Nên tránh xa sự “Cám dỗ” ........của DAC!

audio&video

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Nên tránh xa sự “Cám dỗ” ........của DAC!

Bác Audio&Video làm mấy lô hàng này về phục vụ Anh Em HDVN đi Bác! Giá Chú Matrix Mini-I hiện rất tốt Bác ạ! hôm 5/1 vừa qua Em đi khảo giá Trung tâm thương mại lớn nhất ở Las Vegas - Bean Tech. Vì Em đi xem triển lãm CES 2011 thấy Họ đang trưng giá chỉ 205$ thôi Bác ạ! Nếu mua trên 1000PCS thì Họ ship thẳng từ PRC về VN cho Bác luôn khỏi lăn tăn thời gian (dự định chỉ khoảng 18 ngày là hàng cặp cảng HCMC - Nếu Hải Phòng hay Quảng Ninh thì chỉ 12 ngày thôi). Em test thử Matrix và so với IDac Arcam rồi có nhiều dòng HDP và CDP "trước 2009" thì Chú này thể hiện ưu thế vượt trội về xử lý chất âm, Nhưng nếu test các dòng sản phẩm HDP sau 2009 thì độ chi tiết không bằng IDac. Để Em review cụ thể cuộc so sánh cho các Bác xem.

em sẽ nghiên cứu ý kiến của bác FUSIN rất đáng để quan tâm.

DHN_HD

Member
Ðề: Nên tránh xa sự “Cám dỗ” ........của DAC!

Chào cả nhà,
Tiện đây em xin các bác đã từng đi qua tư vấn dùm em xem hiện tại em đang dùng AVR Denon 4310CI. Em đang tính mua 1 em DAC rời để nghe lossless qua HDP Dune Duo. Dự kiến của em sau này sẽ kiếm thêm 1 em Pow nữa để nghe nhạc 2ch, lúc đó em sẽ dùng 4310 làm Pre. Hiện tại đang có 2 dòng Dac (1 là DAC trơn, 1 là có cả Pre). Vậy theo các bác em mua DAC trơn không hay DAC có cả Pre? Mong nhận được ý kiến chia sẻ của các bác.
Chúc cả nhà vui vẻ.

TVIX6600N

Mình thấy cũng lạ cho những đôi tai hoặc tự nhận là hi-end (hoặc được người đời gán cho như vậy).
Bản chất nguyên thủy của DAC chỉ là bộ converter từ Digital ra Analog, và cũng tương tự như pre-amp, nếu nó được thiết kế tốt, đầu tư tốt và giả sử làm việc đúng đắn thì thứ âm thanh mà nó cho người nghe nhận được ở đầu ra (amply, pre-amp) là tương đương nguồn phát.

Do mình có kiến thức về âm thanh quá hạn hẹp nên hiểu nôm na thế này: giả sử mình có máy ảnh số (digital), và có máy phim, nếu bạn sử dụng máy phim để chụp ảnh thì đầu ra của nó là những thước phim mà từ đó người ta có thể tráng, rửa ảnh, do đó tùy vào khả năng của máy rửa (nhiều loại khác nhau và nguồn phim) thì hình ảnh sẽ ra khác nhau (dĩ nhiên là tương đối, có thể đỏ hơn, vàng hơn, ...), với máy ảnh số thì người ta cũng phải tráng rọi ảnh và dĩ nhiên đầu ra cũng phụ thuộc khá nhiều về máy móc và thiết bị, tuy nhiên sẽ hạn chế độ rủi ro cũng như mức độ tác động từ bên ngoài nhờ thoát khỏi sự ảnh hưởng từ chất lượng phim.

Đối với audio, ko có sự khác biệt lớn trong thực tế với ví dụ nêu trên, nếu chuyển tín hiệu từ nguồn analog direct sang amply hoặc pre-pow thì mức độ "rủi ro" đối với nguồn phát là cao hơn so với chuyển dẫn qua tín digital, nhưng không phải vì thế mà bạn có thể tin rằng nguồn tín hiệu mình được chuyển ra loa chính xác. Giả sử DAC làm việc chính xác với những gì bạn mong đợi, bạn sẽ nhận được những gì mình kỳ vọng, ngược lại nếu nó chỉ là một thiết bị kém thì cái bạn nhận được chỉ là thứ âm thanh méo mó mà nhiều người hay gọi là thứ âm thanh "nịnh tai".

Một số người đánh giá khá cao tính năng up-scan, nhưng cũng từ ví dụ trên, cá nhân tôi sẽ không thể chấp nhận được một tấm ảnh có độ phân giải thấp được phóng to lên nhiều lần, nên chăng mình sẽ xem nó ở đúng bản chất của nó chăng? sẽ dễ chấp nhận hơn.

