[Nghiêm túc]-Có nên đầu cơ Bất động sản trong giai đoạn này!!!

loiruot

Well-Known Member
Tình hình là cũng vì muốn nâng cấp Audio, qua báo chí em nhận thây thị trường BĐS đang rong giai đoạn xuống thấp và thích hợp để đầu cơ. Vốn vay và trong giai đoạn từ nay đên cuối năm là xả hàng. Muốn xin các bác tí nhận định có nên đầu cơ không???
Thanks All!!!
P/s: em nhắm vào những nhà cấp4, hoặc đất <1 tỷ, dể bán!!!

loiruot

Well-Known Member
Re: Ðề: [Nghiêm túc]-Có nên đầu cơ Bất động sản trong giai đoạn này!!!

Em cũng xin trả lời nghiêm túc, nếu bác đang có nguồn vốn nhàn rỗi trong tay thì nên mua mảnh đất thay vì đầu tư vào các kênh thiếu hấp dẫn khác trong thời điểm này như vàng, đô la, chứng khoán, vì không gì lợi bằng mua đất cả, người thì cứ sinh sôi nảy nở, đất đai chỉ có giới hạn. Thời điểm này giá nhà đất đã giảm xuống gần như đáy rồi nên đầu tư là hợp lý. Còn nếu bác phải vay tiền ngân hàng thì nên cân nhắc vì lãi suất ngân hàng nó cũng hay làm mình đau tim lắm.
Chúc bác có quyết định sáng suốt.

Ghi nhận cao kiến của bác, em dùng vốn vay là chính, lãi suất trả từ nay tới cuối năm khoảng từ 40 tới 55 triệu. Đồng thời cũng nhận thấy ngân hàng đang mở van cho BĐS!!!???

dungdt2

Nói thật bác lên đây hỏi ace thì có lẽ là..sai lầm
Dân chúng ở đây mấy ai làm bất động sản đâu mà hỏi.
Em rể vs anh nhà bác mình làm bên cái này giờ thấy than quá trời. Hồi xưa lương bèo cũng hơn 2000 obama, giờ còn được chưa đến 1000 nữa là biết nó thảm cỡ nào rồi.
Thế nên nếu bác quan tâm bất động sản thực sự thì bác cần:
- Kiến thức về nó, càng sâu càng tốt. Mà muốn có cái này thì hãy đi học 1 khóa về "điều hành giao dịch sàn bất động sản".
- Khả năng định giá vs khả năng nhìn thấy tương lai mảnh đất phải ok. Mà muốn cái này cũng cần có học thức, bác nên theo học lớp "thẩm định giá cơ bản" khoảng 3 tháng.
- Cuối cùng, sau khi đã có kiến thức là việc tạo dựng các mối quan hệ, tai mắt xung quanh. Đặc biệt là những thông tin về chuyện xây dựng mới cơ sở hạ tầng của nhà nước, quy hoạch về giao thông vận tải, nhà ở, các công trình lớn để có hướng đi mua ở đâu, không mua ở đâu. Bên cạnh đó cần kiếm cho mình 1 sư phụ để học nghề, đó là người nhiều kinh nghiệm và chia sẻ được nhiều thứ mà bác chưa từng có hoặc sẽ rất khó để có, để ngộ ra nếu chỉ 1 thời gian ngắn...
Mình thấy cái này rất đau đầu, mình học ngu hiểu kém cũng có phụ cho người quen, anh em 1 chút về nó mà đã nhức hết cái đầu rồi. Thế nên mình chỉ mong gom đủ tiền mua cái nhà nho nhỏ, chứ làm giàu bằng cái này thì ko nghĩ đến
Đôi dòng chân thành với bác :)

Alabama

Em cũng có ít nhiều kinh nghiệm về bất động sản, nhờ nó mà em kẹt vốn thời gian dài. :))

1 câu nhận xét của dân không phải chuyên nghiệp cho bác chủ là: thời điểm này đầu tư thích hợp, nhưng mua thì đừng nên tiếc tiền mà mua trong ngõ ngách hay khu chung cư mới, cố quất ngay mặt tiền, tiềm năng giá tăng nhanh + thanh khoản tốt.

