Nhạc đỏ sẽ "cháy" đến bao giờ?

salenguyenduong

Có rất nhiều lý do mà chúng ta yêu mến nhạc đỏ, nhưng - ít nhất là đối với tôi - lý do chính đó là tinh thần của người sáng tác, không nhuốm một chút yếu tố vật chất nào trong đó, các tác phẩm của họ quá thanh khiết - từ giai điệu cho đến ca từ.
Nghe nhạc đỏ cảm thấy rạo rực và hào hùng thế nào ấy. Dù tôi chỉ được sinh ra khi đất nước hòa bình khá lâu nhưng khi nghe nhạc đỏ tôi vẫn thấy 1 chút gì được thuộc về máu thịt trong đó. Có lẽ còn nhiều năm nữa nhạc đỏ vẫn "cháy".

Yes, chọn lọc dc 2 trích đoạn hay nhất và mình cũng suy nghĩ như vậy.

scorpio_9x

Well-Known Member
em vẫn mê nhạc đỏ lắm

knatalia

Ðề: Nhạc đỏ sẽ "cháy" đến bao giờ?

Bài viết rất hay. Mình thì bất kể thể loại cứ thấy hay thì nghe thôi, kế cả nhạc đỏ.

cuongdoanvan

Well-Known Member

vẫn còn mãi , vô karaoke sương sương vài chai em quất nhạc đỏ vào là hoành tráng liền :D:D:D:D:D:D:D:D

kUtU

Member

Bác Sym có biết bản nhạc đỏ "vết chân tròn trên cát" có thời gian bị cấm hát không? Lý do: có nhiều người phản ánh vết chân tròn chính là cái nạn mà người thuơng binh cụt giò phải ôm lê lết khắp trường làng.
Chính vì hình ảnh phản cảm đó mà có thời gian nó không được cho phát trên đài phát thanh (tớ không nhớ rõ là cấm bao lâu nhưng ít nhất cũng phải vài năm)
Dòng nhạc đỏ tuy có giá trị không thể phủ nhận với nó nhưng riêng tớ thì tớ chỉ thích một vài bài thôi, trong vài bài đó không có quốc ca--- tớ tuyệt đối không bao giờ hát "quốc ca" kể ca ngay cái thời còn lê lết đi' t trên ghế nhà trường. Hiển nhiên là tớ bị tay lớp trưởng, tay đoàn viên của lớp lẫn đoàn viên của trường kêu lên kiểm điểm nói nặng nói nhẹ, bắt làm kiểm điểm vưn vưn...bảo tớ nêu lý do tại sao không hát quốc ca, tớ bảo ai thích thì cứ hát còn đừng bắt tôi hát là được vì tôi không thích "thề phanh thây uống máu quân thù..." nghe nó tởm lợm lợm lắm---trên thế giới tuyệt đối không có bản quốc ca nào nghe dã man hơn thế.
Thế mà tớ thoát mới lạ...lại miễn cưỡng "được" kết nạp đoàn nữa mới chết.
Thôi âu cũng là chuyện vãn nhắc lại cho vui, bây giờ tay đoàn trưởng của tớ chết rồi, tay lớp trưởng, liên đoàn trưởng đều vượt biên mất xứ (còn phản quốc hơn em nữa)
Có lần email qua lại giữa bạn bè trong lớp với nhau, tớ có nhắc lại chuyện cũ với họ thì họ cười nắc nẻ mới chết mịa chứ.

Cảm ơn cụ Sym, tớ lúc nào cũng khoái văn phong của kụ cả...hề hề.

grvuquang

thế mấy bác có links nhạc đỏ , chất lượng cao thì share em với , em tìm mỏi cả mắt HDVN mà chưa tìm thâý !???

trankanhhung

Well-Known Member

em có ý kiến xíu
người ta gọi nhạc đỏ bởi vì là nhạc của cộng sản , bởi chủ nghĩa cộng sản gắn liền với màu đỏ
nhạc vàng là tên gọi nhạc trong Miền Nam trước năm 1975 bởi gắn liền với màu cờ vàng
sau năm 1975 dòng nhạc nay sáng tác bên nước ngoài nên người ta gọi là nhạc hải ngoại
em nghĩ thế không biết có đúng không ạ? còn nhiều ý kiến tiếp em sẽ comment sau nếu các bác cho phép...