Một điều phải bàn, mà cũng là điều mình tranh cãi khá căng thẳng với một số bạn bè luôn chống đối equalizer trong hệ thống, đó là họ không thể chấp nhận được một cái equalizer với chế độ lọc/ nghe chủ động mà dễ dàng tự lừa tai mình và dễ dàng hãnh diện với một em DAC nào đó với nhiều chế độ chỉnh phase khác nhau, có sự khác biệt gì ở đây nhỉ? Có khác chăng là một thứ âm thanh do mình quyết định, còn bên kia là thứ âm thanh được nhào nặn do nhà sản xuất quyết định, chọn phương pháp nào là do người nghe tự lựa chọn, nhưng cá nhân mình thì thích tự mình làm hơn là giao phó cho người khác, điều đáng bàn ở đây là sự thổi phồng quá mức về khả năng của DAC và làm cho một số người đang sống vào niềm tin đó và đang phải trả ko ít $ cho nó, nếu bạn là người thích nghe, nên lựa chọn thứ âm thanh của chính mình.
Nói thẳng mất lòng, mời các bác chém thẳng tay vào.
Thanks.

he he! bai bac viet hay qua

lehoang40

Mấy bác đào ... kinh quá, heeeeee.
Đến giờ này trong nhà mình vẫn có equalizer đấy ah, sẵn sàng tham chiến khi chủ nhân của nó thấy cần thiết :D
Còn DAC thì vẫn trung thành với con 18bit thôi, upsampling mình cóc chơi, heeeee

18bit cũng up chút chút rồi bác Tú......:)

tamdamsg

Member

Hà hà, đúng vậy bác, up lên 2bit :((
Có nhiều bản nhạc chỉnh equalizer nghe phê vãi bác ah, nhưng ko hiểu sao cứ thấy mình chơi equalizer là mấy bác bạn bè đến chơi chê ỏng chê eo.
Lại có những đĩa thu phê quá thì phải nghe pure direct mới đã, túm lại là cứ nghe nhạc theo kiểu mình muốn là thích nhất, ai nói gì mặc kệ :D
Trùm cái equalizer lại đi A :D, rồi mở cho các bác í nghe. Hihi

onggia

Well-Known Member

18bit cũng up chút chút rồi bác Tú......:)

Chip nó là 18Bit nhưng cả cái DAC nó ko hề upsample hay oversample tí nào bác ạ. 18BIT nó chỉ giải mã được tín hiệu âm thanh < 18bit còn nếu hơn là xì xoẹt ngay :)) Nhưng nghe nói vẫn có cách làm cho con này chơi được 24 bit e chưa hiểu nó cơ chế kiểu gì.

onggia

Well-Known Member

Có nhiều bản nhạc chỉnh equalizer nghe phê vãi bác ah, nhưng ko hiểu sao cứ thấy mình chơi equalizer là mấy bác bạn bè đến chơi chê ỏng chê eo.
Lại có những đĩa thu phê quá thì phải nghe pure direct mới đã, túm lại là cứ nghe nhạc theo kiểu mình muốn là thích nhất, ai nói gì mặc kệ :D
EQ mà chơi tới cỡ mấy con đồ pro phòng thu kiểu này thì cũng .... vãi lúa :))
VNAV &bull; Login
Nhưng nói chung dùng EQ cũng là cả 1 nghệ thuật và ko phải cái EQ nào cũng tốt.

qhuyqn

Member

Cơ chế quái gì đâu, downmix xuống lại 18bit trên HDP thôi bác ah, nếu ko downmix thì DAC cà lăm ngay lập tức.
Mình chơi equalizer Marantz bác ah, trước có thửa con hàng phòng thu đồ pro DBX về nghe khô khốc, nói chung đồ pro ko thích hợp ghép với dân dụng đâu. Hôm trước có bác bán con soundcraft khá rẻ mà chụp hụt mất :D

Em ko rành về kỹ thuật nhưng thấy thông số của mấy con china, hàn quốc có vẻ tốt ghê bác. Không biết chất thế nào? Tìm mãi ko thấy web nào bán con Sotm (korea) nên em "chuột bạch" luôn con Matrix. Hôm nào hàng về, e mang sang nhà bác test xem sao nhé :D

ThanhtrangHTKT

Active Member

Không thấy DAC Magic đâu nhỉ? mình mua đồ này hya nghĩ tới thanh khoản khi chán nên chẳng bao giờ dám mua hàng xuất xứ từ TQ! :D

vinagoh

Well-Known Member

Trùm cái equalizer lại đi A :D, rồi mở cho các bác í nghe. Hihi

Em bắt đầu quan tâm đến EQ rồi đây. :)

qhuyqn

Member

Em xin úp ít hình ảnh em gái Matrix mới đón từ China về ạ..

mặt tiền

phần hậu em nó

phụ kiện kèm theo

bonus thêm 1 tấm

Các bác vào bóng bàn đi ạ... :D

ledzung

Member

Chúc mừng bác qhuyqn có đồ chơi mới! bác thông báo luôn em nó đi theo đường nào về VN đi ạ:D

training

Well-Known Member

Đọc cái thớt này lại bồi hồi nghĩ về cái SC35 hụt bên Mẽo về :)) :))
chính vì thớt này mà em bị thuốc, cũng loay hoay đặt bên taobao và đã liên lạc nhờ ng ship về giùm
cuối cùng em lại quyết tâm tẩy chay thằng Tung của nên cancel order luôn

DanielTran

Well-Known Member

Trải qua 3 năm em đào lên hy vọng bác chủ quay lại và các bác giới thiệu thêm những con DAC có p/p tốt của năm nay! :)

Bên trên