Nên tránh xa sự “Cám dỗ” ........của DAC!

nha que

Member
Ðề: Nên tránh xa sự “Cám dỗ” ........của DAC!

Xin bác Fusin post những tập tiếp theo để ae lăn tăn tiếp nha , don't worry be happy

onggia

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Nên tránh xa sự “Cám dỗ” ........của DAC!

Bác ở đâu, có nhg gì , PM cho em sđt em ghé qua....thăm bác, có cái mang về ...hề hề.......

Sắp có cái âm ly nầy hay lém nhiều khả năng là sẽ hay gần bằng "MÁC SINH TỐ" :)) Qua vác về thử tý đi bác.

fusin

Ðề: Re: Ðề: Re: Nên tránh xa sự “Cám dỗ” ........của DAC!

Sắp có cái âm ly nầy hay lém nhiều khả năng là sẽ hay gần bằng "MÁC SINH TỐ" :)) Qua vác về thử tý đi bác.

Bác lại "Xúi" Bác Khoaifeat chạy đua vũ trang nữa rồi...nhưng thôi làm Bác ấy lăn tăn luôn đi... Bộ Bác Khoaifest mà đánh với Amplyfier Tube Cary cùng cặp loa B&W 8 thì lại là một tuyệt tác nữa đó Bác Khoai...mới thử qua thôi mà ngạc nhiên lắm lắm luôn... không hiểu sao trước nay sao chưa ai khai sáng vụ này ...hihihi.

fusin

Mình thấy cũng lạ cho những đôi tai hoặc tự nhận là hi-end (hoặc được người đời gán cho như vậy).
Bản chất nguyên thủy của DAC chỉ là bộ converter từ Digital ra Analog, và cũng tương tự như pre-amp, nếu nó được thiết kế tốt, đầu tư tốt và giả sử làm việc đúng đắn thì thứ âm thanh mà nó cho người nghe nhận được ở đầu ra (amply, pre-amp) là tương đương nguồn phát.

Nói thẳng mất lòng, mời các bác chém thẳng tay vào.
Thanks.

Chào bác tngoctu
Ý kiến phản biện của bác về DAC, về Equalizer, đáng đển nghiền ngẩm, vấn đề này mình đã tham khảo khá nhiều (dĩ nhiên với trình còi về KT của mình thì đọc nhiều nhưng hiểu chẳng được bao nhiều), thậm chí còn mua đồ về nghe thử, rồi chạy nhờ mấy người bạn bên ngành điện tử đo đạt, rồi giãng giải..đủ cả, mình định viết vài dòng để bóng bàn với bác cho vui, nhưng thôi, cái threat này là của bác Fusin, lại là cao thủ về audio, để bác ấy vào có ý kiến thì sẽ chính xác hơn.

Chào 2 Bác Tngoctu và Bác LeHoang!

Thật ra cả 2 Bác đưa ra nhận định đều đúng chính xác 100% ạ!

Tại sao một vấn đề có 2 cách nhận định trái chiều mà lại không đối ngịch nhau mà hoàn toàn tương hợp ... thì đó lại một lần nữa chứng minh loài người đến giờ này mới là "Khó hiểu" nhất đấy.

Đúng như Bác tngoctu nhận xét ... và ít nhất một lần Fusin cũng từng nói DAC chỉ là DAC, chức năng chính nó chỉ có vậy... vấn đề logic vì tư duy bằng khối óc

Nhưng Bác LeHoang cũng đúng nốt ... vì khối óc con người rất phức tạp ... mà Âm nhạc lại được cảm thụ bằng con tim ...

Chính vì thế nếu đứng ở góc độ kỷ thuật mà giải thích thì Ý Bác Tngoctu vẫn đủ dữ kiện chứng minh hoàn hảo, nhưng đứng ở góc độ cảm thụ (không bằng lý trí nữa mà bằng con tim) thì Bác LeHoang cũng vẫn đủ dữ kiện để chứng minh.

Các Bác có biết tại sao việc sáng tác ra những nốt nhạc, những cung bậc âm thanh nó lại dễ dàng thâm nhập cơ thể ta như một loại Virus mà đến giờ này không ai nghĩ tìm thuốc kháng lại nó không? Có ai dám khẳng định là sáng tác của Các nhạc sĩ luôn là Bản gốc chính xác nhất không?Có lẽ ít ai dám nói là chính xác nhỉ? vì thế mới có trò tiêu khiển Karaoke, vì thế mới có 1 bài hát trăm ngàn người hò phải không ạ!.

