Nên đầu tư vào dàn home theater hay HD Player với hơn 10 triêu?

Chào các anh em,

Tôi đang có nhu cầu mua 1 đầu HD Player + 1 dàn Home Theater 5.1 để xem phim HD và nghe nhac, thỉnh thoảng hát karaoke.
Hiện đã có LCD 42 inch Panasonic, full-HD, đầu Karaoke OPPO K808 (có cổng ra analog 5.1, DTS, cổng quang), Hiện nay mới chỉ xem phim HD qua Lagtop và bộ loa Microlab 5.1.
Tổng chi phí mua mới dự kiến hơn 10 triệu. Hiên đang phân vân nên mua đầu HD tốt hay dàn nhạc tốt. Có 3 phương án :

1. Đầu HD TViX N1 + ổ cứng 1,5 TB :6 tr; Dàn Home Theater LG 5.1 giá 7 tr . Tổng cộng 13 tr

2. Đầu HD TViX 6600N + ổ cứng 1,5 TB :9tr ;
Dàn Home Theater LG TH503 TH 5.1 giá 4 tr. Tổng 13 tr
3. Cố tí nữa mua Dune Primer + HDD 1,5 TB = 11 tr;
Dàn Home Theater LG TH503 TH 5.1 giá 4 tr. Tổng 15 tr

Không biết đầu tư vào đâu tốt hơn? Rất mong các bác tư vấn giúp nhé. Xin cám ơn!

onggia

Well-Known Member
Ðề: Nên đầu tư vào dàn home theater hay HD Player với hơn 10 triêu?

Bác làm 1 em kaibor 200 tầm 3m3 + 1HDD Western green 1.5 2m5 + 1 dàn LG tầm 6 nữa là hợp lý nhất bác ơi,tvix làm gì cho nó khổ ra.

berryfun

Bác làm 1 em kaibor 200 tầm 3m3 + 1HDD Western green 1.5 2m5 + 1 dàn LG tầm 6 nữa là hợp lý nhất bác ơi,tvix làm gì cho nó khổ ra.

Cũng phương án như cụ ông già. Nhưng đổi 1 dàn LG tầm 6 triệu = 5500Z còn đâu nên đầu tư vào ổ cứng chứa fim chứ. cứ loanh quanh thiết bị fần cứng làm gì cho mệt bạn ơi.

Z5500 đập chết mấy con Home Theater, bác nên cân nhắc cho kỹ [:D] cái bọn Home Theater tầm dưới 10 củ chỉ được cái mẽ bên ngoài thôi

Singum

Lúc đầu, mình dùng mấy thằng HDPlayer Realtek với Sigma các loại giá 3-4 triệu, nhưng cuối cùng vẫn phải đổi lên TVIX6600N giao diện đẹp, tốt, ổn định dùng cho nó sướng

onggia

Well-Known Member

Z5500 thì xem phim hiệu ứng rất chuẩn đập chết mấy em AIO thật nhưng mà nghe nhạc rất phẽo mà giá cũng đến 7M,dàn AIO tầm 7M em nghĩ sẽ cân đối cả 2 nhu cầu hơn.

ntuandat

Member

Z5500 đập chết mấy con Home Theater, bác nên cân nhắc cho kỹ [:D] cái bọn Home Theater tầm dưới 10 củ chỉ được cái mẽ bên ngoài thôi

Phát biểu cái giọng nghe thấy ghét. Gì là đập chết, gì là cái bọn ???
Hai cái hướng đến 2 đối tượng tiêu dùng tương đối khác nhau thì dĩ nhiên là phải có sự chênh lệch nếu so sánh chi tiết.
Thế Z5500 nghe nhạc thì đập chết ai ? Chắc cặp loa 2.0 Nansin chắc ??? (chưa hẳn à)
To bác chủ thớt: về vụ này, em nghĩ bác nên chọn HD player ít tiền thôi, tầm 3m. Để tiền đầu tư ổ cứng. Vì nếu bác xài các HD player nhiều nhiều tiền thì dàn âm thanh bác phải tương ứng, và nếu ngon ngon thì lên luôn DTS-MA luôn.
Âm thanh thì tùy bác chọn, Z5500 cũng được, AIO cũng được nếu bác thích hình thức và đa dụng (vì có thêm DVD Player nữa). Nhưng nếu nhu cầu của bác không cao về khoản này thì làm dàn AIO tầm 4-5m là được rồi, Fix vào cái budget 10 triệu của bác. Dư xiền thì làm thêm 1 ổ cứng ngoài nữa để vác đi vác về.
Bản thân em cũng đang theo suy nghĩ đó với cơ bản như sau
1. HD Pro-S
2. Maxtor One TOuch 4
3. LG 964TZ
Tương lai sẽ đổi dàn rời, nhưng con đường đau khổ này không biết có nên bước không :D ;)

Thichxem

Em nghĩ là nếu bác chủ định mua em Tvix thì dựng luôn một case tương đối, lúc thích có thể làm việc được!
Còn không thì mua mấy cái của TQ tầm 2,5-3,5 ko gồm ổ cứng là xem ổn, lại ngang tầm bộ AIO bác định chơi

HD Beginner

Z-5500 mua ra còn bán lại được

Dàn AIO mua rồi, xác định khỏi bán lại luôn vì rất lỗ.

vozhanoi

K200 cho chất lượng khá ổn định nhưng thời điểm này hơi là đồ cổ rồi đặc biệt chạy những phim có bitrate cao thì giật tung trong khi những em HD sử dụng chipset Reatek 1073 lại chạy phe phé.
Em cũng không hiểu lắm tại sao cũng dùng chip Sigma 8635 nhưng TViX vẫn kéo ngon lành những phim này mà K200, HDX1000 lại bó tay :-S

bebibo

Tầm 15 củ theo mình nghĩ là bỏ ra 5 củ mua HD player+HDD, còn lại mua receiver 6củ+4 củ mua 1 cặp loa front là OK. 1 tháng sau mua sub, tháng sau nữa mua Cen+surr, ngon hơn các AIO và Z5500 nhiều.

