Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

chautranthanh

Well-Known Member
Tiện các bác nói về DAC Thivan thì em xin có ý kiến sau :

Con X-Grand được bán với giá tầm 26-28tr (tùy thời vụ, tùy thời điểm khuyến mãi). Tính ra là : 1220usd.
Trong đó có 3 board mạch giá như sau :
- Board Amanero USB : giá tầm 40-50usd
- Board DSD decoder AK4137 giá tầm 80usd (Đây là 1 board đc đánh giá rất cao trên diyaudio)
- Board R2R DAC rơi vào tầm 250usd-300usd.
- 5 cục biến áp em tính thấp nhất 50usd đi .
- Linh kiện còn lại, bóng bán dẫn , board nguồn v.v. thấp nhất thêm tầm 150usd đi
- Gia công vỏ hộp kĩ lưỡng em tính thấp là 100usd . Mà thật ra cái vỏ đó 100usd em cũng mua kô nổi nếu mua lẻ.
-------------
Total ra tầm 700usd
Tiền thi công, tiền nghiên cứu, tiền thử nghiệm, tiền PR các kiểu chưa tính.
Rồi tiền lời để có thể phát triển tiếp được nữa.

Bởi vậy nên trong bài review sản phẩm X-Grand, trong đầu em đã nhẩm sơ ra giá tổng cộng bộ DAC và cái giá họ bán ra, và em thấy đây là 1 sản phẩm đáng với đồng tiền phải bỏ ra. Em từng.. độ mod DAC, và cũng nhìn rất nhiều bác trong HDVIETNAM chúng ta bỏ ra 500-1000usd để làm bộ nguồn, làm cái transport lèo tèo chục - hai chục con linh kiện, nên khi 1 sản phẩm của người Việt Nam mình làm ra ở cái mức giá có thể nói là họ kô lời bao nhiêu như thế thì em thấy rất đáng quí.

Còn vấn đề nguồn của nó. Thì em thấy thế này, thiết bị dùng đèn điện tử vốn dĩ có THD rất cao khi so với bán dẫn rồi (méo hài). Nên việc bộ nguồn của thiết bị đèn điện tử thường kô cần quá kĩ càng, kĩ quá nó mất đi bản chất nhừa nhựa của chất âm đèn :D

Còn so sánh về âm thanh X-grand so với LKS 004 ra sao thì rất khó. 2 thiết bị có cấu trúc hoàn toàn khác nhau. LKS sau khi giải mã qua chip 9038 rồi qua các mạch tiền khuyếch đại bán dẫn , còn x-grand thì giải mã bằng r2r rồi xuất thẳng ra bóng đèn điện tử khuyếch đại. Tuy nhiên sau 1 thời gian chơi với bán dẫn chán rồi thì hiện tại em rất chi là hợp ý chất âm DAC đèn thivan X-Grand.

DAC X-Grand còn 1 điểm bị lỗi như bác Minh2102 nói, đó là tiếng pud mỗi khi chuyển source, chuyển bài. Hi vọng sẽ sớm được khắc phục.
Bác cho mình hỏi chút về bo dsd ak 4137 có thể nối giữa laptop và ampli có dac được không vậy bác ? Nếu được thì có phải cài đặt và cấp nguồn như thế nào vậy bác?, mong bác giải ngố giúp

valst

Member
Hi các bác.

Những ứng dụng như mConnect hay BubbleUPnP làm việc như thế nào?! Nó đọc file nhạc từ NAS (UPnP server như minimserver...) -> chuyển NỘI DUNG của file đó qua renderer (volumio, ...)? Hay nó chỉ chuyển ĐIẠ CHỈ FILE NHẠC (và lệnh điều khiển) chứ không phải nội dung?!

Em thử như sau. NAS chạy minimser, iPhone chạy mConnect, volumio chạy trên pi và DAC cấm vào cổng USB của volumio.

Điều khiển play trên mConnect OK, thuận lợi. Vấn đề là iphone rất nóng, nhanh hết pin và lưu lượng chuyển qua mạng vào/ra iphone rất cao. Play flac thì đơn vị MB trong vài phút. DSD thì đến GB.

Ban đầu em nghĩ có thể mConnect đọc và lưu metadata của thư viện nhạc vào iPhone nhưng xem ra dung lượng mConnect chiếm trên iPhone chưa đến 100MB.

Hay cấu hình chưa chuẩn?!

Tks

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Theo em biết thì với hệ thống hoạt động theo UPnP thì control point (BubbleUPnP trên điện thoại chẳng hạn) chỉ ra lệnh điều khiển thôi chứ không đọc file nhạc đó. Toàn bộ việc đọc file nhạc là do UPnP renderer (ví dụ như Raspberry Pi, USBridge) làm. Với BubbleUPnP hay Linn Kazoo chỉ bật là xong, sau khi file nhạc bắt đầu bật (sau 1s) thì kể cả có gỡ bỏ uninstall BubbleUPnP trên điện thoại thì file nhạc vẫn chạy bình thường.

Với mConnect thì em không rõ.

Mà bác đã mua được DAC mới chưa?

valst

Member
Cảm ơn bác @trung224 nhiều. Em cũng nghĩ thế, bới thế mới là "bình thường". Để em thử thứ khác mConnect xem.

Vụ mua DAC, bác xem mật thư giúp em! Tks.

tml3nr

Moderator
Hi các bác.