Trở lại vấn đề kỹ thuật (không biết Fusin có đủ kiến thức nói không nữa) Tuy một Cái DAC có cơ cấu vận hành trên một nguyên lý rất đơn giản, nhưng kỳ thực thấy vậy mà không phải vậy??? Dac cũng như một vị thuốc ... có thể tốt và hiệu quả tức thì với người này, nhưng lại xấu hoặc không thực sự hiệu quả với người khác, hiểu được thuốc, vận dụng thuốc một cách đúng đắn ... thì 100% không phải là sự tài tình của Dược sĩ chế tạo hay Bác sĩ kê toa.... mà chính là sự hiểu biết thực sự về thể trạng của chính người bệnh!

Cùng một nguyên lý như vậy, trong dàn âm thanh, cũng sẽ có rất nhiều bộ phận khác nhau, rất nhiều nhãn hiệu khác nhau, và chắc chắn thì cũng sẽ rất đa dạng về chất âm, nếu giả sử là So sánh 2 dàn giống nhau hoàn toàn đi nữa thì khi trình diễn 2 thể loại nhạc khác nhau thì sự thể hiện chất cũng lại khác nhau nữa rồi.Hiểu được điều ấy ...... cũng đâu có dễ phải không nào!!!?

Ôi cái nghiệp loa đài tưởng dễ mà không dễ các Bác ạ! .......nên mới ra câu: "Nghề chơi nào cũng lắm công phu" các Bác nhỉ?

Sự dài dòng không đi vào trọng tâm ... chẳng qua muốn kéo 2 Bác tiếp tục vào "Bóng bàn" trong topic này cho vui Các Bác nhé!

Chờ sự khai sáng những điểm còn mù mờ về DAC của 2 Bác!

Chào Thân ái

Fusin

nha que

Member

Bác tngoctu đưa ra nhận xét hình tượng quá . Thẳng tính cũng đừng công xúc tu sĩ quá bác

onggia

Well-Known Member

Mình đọc bài viết của bạn và rất quan tâm, sở dĩ mình đưa ra ý kiến trái chiều vì cũng xuất phát từ nỗi thất vọng về ... DAC, dĩ nhiên là mình ko đủ $ để thử đến với những con DAC có giá ngất ngưỡng, nên ko dám bình luận nhiều. Chỉ mong muốn tìm hiểu nguyên nhân tại sao mình phải đóng tiền học phí cao như vậy cho những thiết bị mà mình cho là không mang lại cái gì cho mình cả. Mình ko biết diễn đạt, nhưng nếu bạn đã đưa ra một ví dụ thì mình cũng mạn phép đưa ra một ví dụ. Bỏ qua con DAC Magic vì mình ko muốn nói gì về con DAC có tên mà ko có tuổi này, nhưng thật sự thứ âm thanh của HK 990 dù đánh thẳng từ CD hay lossless từ Dune qua các cổng digital-in của HK thì đều cho thứ âm thanh mà mình tạm gọi là thứ âm thanh trần trụi (trần truồng), không còn những đoạn nghẹn giọng của ca sĩ, không còn thứ âm nhạc kết dính, cứ như phải nhìn một người đàn bà đẹp ... ko quần áo vậy.

Mong rằng được lắng nghe tiếp những ý kiến khác của mọi người, xin được nhắc lại là mình ko khách sáo và khá thẳng tính nên chẳng có gì để khai sáng cho ai lại, trái lại chỉ muốn chữa bệnh cho chính mình.
Thanks.
Em nghĩ cái dòng bôi đỏ phải chú thích thêm là không được làm gì chứ ko thì e cũng mua ngay 1 e Harman Kardon về để được ngắm :)) Đùa bác chút thôi chứ độ khó tính của bác đã chót hơi cao roài thì mâý e DAC bác nêu ko giải được cơn ghiền roài. Như bác LeHoang sau 1 thời gian đo đạc cũng sắp vác loa tầm 3K về roài đới ,các bác qua nghe roài về nâng cấp cùng nhé.

khoaifeat

Active Member

Chào các bác :)

@Bác Ong non: cứ qua thăm nhau là có cái free mang về, sướng vãi ...jka ka ka

@Bác Fusin: E vẫn ngóng vụ đồ thử của bác đấy, chắc phải sau tết Âm lịch bác mới về VN nhể? vụ "toàn mỹ" với tube Cà ry ...chẹp chẹp...chắc khoái khẩu đây, bác vào can em vụ Pow Class A Plinius sa 100 đi kẻo không kịp vụ Tube Cà ry , mà cho em hỏi Tube Cà ry là tích hợp hay lại 2 khối monô block phải thế k bác ;) ?

