đủ để chúng ta không thể nhớ hết, và việc nghe vì thế đôi khi lại là thảm họa. Meridian Sooloos có một tính năng được gọi là Focus, và biểu tượng của được đặt ở ngoài màn hinh home để người dùng dễ truy cập. Tính năng Focus cho phép người dùng thu hẹp phạm vi các bài hát bằng cách liệt kê theo từng tiêu chí như thể loại, label, ngày phát hành và “tâm trạng”.

Nếu sau khi liệt kê theo tiêu chí ở trên mà bạn vẫn thấy có tới hàng ngàn bài hát, và công việc lựa chọn lại một lần nữa trở nên vô cùng khó khăn. Tuy nhiên, rất may là Meridian Sooloos cho phép người dùng liệt kê theo nhiều lớp. Ví dụ đầu tiên bạn chọn Progressive Rock và nhận được 6000 bài hát liên quan, để thu hẹp, bạn chỉ chọn những album phát hành vào năm 1970 và con số giảm xuống chỉ còn vài chục bài.

Nghe thì có vẻ phức tạp và tốn thời gian, tuy nhiên trong thực tế để làm được điều đó chúng ta chỉ mất khoảng vài giây.

Meridian Sooloos cũng được kết nối với internet liên tục. Khi bạn bỏ một đĩa CD vào trong ổ đĩa, hệ thống tự động tải các thông tin liên quan đến album về. Các dữ liệu này bao gồm cả thông tin album, thời gian của từng track, ngày phát hành, bìa album...

Có rất nhiều tính năng thú vị trên Meridian Sooloos mà chúng ta có thể giải thích bằng lời nói, và nếu giải thích thì câu chuyện cũng sẽ vô cùng tẻ nhạt. Trong thực tế, nếu lướt tay trên màn hình cảm ứng của nó, bạn sẽ thấy việc nghe nhạc vô cùng đơn giản, trực quan và đầy hào hứng.

Các định dạng mà Meridian Sooloos hỗ trợ bao gồm FLAC, WAV, MP3, ACC và Apple Lossless ở tần số lấy mẫu lên tới 96kHz và độ dài chuỗi 24 bit. Âm nhạc cũng có thể xuyên qua tất cả các căn phòng trong nhà, thậm chí là vươn tới một thiết bị truy cập từ xa nào đó thông qua trình duyệt web.

Meridian Sooloos chỉ là một ví dụ nhỏ về Music Sever. Bạn vẫn còn rất nhiều những sự lựa chọn với những tính năng tương tự ở ngoài kia.

[video=youtube;PSG9O4X4R0U]http://www.youtube.com/watch?v=PSG9O4X4R0U[/video]​

Một số loại Music Server khác

Hiện nay, trên thị trường có một sản phẩm khá thú vị có tên là PS Audio Perfect Wave Transport. Nó được xem là thiết bị bản lề giữa CD Player và Music Server.

attachment.php

Về tính năng, PS Audio Perfect Wave Transport là một đầu đĩa CD và DVD thông thường, nhưng lại hỗ trợ kết nối internet và nhiều tính năng bổ sung khác. Khi một đĩa CD được cho vào ổ đĩa, bìa album, tên bài hát sẽ được hiển thị trực quan trên màn hình màu phía trước. Bạn có thể chơi đĩa CD thông qua DAC rời, [STRIKE]hoặc rip đĩa CD vào NAS. Các file lưu trữ trên NAS cũng được kiểm soát thông qua màn hình cảm ứng, hay thậm chí là qua iPhone, iPad, iTouch…[/STRIKE] Ngoài ra, chúng ta còn có thể tạo playlist và tổ chức kho nhạc thông qua các thiết bị từ xa. Đặc biệt, bạn còn có thể sử dụng mạng nội bộ để nghe nhạc từ PS Audio Perfect Wave thông qua các thiết bị khác.

Về phần cứng, CD- ROM transport bên trong PS Audio Perfect Wave sẽ đọc lại dữ liệu trên đĩa nhiều lần nếu cần thiết cho đến khi dữ liệu lấy được hoàn toàn không có lỗi bit. Để làm được điều đó, PS Audio Perfect Wave sử dụng bộ nhớ đệm 64MB để copy từng khối dữ liệu, và sau đó tạo xung tín hiệu cho dữ liệu ở độ chính xác ất cao. Kỹ thuật này dùng để phân lập tín hiệu đầu ra digital và giúp cho cơ chế phát âm thanh của CD Player trở nên tốt hơn. Các tín hiệu mà thiết bị hỗ trợ bao gồm cả các định dạng DVD như DVD-Audio hoặc DVD WAV 192kHz/24-bit.