Tôi đã từng thích nhạc đỏ rất thích, nhưng bây giờ đỡ hơn nhiều rồi. Nhạc đỏ còn được gọi là nhạc cách mạng mà từ cách mạng hiện nay tôi chỉ còn thấy ở các nước như Triều Tiên, Cu ba, Trung Quốc, Việt Nam thôi chừng ấy cũng đủ nói lên nó thuộc phần nào của nhân loại rồi. Nhạc cách mạng với âm hưởng hào hùng giúp các bạn gào thét cho thỏa sự hận thù cay đắng tù túng và cho ... hả rượu thôi chứ nó không có giá trị nhân văn phổ quát. Ví dụ có những bài như Tình ca mà tôi đã từng thích nhất chẳng hạn "Em có nghe tiếng ca chứa đựng hận thù sâu xa", rồi hàng loạt những từ như "dập tắt", "đập tan" ... toàn những từ đó không nên có trong âm nhạc của nhân loại.
Và tôi dần dần không thích nữa, nó như một thứ tuyên truyền, nó mang tính áp phíc rất nặng trong khi dòng nhạc vàng mang tình người thực sự và nó từng bị cấm rất lâu không chỉ đối với các bài hát từ miền nam mà có cả một số bài của các nhạc sỹ phía bắc vì lý do "không phục vụ cho lao động và chiến đấu".
Hồi tôi ở Nhật khi đi Karaoke tìm nhạc Việt nam chủ yếu chỉ thấy những bài của Trịnh Công Sơn thôi vì, sao ư nó đơn thuần là tình yêu đôi lứa, yêu đồng loại, yêu thiên nhiên đất nước một cách thuần khiết, thánh thiện và bao dung vì vậy nó sẽ vượt mọi không gian và thời gian.
Tôi đã từng thích nhạc đỏ giống như người bắc Triều tiên bây giờ thích hát những bài hát ca ngợi 3 đời lãnh tụ của họ vậy.
Nếu một mai Việt Nam ta phát triển và thay đổi theo mô hình chính trị tự do dân chủ như phương tây chẳng hạn, liệu ai còn hát nhạc đỏ nữa đây???

phuc_1991

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Nhạc đỏ sẽ "cháy" đến bao giờ?

em cũng buồn, nói thế thôi, chứ nhạc đỏ với nhạc vàng cùng chung cảnh ngộ, 9x bây giờ hiếm khi thấy nghe 2 thể loại này lắm

thêm cả nhạc Trịnh nữa bác ah, bây h chỉ thấy yêu đương rồi chia tay thôi :D

tusontay

Huyền Thoại
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Nhạc đỏ sẽ "cháy" đến bao giờ?

Gu nghe nhạc của thế hệ 9x như bác Fuch & Bọ Cạp là hiếm lắm đấy! Chắc phải cho vào Sách đỏ thôi! :D

Hải Đăng

Em thích nghe nhạc Đỏ mỗi sáng sớm, đặc biệt là sáng cuối tuần
Còn đêm thì nghe nhạc vàng, hòa tấu ngủ ngon
Đi chơi thì cứ Rock mà phang!

Alabama

Em thì thích khoảng chục bài nhạc đỏ thôi, như "trường sơn đông trường sơn tây, đất nước, mùa xuân đầu tiên, những nẻo đường phù sa, Hồng Ngự mang tên em, huyền thoại mẹ, biết ơn chị Võ Thị Sáu, tình đồng chí, tiếng chày trên sóc bombo..."

Mấy bài máu me đánh đấm quá em cũng không thích.

Nhạc đỏ sẽ không bao giờ chết, ít nhất còn những bài hay, ý nghĩa, đậm tình quê hương thời kháng chiến.

Bên trên