@ Bác TngocTu: khỏe k bác? đồ đạc có j mới ...nhiều k bác....hề hề ,....dạo này em bị hỏi câu đấy nhiều đâm quen miệng, mà thực ra dạo này là giai đoạn tương đối yên ổn của em đấy.

@Bác Nhaque: thank bác hỏi thăm bên kia, cái chân loa B&W có 2 cái chân đinh luôn theo loa bác à, mà hôm trc em đổi lại về Thiel nghe cho đổi ....tai tý, tội gì :)

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member

Chào các bác :)

@Bác Ong non: cứ qua thăm nhau là có cái free mang về, sướng vãi ...jka ka ka

@Bác Fusin: E vẫn ngóng vụ đồ thử của bác đấy, chắc phải sau tết Âm lịch bác mới về VN nhể? vụ "toàn mỹ" với tube Cà ry ...chẹp chẹp...chắc khoái khẩu đây, bác vào can em vụ Pow Class A Plinius sa 100 đi kẻo không kịp vụ Tube Cà ry , mà cho em hỏi Tube Cà ry là tích hợp hay lại 2 khối monô block phải thế k bác ;) ?

@ Bác TngocTu: khỏe k bác? đồ đạc có j mới ...nhiều k bác....hề hề ,....dạo này em bị hỏi câu đấy nhiều đâm quen miệng, mà thực ra dạo này là giai đoạn tương đối yên ổn của em đấy.

@Bác Nhaque: thank bác hỏi thăm bên kia, cái chân loa B&W có 2 cái chân đinh luôn theo loa bác à, mà hôm trc em đổi lại về Thiel nghe cho đổi ....tai tý, tội gì :)

1 khối 2 khối rồi 3 khối
Khiến cho lòng ta phải bối rối :))
Nói chung là thích mấy khối cũng được bác ạ,mà càng nhiều thì lại càng ít =))

fusin

Chào Bác TngocTu!

hihi Bác đã đặc tả tâm trạng thất vọng về chú DAC HD990 hay quá! Vâng có nhiều và rất nhiều sản phẩm thiết kế vượt tính năng nhưng lại chưa đạt độ hoàn thiện đồng bộ cần có, đó là lý do "đầu voi đuôi chuột" trong chuỗi xử lý âm học, mà kết quả thu được âm thanh hoàn âm thanh, mà không thể chuyển âm thanh thành âm nhạc! Nói điều này để thấy rằng chưa hẳn dùng một thiết bị có tính năng hiện đại, mà công năng thực sự chưa cần thiết có thể dẫn đến tình trạng như Bác nói tệ càng tệ hơn.

Vì cũng chưa có đủ thông tin về các dàn Bác đã phối ghép với chú HD990, như xem qua sơ đồ mạch và hệ thống cấu tạo HD990, thì thấy rất rõ rằng đúng là nhiều tính năng công nghệ phát triển quá nhanh đôi lúc các nhà sản xuất chạy theo quảng cáo mà áp dụng, nhưng tính hiệu quả thì chẳng thấy đâu.

Qua HD990 ta thấy điều "tối kỵ" của phối ghép đã lồ lộ, mà Em không biết dùng từ diễn tả chính xác như thế nào, chỉ nói rằng tính năng (Chức năng) thật đã bị áp dụng tăng cường quá mức cần thiết.

Việc dùng cặp đôi chip Analog Devices AD1955D hiệu suất cao xử lý chuyển đổi mỗi kênh với tỉ lệ lấy mẫu cao 24bit/384kHz đã không phù hợp với các cổng xuất trên HD990 này.(Cùng với một chip chức năng tương tự vậy thì Dac PS Audio đã xử thiết kế bằng các cổng xuất nhập tốc độ cao theo chuẩn I2S). Mà điều này Em cũng đã từng trình bài chức năng các cổng xuất cũng ảnh hưởng nhất định đến chất âm Bác ạ!