Ngoài ra, PS Audio Perfect Wave được trang bị cả chuẩn kết nối S/PDIF lẫn I2S (Integrated Interchip Sound, dựa trên cổng HDMI) - cho phép nó giao tiếp hoàn hảo với Perfect Wave DAC để giảm jitter một cách tối đa.

Một số ví dụ khác về Music Server có thể được kể đến như các sản phẩm trong dòng Linn DS, các dòng Olive và Squeezebox. Trong đó các thiết bị Linn SD (Stream Digital) có thể kết hợp với giao diện máy tính để tải nhạc hoặc phân phối âm nhạc ra các khu vực khác thông qua mạng nội bộ. Giao diện người dùng cũng có thể được sử dụng dựa trên máy tính hoặc điện thoại.

Một số lưu ý khi mua Music Server

Khi mua một Music Server, chúng ta nên xem xét dung lượng của ổ đĩa cứng được cung cấp ở bên trong, và chi phí để mở rộng dung lượng ổ cứng. Một số Music Server cho phép người dùng kết nối với NAS, tuy nhiên một số lại bắt buộc bản phải mua các phần cứng đắt tiền từ nhà sản xuất.

Bạn nên xem xét đến việc mua DAC rời cho Music Server. DAC và mạch đầu ra analog trong nhiều Music Server có chất lượng thấp hơn so với DAC rời. Điều này đặc biệt đúng với các sản phẩm “lifestyle”, vốn được chế tạo chủ yếu tập trung vào tính năng, để rồi chất lượng âm thanh chỉ là thứ cấp.

Music Server đã đạt đến cấp độ phổ biến, các hãng hi-end vốn chỉ có truyền thống kinh doanh ampli, CD Player và DAC hiện đang chú ý nhiều đến Music Server. Tuy nhiên, việc tạo ra một Music Server là một nhiệm vụ vô cùng khó khăn, ngay cả đối với những công ty có nền tảng máy tính điện toán vững chắc nhất. Do đó, thay vì tập trung các nguồn lực để phát triển một giao diện người dùng hoàn hảo thì họ thường phải tập trung vào các tiện ích biên. Rất nhiều thương hiệu hi-end đã phát triển nên các hệ thống Music Server hoàn hảo, tuy nhiên việc phổ biến nó ra thị trường đòi hỏi một kỹ năng khác hoàn toàn với kỹ năng chế tạo ampli hay preamp siêu phàm.

Trong khi đó, một số Music Server vốn được phát triển theo hướng “lifestyle” nhằm vào thị trường bình dân thì hoàn toàn ngược lại. Chúng có giao diện người dùng xuất sắc, nhưng chất lượng âm thanh lại kém cỏi. Các nhà sản xuất này cho rằng chất lượng âm thanh nên ở mức “chấp nhận được” và khách hàng của họ sẽ chọn một Music Server có giao diện đẹp và tính năng phong phú thay vì hiệu suất đầu ra.

Sử dụng iPod như một Music Server đơn giản

Một trong những thiết bị phổ biến và tuyệt vời mà bạn có thể sử dụng làm một Music Server với âm thanh chất lượng chính là iPod. Khả năng xuất tín hiệu đầu ra ở dạng digital cho phép người dùng có thể kết hợp một DAC rời chất lượng cao.

Nên nhớ với tín hiệu digital, chất lượng âm thanh sẽ phụ thuộc hoàn toàn vào DAC - không phụ thuộc vào iPod. Tất nhiên, với điều kiện là âm thanh lưu trên iPod phải ở định dạng lossless như WAV hay Apple Lossless.

Để sử dụng, bạn cần sử dụng cáp digital để kết nối iPod với DAC. Giải pháp này cho phép bạn vừa tận dụng được giao diện người dùng trên iPod, vừa tận dụng được chất lượng âm thanh của DAC.

Tất nhiên, iPod chỉ là một thiết bị đơn giản và trải nghiệm trên đó hoàn toàn khác xa với một Music Server hoàn chỉnh. Dù sao đi nữa, với mức giá khá rẻ thì đây là một lựa chọn khá thú vị.

Chỉnh sửa lần cuối:

em xây dựng music server kiểu này có ổn không ạ?

Bên trên