Nên Config CPU hay GPU?

leminhhai

Member
Chào các bác.
Cấu hình như sau : main Giga G945s2, CPU E240 1.6GHz, Ram 1.5G bus667, VGA MSI R4670 MD512. Mình thấy trên dd có 2 cách config là CPU và GPU.
Các bác cho minh hỏi CPU và VGA như thế thì nên config theo cách nào? Mình nghe bác Chip nói cách của bác ấy sẽ sử dụng hết nguồn tài nguyên CPU còn card VGA chỉ để làm trơn hình ảnh thôi nhưng có bác nói máy mình cấu hình yếu thì nên sử dụng MSI R4670 MD512. Mình hơi bị khó hiểu mong các bác giải thích giúp . Thanks.

buihung

Administrator
Ðề: Nên Config CPU hay GPU?

Chào các bác.
Cấu hình như sau : main Giga G945s2, CPU E240 1.6GHz, Ram 1.5G bus667, VGA MSI R4670 MD512. Mình thấy trên dd có 2 cách config là CPU và GPU.
Các bác cho minh hỏi CPU và VGA như thế thì nên config theo cách nào? Mình nghe bác Chip nói cách của bác ấy sẽ sử dụng hết nguồn tài nguyên CPU còn card VGA chỉ để làm trơn hình ảnh thôi nhưng có bác nói máy mình cấu hình yếu thì nên sử dụng MSI R4670 MD512. Mình hơi bị khó hiểu mong các bác giải thích giúp . Thanks.

Bác Chip cũng phải OC lên 2.4Ghz thì mới chạy HD trơn tru được bạn ạ, máy của bạn hơi đuối, bạn nên tham khảo cách config dùng VGA để giảm tải cho CPU bên box Kỹ thuật phần mềm nhé.

leminhhai

Member

Bạn cho mình hỏi cách của bác nhâm có phải là cách config dùng VGA ko vậy. Mình có nghe nói " cuda" mà ko biết gì cả, cách sử dụng như thế nào làm ơn chỉ giúp mình với (chủ yếu để xem phim thôi)

khactuyen

Banned

nếu có thể bạn đổi VGA sang dòng Nvida GF8, 9 trở lên (xem list hỗ trợ cuda của Nvidia nhé) là chiến hết tất cả các filmHD luôn
/// Đề cử GF9600GT.

dvdtth

Member

toàn luyên thuyên , máy tôi pen4 3.0ghz , ram 1gb , card nvidia 9600 chạy hd 1080p mượt mà , chủ yếu là card thôi , bạn nâng cấp card lên là ngon ngay , chip,ram thế là quá ổn rồi

buihung

Administrator

toàn luyên thuyên , máy tôi pen4 3.0ghz , ram 1gb , card nvidia 9600 chạy hd 1080p mượt mà , chủ yếu là card thôi , bạn nâng cấp card lên là ngon ngay , chip,ram thế là quá ổn rồi

Bác ăn nói cho cẩn thận nhé. VGA của bác ấy cũng là đời cao của ATI rồi, đổi sang Nvidia thì lại mất tiền oan, cái gì tận dụng được thì tốt hơn chứ.

kir

Member

Cũng chẳng cần nâng cấp làm gì. Nếu là card ATI, thì set theo kiểu DXVA (không hổ trợ CUDA), còn là card NVIDA thì tận dụng CUDA hay DXVA cũng được. Cách config từng thể loại được liệt kê chi tiết trong nhiều topic Kỹ thuật phần mềm.

maihuu

Cốt lõi là do bạn chạy card nvidia 9600.

Bên trên