Em đã và đang đầu tư kha khá đất nhưng chỉ duy nhất 1 miếng mặt tiền bán rồi, còn lại em đang ôm hận đây.

loiruot

Well-Known Member
Nói thật bác lên đây hỏi ace thì có lẽ là..sai lầm
Dân chúng ở đây mấy ai làm bất động sản đâu mà hỏi.
Em rể vs anh nhà bác mình làm bên cái này giờ thấy than quá trời. Hồi xưa lương bèo cũng hơn 2000 obama, giờ còn được chưa đến 1000 nữa là biết nó thảm cỡ nào rồi.
Thế nên nếu bác quan tâm bất động sản thực sự thì bác cần:
- Kiến thức về nó, càng sâu càng tốt. Mà muốn có cái này thì hãy đi học 1 khóa về "điều hành giao dịch sàn bất động sản".
- Khả năng định giá vs khả năng nhìn thấy tương lai mảnh đất phải ok. Mà muốn cái này cũng cần có học thức, bác nên theo học lớp "thẩm định giá cơ bản" khoảng 3 tháng.
- Cuối cùng, sau khi đã có kiến thức là việc tạo dựng các mối quan hệ, tai mắt xung quanh. Đặc biệt là những thông tin về chuyện xây dựng mới cơ sở hạ tầng của nhà nước, quy hoạch về giao thông vận tải, nhà ở, các công trình lớn để có hướng đi mua ở đâu, không mua ở đâu. Bên cạnh đó cần kiếm cho mình 1 sư phụ để học nghề, đó là người nhiều kinh nghiệm và chia sẻ được nhiều thứ mà bác chưa từng có hoặc sẽ rất khó để có, để ngộ ra nếu chỉ 1 thời gian ngắn...
Mình thấy cái này rất đau đầu, mình học ngu hiểu kém cũng có phụ cho người quen, anh em 1 chút về nó mà đã nhức hết cái đầu rồi. Thế nên mình chỉ mong gom đủ tiền mua cái nhà nho nhỏ, chứ làm giàu bằng cái này thì ko nghĩ đến
Đôi dòng chân thành với bác :)
Cảm ơn bác Dũng, chân thành mà nói thì nhà em đang ở 2/3 là chơi BĐS nhưng có thể lúc đó em gặp may mắn của một thằng ra trường đi làm 2 năm!!! Em a-ma-tơ trong cái này và cũng không dấng sâu vào con đường này, đánh lẽ 1 vài cú rồi lặng thôi ah nên chuyện học chuyên sâu chắc không đâu ah!!!???
Em cũng có ít nhiều kinh nghiệm về bất động sản, nhờ nó mà em kẹt vốn thời gian dài. :))

1 câu nhận xét của dân không phải chuyên nghiệp cho bác chủ là: thời điểm này đầu tư thích hợp, nhưng mua thì đừng nên tiếc tiền mà mua trong ngõ ngách hay khu chung cư mới, cố quất ngay mặt tiền, tiềm năng giá tăng nhanh + thanh khoản tốt.

Em đã và đang đầu tư kha khá đất nhưng chỉ duy nhất 1 miếng mặt tiền bán rồi, còn lại em đang ôm hận đây.

Kiểu dự định đầu tư của em thì khác với bác, trước giờ em ôm hận 1 vụ là huề vốn, hơn 1 năm rồi không chơi lại sau vụ này!!! Tks bác, em sẽ nghiêm túc suy nghĩ thêm về ý kiến của bác!!!

hoasimtim

Well-Known Member
Có tiền cứ mua bác ơi, người sinh ra thêm chứ đất đâu có mọc thêm được mà lo:)
Ông cậu nhà em cũng sắp đầu tư mua đất xây phòng troj^^ em lại có thêm cái quản lí:D

dia

Well-Known Member
Ðề: [Nghiêm túc]-Có nên đầu cơ Bất động sản trong giai đoạn này!!!

Chơi đi Bác, chơi cho thấy bể khổ với người ta. Bác đã xin ý kiến người khác thì Bác nên quên ý định này đi Bác ah

dungdt2

Có tiền cứ mua bác ơi, người sinh ra thêm chứ đất đâu có mọc thêm được mà lo:)
Ông cậu nhà em cũng sắp đầu tư mua đất xây phòng troj^^ em lại có thêm cái quản lí:D
Những bà sồn sồn thuê trọ lại được cơ hội phất ^ ^!

Alabama

Kiểu dự định đầu tư của em thì khác với bác, trước giờ em ôm hận 1 vụ là huề vốn, hơn 1 năm rồi không chơi lại sau vụ này!!! Tks bác, em sẽ nghiêm túc suy nghĩ thêm về ý kiến của bác!!!
Cái nghề làm 1 lần ăn 3 năm này chua lắm bác ơi, 1 chút kinh nghiệm nữa cho bác là mua đất tốt nhất là từ bạn bè người thân giới thiệu, ít nhất cũng tránh việc bị chém giá trả kiểu nào cũng dính, quan trọng là tìm hiểu kỹ giá mặt bằng chung của đất khu đó, moi ra những khuyết điểm của nhà (đất) để kèo thêm giá, cảm thấy không ổn là rút lui, đừng tỏ ra nhanh nhảu - thích thú, tóm lại tạo cảm giác như bác muốn mua vì nể người giới thiệu thôi. :D

beyerdynamichn

Giá nhà đất nghe ngóng là đang ấm lên. ngân hàng hạ lãi. tiền trong dân vẫn còn. ảnh hưởng của vàng, xăng dầu đang chạm đáy " theo em nghĩ". Lúc này đầu cơ có vẻ rất ổn

ducphu

Well-Known Member
Đầu tư vào BĐS thì lời lỗ phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm, chứ cứ thấy nhiều người phất lên nhờ BĐS mà lao vào thì ...