Tầm 15 củ theo mình nghĩ là bỏ ra 5 củ mua HD player+HDD, còn lại mua receiver 6củ+4 củ mua 1 cặp loa front là OK. 1 tháng sau mua sub, tháng sau nữa mua Cen+surr, ngon hơn các AIO và Z5500 nhiều.

Nếu bác có thời gian và thích tìm tòi học hỏi thì nên đi theo huớng này (nhưng mà con đường này thì hơi đau khổ nhưng khi thành công thì suớng).

Bản thân em cũng đang theo suy nghĩ đó với cơ bản như sau
1. HD Pro-S
2. Maxtor One TOuch 4
3. LG 964TZ
Tương lai sẽ đổi dàn rời, nhưng con đường đau khổ này không biết có nên bước không :D ;)

Có lẽ làm như bác này cũng tốt, thôi chọn phương án 1 mua TViX N1 cho rẻ, còn lại 4 M cho dàn âm thanh LG.
Trót vào con đường này là phải khổ rồi các bác ạ

Cám ơn các bác, phương án này cũng tốt. Nhưng minh không có nhiều thời gian và không rành về loa, âm ly và receiver lắm. Nên chọn loại nào nhỉ? cấu hình ra sao, mua ở đâu? giá cả. Các bác chỉ giúp.

Đúng là khổ thật. Có lẽ phải mất tiền học phí ngu vậy. Cứ mua tạm con N1 đã

onggia

Well-Known Member

Nếu ko có thời gian thì bác cứ chọn AIO là hợp lý còn nếu quyết tâm chơi sang dân dụng ghép từng cục 1 thì theo kinh nghiệm của em yếu tố quyết định là phải chọn được 1 em AVR tương đối và 1 cặp front tốt,sắm center,surround second hand khá dễ ra cũng rẻ.Muốn xem phim hay thì nên chọn 1 em sub càng ngon càng tốt và tầm 4M là có 1 em ổn rùi.Chúc bác sớm quyết định và có bộ dàn mới để khoe hàng với anh em :D

babyblue

Well-Known Member

còn lại 4 M cho dàn âm thanh LG.
Trót vào con đường này là phải khổ rồi các bác ạ

riêng câu này em nghĩ sau này bác sẽ nói "ước gì cho thời gian quay trở lại" để mình chưa mua nó

lsbtmh

Em cũng đang dự định bỏ ra 15tr để chơi HD nè! nhưng em không biết phải mua dàn nào hết, lục tung HD việt nam rồi không biết phải mua dàn nào mới khổ!!!
- Denon DHT-390XP thì nhiều bác chê quá, với lại giờ không biết còn hàng hay không?
- Sony HT-DDW7500 thì quá lớn so với phòng của em (phòng em có 16m2 thôi)!
- Pioneer HTZ-787 AIO thì không biết như thế nào?
- Z5500 thì nhìn nó giống loa PC quá!!
Các bác giúp em với, HD-player và HDD thì giải quyết sau nhé, em có dự tính riêng cho con HTPC của em rùi. trước mắt em cần dàn âm thanh thui, 5.1 cũng được, 7.1 thì càng tốt, các bác biết dàn nào giúp em với!!!!
cảm ơn nhiều!!!!

còn lại 4 M cho dàn âm thanh LG.

Nhiều thằng bạn em trót vác dàn AIO về nhà, sau này kêu trời khi muốn đổi :)) bảo biết thế từ đầu mua Z5500 bán đi còn đỡ lỗ :))

Dù sao cũng tôn trọng quyết định của bác :D

lehoang40

Em cũng đang dự định bỏ ra 15tr để chơi HD nè! nhưng em không biết phải mua dàn nào hết, lục tung HD việt nam rồi không biết phải mua dàn nào mới khổ!!!

Với 15tr, thì bỏ ra 6tr để mua HDD box và HDplayer, còn 9T dư sức kiếm dàn rời hay trong tầm tiền, hơn hẳn các bộ AIO, nhưng phải có thời gian và kiên nhẫn một tí. Nếu bác định dấn thân vào con đường đau khổ, ới lên một tiếng, sẽ có nhiều anh em ở đây góp ý.

HDGialong

Active Member

Em xin góp ý với các bác mấy lời:
chụ em thấy bác định bỏ ra 15m là cũng chiu chơi rồi.
bác cứ làm con N1 khoảng 3m7 " gồm cả dây và kính 3D"+ HDD WT 2.5m "Full phim" sau đó làm con Z5500 cũng được không thì là con DACO 5.1 (7.8m) bầy trong nhà sang trọng luôn.
Nêu cần qua Gia Long em xem thử bộ dàn DACO em tet cho.

Bên trên