Như Bác biết thật ra tín hiệu CD xuất cũng chỉ ở mức 16bit/44.1kHz và tỉ lệ lấy mẫu là 48kHz vậy thì với chức năng quá thừa để xử lý khi tín hiệu đi qua AD1955D đã upsampling là cho oversampling vỡ là phải rùi, dù đã cố gắng áp dụng kỹ thuật BlackFin DSP cho cổng xuất, đã vậy tính năng can thiệp quá thô bạo làm mượn chất âm của RLS-III (Real-Time Linear Smoothing) lại chỉ đang trong quá trình thử nghiệm, và đến tận ngày hôm nay kỷ thuật này đã lên đến RLS-IV mà vẫn rất ít hãng áp dụng vì tín hiệu đã bị làm méo cường điệu quá mức thì cố sửa lại cũng khó hoàn hảo như ban đầu.

Do vậy, tóm lại một Dac tốt hay không thì cách đánh giá đơn giản và hiệu quả nhất bằng chính đôi tai là ĐỘ CHI TIẾT của từng nốt, từng lời nhạc truyền tải qua nó tái hiện lại. Không nghe thấy, tìm thấy và cảm nhận thấy những điều đó thì DAC trở thành Quỹ dữ mất rồi... còn được những điều trên thì lại là Phù Thủy phải không Bác.

Bác cung cấp cho Em chi tiết dàn Bác đang sử dụng nhé! để căn cứ vào đó Em sẽ đề xuất DAC phối ghép và phân tích trên thực tế để mọi người cùng hiểu và cùng có khả năng kiểm nghiệm thay vì cảm nhận "cá nhân" của Em về mấy Chú DAC này hay DAC khác ... khó đi vào thực tế và hiệu quả.

Nên thôi vẫn câu kết là tránh xa sự cám dỗ của DAC là hơn ... vì ngay cả các file nhạc lossless định dạng WAV thì khả năng cảm thụ mà Bác thu lại được còn có chút ít khác biệt khi dùng và không dùng DAC, còn các File music định Flac như Em thường dùng trên Music server hoàn toàn không khác biệt gì dù là DAC vài trăm $ đến hơn chục ngàn $ Bác ạ!

Nhưng sự phối ghép sẽ thật sự hiệu quả và chất âm cải thiện nhiều và rất nhiều nếu như trong hệ thống thiếu và yếu các bộ phận cần có! Vai trò lúc này của DAC lại được ca tụng rất nhiều (hơn cả chức năng chính cũng chỉ là Digital to Analog Converter)...

Đấy là nghệ thuật phối ghép mà dàn cỏ đôi lúc nghe đã tai hơn giàn khủng là vậy!~X(

Chào Bác!

fusin

Chào Bác Khoaifeat!

Món Tube Cary Em dùng 1pre + 2 khối monoblock Bác ạ! nguồn phát thì lại giống cái của Bác! Ah vì bên Anh đang bị dịch cúm mà công việc bên đó chưa xong nên có trễ so với dự định, đang chờ up du kích trước khi trở lại chiến trường chính! Em không quên vụ Bác đâu! đang tìm vài món ngon bổ rẻ test tác trước ... vì sắp tới B&W đầu 8 có đợt down toàn cầu ... biết đâu ở VN nhà nhà lên đầu 8 thì cũng biết đâu là món ngon bổ rẻ mà rinh nhanh...hihihi.

khoaifeat

Active Member

Chào Bác Khoaifeat!

Món Tube Cary Em dùng 1pre + 2 khối monoblock Bác ạ! nguồn phát thì lại giống cái của Bác! Ah vì bên Anh đang bị dịch cúm mà công việc bên đó chưa xong nên có trễ so với dự định, đang chờ up du kích trước khi trở lại chiến trường chính! Em không quên vụ Bác đâu! đang tìm vài món ngon bổ rẻ test tác trước ... vì sắp tới B&W đầu 8 có đợt down toàn cầu ... biết đâu ở VN nhà nhà lên đầu 8 thì cũng biết đâu là món ngon bổ rẻ mà rinh nhanh...hihihi.