nta139

Member
nghiêm túc là...
- nếu tiền dư, tiền không thành vấn đề, tiền không biết làm gì... thì có thể mua (đất có giới hạn, người thì ... chỉ có chiến tranh mới chết bớt - cũng không chắc lắm, vì lúc đó đẻ sung hơn)
- còn đi vay... thì không nên chút nào; từ giờ đến cuối năm không có tí dấu hiệu gì cho thấy là BĐS sẽ động đậy được.

loiruot

Well-Known Member
Phần lớn các bác cho rằng vốn vay thì không nên, nhưng em tính lãi vay từ nay đên cuối năm nằm trong khoản từ 40 tới 55 triệu, tiền cho thuê đất một tháng 4 triệu, còn lại vấn đề là liệu đất tăng giá có bù lại nổi không thôi!!!???

pterpm

Well-Known Member
các bác thấy người sống không ở Việt Nam có nên đầu tư vào BDS không vậy. Chính sách của chính phủ có bị thay đổi 180 độ hay không, vì như trong chế độ XHCN thì người dân chỉ có quyền xử dụng đất chứ không có quyền làm chủ đất ?Nếu chính sách thay đổi thì thôi rồi :((

PhuongLe73

Muốn làm giàu thì phải biết lội ngược dòng:
BĐS ngày nay xuống quá thấp là cơ hội tốt để đầu tư. Vài năm nửa sẽ đi lên nhất là trong một đất nước nghèo và tụt hậu như VN: chỉ số sinh sản tăng vọt, thiếu nhà ở, thiếu cơ sở hạ tầng
Cứ xem như quốc gia chậm tiến đang mở cửa thì nhà đất lên như diều gặp gió
Nhà nước cần phải ý thức điều này: Tự Do & Dân Chủ sẽ kéo những nhà đầu tư vào VN và tương lai đất nước sẽ nhanh chóng phát triển

loiruot

Well-Known Member
Re: Ðề: [Nghiêm túc]-Có nên đầu cơ Bất động sản trong giai đoạn này!!!

Muốn làm giàu thì phải biết lội ngược dòng:
BĐS ngày nay xuống quá thấp là cơ hội tốt để đầu tư. Vài năm nửa sẽ đi lên nhất là trong một đất nước nghèo và tụt hậu như VN: chỉ số sinh sản tăng vọt, thiếu nhà ở, thiếu cơ sở hạ tầng
Cứ xem như quốc gia chậm tiến đang mở cửa thì nhà đất lên như diều gặp gió
Nhà nước cần phải ý thức điều này: Tự Do & Dân Chủ sẽ kéo những nhà đầu tư vào VN và tương lai đất nước sẽ nhanh chóng phát triển
Em chỉ chú trọng vào ngắn hạn thôi bác ah!!! sắp tới chắc có nhiều gói cứu trợ doanh nghiệp trong đó chắc có BĐS.

meomatto

Active Member
Bác ôm bằng tiền nhà thì được chứ tiền đi vay thì không chắc ngon đâu rồi lại đau đầu đấy vì nhiều người cũng nghĩ như bác, dân bây giờ thì cũng khôn lên và cũng khó khăn nữa. Ko thực sự cần thì họ không mua đâu, có mua thì đi lê la hỏi chán mới mua cho rẻ. Những người ôm rồi đẩy hàng như bác quá nhiều, liệu lên được bao nhiêu % lãi xuất? Tóm lại có thể có lãi nhưng ko được nhiều và vất vả suy nghĩ, ngân hàng nó chén hết tiền. Chưa kể đất đai nó còn thuộc vào vận số, đâu phải ai đi buôn đất cũng trúng đâu?! :D
Nhà đất bây giờ thì mênh mông vì quá nhiều người đầu cơ, người ở thì chả có.

PhuongLe73

BĐS thì không thể chơi đường ngắn được và đi vay nửa thì có mà nuôi mấy thằng ngân hàng ăn cho mập thây
Cẩn thận cả mất chì lẫn chài

Alabama

Giờ ít người nào điên mua nhà mà đi vay ngân hàng chỉ có chết, tiền có dư ra mới dám đầu cơ đất đai.

Bên trên