Nha Đam có chứa vitamin C không các mẹ ?

Từ xưa ông bà ta đã biết dùng cây nha đam (còn có tên lô hội) để làm thuốc. Nào gọt vỏ, lấy phần nhựa trong của lá nha đam để nấu chè ăn cho mát, cho nhuận tràng. Nào dùng để đắp chữa bỏng, đắp chữa đau mắt đỏ… Không phải chỉ ở ta, mà từ thời Cổ đại, cây nha đam đã được nhân loại coi là thần dược. Người Ai Cập Cổ đại gọi cây nha đam là cây trường tồn vì nó mang lại sức khỏe và sắc đẹp. Nữ hoàng Ai Cập Cleopatra đã sử dụng nha đam để duy trì sắc đẹp và sự thanh xuân. Người Nga coi nó là cây thuốc trường sinh. Người Brasil dùng nha đam để chữa các chứng ung nhọt (kể cả ung thư). Người Trung Quốc coi nó là thánh dược làm đẹp cho các hoàng hậu, các phi tần.

Giờ thấy người ta hay dùng nha đam để hỗ trợ điều trị các bệnh : chống táo bón, chữa viêm loét dạ dày, tá tràng, viêm đại tràng mãn tính, chống mỡ máu cao. Với các bệnh này ta chỉ cần dùng gel nha đam tươi (gọt bỏ vỏ xanh và rửa sạch chất nhựa vàng), độ 20gr, thêm nước đun sôi để nguội, nghiền nát, có thể cho thêm đường hoặc mật ong uống vào buổi sáng, với các vết thương phần mềm, các vết bỏng nhẹ, các bệnh viêm da, vảy nến, trứng cá, dị ứng, mụn, mẩn ngứa, thì dùng nha đam tươi gọt bỏ vỏ xanh, rửa sạch nhựa vàng, thái ra từng miếng mỏng, đắp lên phần da bị bệnh sau khi đã vệ sinh kỹ.

Thấy chị em phụ nữ hay dùng nha đam đắp mặt nạ, uống, nấu chè ... ko biết trong nha đam có vitamin C ko hen? thấy nó nhớt nhớt nên mình ko rõ, ai biết share kinh nghiệm với. Bữa thấy quảng cáo nha đam Chương Chương bảo là da trắng dáng xin, vậy cũng có thể là trong đó có C nên mới trắng?

RacingBoy

Member
Ðề: Nha Đam có chứa vitamin C không các mẹ ?

Uống nha đam nhiều cũng có Vitamin C mà, mát da nữa.

RacingBoy

Member

Bữa giờ cũng nghe nói có Lon Nham Dam chương Dương này mình mua cả lốc zìa bỏ tủ lạnh ún nè, heheh ún náy mát da lắm đó nha!

Ak ngon đấy, để mua zìa uống thử, thấy cũng hấp dẫn nhỉ!

RacingBoy

Member

Nha đam chương dương ra lon zị là quá tiện lợi ùi! Kekeke

Ngăn ngừa mụn nữa đó mí thím! Nên uống nha đam hàng ngày nhé!

Uống nha đam cũng mát chứ bộ, khuyên nãy nên ún đồ mát sẻ mịn da

RacingBoy

Member

Nước nha đam mát, ta cũng thích uống á,

RacingBoy

Member

Nước nha đam đợt này có lon rùi ta, zị đỡ phải mua chai tự làm rùi!

Ừa, dễ mua trữ về nhà dể dành mỗi ngày ún, ún nha đam mát lắm đó!

phihong-NS

Cảm ơn sự chia sẻ .Vậy để mua uống thử coi có cải thiện được mụn không,lúc nầy mụn nhiều quá hihi

conmuaphun

nghe nói nha đam có bổ sung vitamin c muốn uống ngay quá

conmuaphun

theo mình biết thì ko phải chỉ có vitamin c đâu còn có vitamin b6 b12...nữa đó nha

ngamtraixu

vào siêu thị thấy nhiều người chon mua nước nha đam chương dương ko pik có ngon ko nhỉ

baomuahe

uhm nhãn hiệu đó đc nhiều người yêu thik chak là ngon đó bạn

dammegamehd

mấy cái này hỏi chị em thì họ rành, mà giờ cái gì liên quan làm đẹp cũng thấy có nha đam, lô hội

Do việc sử dụng nhiều loại hóa chất sẽ khiến mái tóc bạn trở nên xơ cứng, thô ráp và xuất hiện nhiều gàu, để tìm lại “sức sống” cho mái tóc, bạn hãy làm theo cách sau đây: Trộn nha đam với sữa tươi và bôi lên tóc khoảng nửa giờ trứơc khi đi tắm. Hãy kiên trì thực hiện và cảm nhận hiệu quả bất ngờ.

Chẳng biết nha đam có vitamin C hay ko nhưng em thấy nha đam đắp mặt vừa đẹp da, hết mụn dùng để làm sữa chua cũng tuyệt cú mèo luôn. Mỗi cái em thắc mắc là tại sao ở nhà em (hoặc bạn bè...) trồng cây nha đam thì nó cứ bé tí còn mua nha đam trong siêu thị thì lá to khủng thế nhỉ hay tại em ko biết cách trồng, chăm sóc?

cuti

Đúng rồi bác ạ, do bác không bón phân hoặc đất trồng bị lão hóa rồi, nhà em trồng cây nha đam nó to đùng đó bác.

Bên trên