Thank bác vẫn nhớ.....

nếu em kiếm 1 em tube Cary sớm để nghe thử, khg nhanh thì 1-2 tuần tới em sẽ quyết mang em Plinius chạy class A 100w về hâm nóng phòng nghe, chứ HN mùa đông năm nay lạnh quá, kinh phí chắc cũng bằng CDP nấu món Ca ry

Bác có khuyên dạy gì giúp em ngay đi kẻo ...rét quá

onggia

Well-Known Member

Mua xong cho e sang sưởi cùng nhé :))

nha que

Member

Chào con người hạnh phúc ( bác khoaifeat ) , khi nào bác Fusin mang đồ ra test , bác nhớ nhá đthoại cầm tay để em nghe trực tiếp truyền thanh nha bác .

Ðề: Re: Nên tránh xa sự “Cám dỗ” ........của DAC!

Đi tới đi lui còn mỗi thớt này không bị các bác bán 'thuốc cao' có ý kiến, năm hết tết đến các bác chạy doanh thu nên chèo kéo anh em theo dòng sản phẩm mình đang có, đọc mà thấy buồn.
Ngày trước anh em có kinh nghiệm định hướng giúp nhau cách nghe cách xem, muốn sang nhượng đồ đều ý nhị gửi tin nhắn, giờ đây muốn bán được đồ sẵn sàng tư vấn tào lao.
Chẳng biết than thở ở đâu, mượn thớt của bác fusin làm vài câu, các bác thông cảm nhé.

. . . và có nhiều chân gỗ.

Chỉnh sửa lần cuối:

myozuka

Member

Thank bác vẫn nhớ.....

nếu em kiếm 1 em tube Cary sớm để nghe thử, khg nhanh thì 1-2 tuần tới em sẽ quyết mang em Plinius chạy class A 100w về hâm nóng phòng nghe, chứ HN mùa đông năm nay lạnh quá, kinh phí chắc cũng bằng CDP nấu món Ca ry

Bác có khuyên dạy gì giúp em ngay đi kẻo ...rét quá

Bác khuân hết cả nhà bác 2snguyen về à?? Toàn hàng to, nặng cả.

khoaifeat

Active Member

@Bác nhaque: ;) Ok bác

Bác khuân hết cả nhà bác 2snguyen về à?? Toàn hàng to, nặng cả.

kà kà...là em làm hàng giúp bác 2 sờ thôi, k tin bác cứ trả giá và khuân về dùng, cán bộ xây dựng phong trào ...hô hào là chính:">

fusin

Chào Các Bác!

Fusin mới bổ sung thêm một DAC có thể phối ghép rất tốt để giải mã âm thanh các dàn HTPC ở trang 3, Các Bác quan tâm đã thư cho Fusin ghé qua tham khảo nhé!

Cho Fusin thời gian sẽ review sau nhé!

Chân thành cảm ơn Sự quan tâm và lời động viên.

Kính Chúc tất cả Các Bác một năm mới Làm ăn phát tài - Sức khỏe dồi dào.

binhvaeco

Well-Known Member

Không biết tại lổ tai e nó lên cấp lẹ hay sao ấy, dạo này nghe nhạc lossless bằng dàn mới nâng cấp cảm thấy bình thường :D, lúc đầu mới nâng cấp nghe Hương Lan hát mà đê mê cả người, khoảng 2 tháng nay nghe lại thấy bình thường làm sao :(. Nay mình xin các bác tư vấn dùm:
Có phải thằng DAC này giúp cải thiện chất lượng âm thanh có phải ko ạh :)?
Mình đang dùng Re Marantz 6005 vừa nghe nhạc vừa xem phim, vậy mình muốn cải thiện chất âm khi nghe bằng HDP qua con DAC có được ko ạh :)?
Nếu mua DAC để nghe nhạc sến thì mình nên chọn e nào ạh?
Cách kết nối như thế nào nữa?
Xin đa tạ ^^

fusin

bác fusin chưa send cho em tài liệu về vụ xử lý âm học phòng bác hiennguyen

Ủa sao kỳ vậy Chú Hưng! Mình đã Sent ngay tối đó chú Chú với Bác Hien rồi mà! sao dạo này hay bị thế nhỉ? Để xem và sent lại ngay nhé! Sao không nhận được không báo ngay?

Bên trên