Những ứng dụng như mConnect hay BubbleUPnP làm việc như thế nào?! Nó đọc file nhạc từ NAS (UPnP server như minimserver...) -> chuyển NỘI DUNG của file đó qua renderer (volumio, ...)? Hay nó chỉ chuyển ĐIẠ CHỈ FILE NHẠC (và lệnh điều khiển) chứ không phải nội dung?!

Em thử như sau. NAS chạy minimser, iPhone chạy mConnect, volumio chạy trên pi và DAC cấm vào cổng USB của volumio.

Điều khiển play trên mConnect OK, thuận lợi. Vấn đề là iphone rất nóng, nhanh hết pin và lưu lượng chuyển qua mạng vào/ra iphone rất cao. Play flac thì đơn vị MB trong vài phút. DSD thì đến GB.

Ban đầu em nghĩ có thể mConnect đọc và lưu metadata của thư viện nhạc vào iPhone nhưng xem ra dung lượng mConnect chiếm trên iPhone chưa đến 100MB.

Tks
Em cũng thắc mắc về việc này. Hôm trước có test qua một số app và report bên thread này. Anh xem chơi ạ:

http://www.hdvietnam.com/threads/dung-tidal-va-spotify-voi-archphile.1429963/page-5#post-9789907

Cách dễ biết nhất là mình bấm play cho nó phát được vài giây thì off wifi của device. Đừng phát lâu quá renderer nó cache thì khó biết :D

valst

Member
Em dùng NAS Synology có hỗ trợ DS Audio có giao diện rất tốt.

MusicLife,
myAudioStream cũng OK.

Chào các bác! Em xin chia sẽ tiếp cảm nhận của em sau khi em nghe Schiit R-2R Dac Gungnir multibit revision B USB gen 5.

Dàn của em như sau: PC->USB cable-> Schiit Gungnir Multibit Gen 5 dac -> Schiit Valhalla 2 amp -> Sennheiser HD 650. Mọi thứ đều nguyên bản chưa chỉnh sửa gì cả.

Em đã cho chạy liên tục Schiit Dac này hơn 5 ngày liên tục. Em xin chia sẽ một chút về Dac này:

24 tiếng đầu tiếng chói, âm nhỏ từ mọi thứ như âm trường, bass, treble, mid, vocal. Nói chung là chỉ nhỉnh hơn hoặc ngang Odac cũ của em. Khá thất vọng.

24-48 tiếng. Chất âm bắt đầu mở rộng ra rất nhiều từ mọi thứ. Nghe mọi thứ rất rõ hơn rất nhiều.

48-72 tiếng. Khác hẳn lúc bắt đầu bật lên rất nhiều. Em cảm nhận của em là việc chạy liên tục làm nóng các linh kiện bên trong cho các con dac R-2R Dac của Schiit là có thật.

72 tiếng hơn. Em cảm thấy không có gì thay đổi của con Dac này nữa nên viết bài review nhỏ.

Chất âm chi tiết hơn nhiều so với Odac, âm không còn chói như Odac nữa, nghe mọi thứ rất rõ, âm trường rộng mở khá là 180 độ. Độ động chi tiết tốt, âm thanh lớn nhỏ của các nhạc cụ trong một bài nhạc nghe rất rõ. Vocal nghe rõ và có lực hơn rất nhiều và thật, chất âm tổng thể nghe mượt hơn xưa. Em có thể nghe rõ , phân biệt kká rõ giọng thật hoặc giọng đã qua tune khá nhiều của ca sĩ mà trước đây em không thể nghe ra được với Odac. Nhất là giọng ca sĩ trẻ nhạc thị trường so với ca sĩ có giọng nội lực bài bản kinh nghiệm nghe khác nhau hẳn ngay cả từ cách lấy hơi chất giọng này nọ. Đặc biệt các nhạc cụ nghe tách bạch hẳn, nghe rất 3D.

Tuy nhiên em cũng cảm thấy chưa hài lòng ở những điểm sau. Vocal nghe vẫn còn chói và chưa lên, chưa cảm xúc lắm. Cái này có lẽ là do Schiit Valhalla 2 Amplifier giới hạn điểm này lại, cũng phải Ampli vài trăm $ đòi hỏi mọi thứ đều tốt là điều không thể. Tuy nhiên combo này nghe các thể loại giao hưởng, hòa tấu, nhạc nhẹ, ca sĩ có chất giọng không cao thì được. Những bài nhạc phức tạp như nhạc giao hưởng phức tạp, giọng ca sĩ cao là bị đuối ngay, nghe không cảm xúc lắm, nghe lâu vẫn bị mệt.

Đánh giá Roon với dàn này nghe hay. Hôm nọ em có đánh giá Roon nghe không hay bằng Foobar2000 nhưng sau khi có dac mới thì em nghe cả hai đều hay như nhau. Có thể Roon giải mã nhạc mà con dac cũ của em bị hạn chế tuy nhiên với con dac này em nghe cũng khó hoặc không phân biệt ra sự khác nhau của Foobar2000 so với Roon chất âm khác nhau như thế nào. Tuy nhiên giao diện của Roon rất tuyệt giúp cho việc diệt bài trong hàng GB album nhạc của em tiết kiệm thời gian rất nhiều. Em chắc sẽ mua Roon bản dùng suốt đời trong tương lai.

Vài lời chia sẽ với các bác. Sau khi nâng cấp dàn của em trong tương lai em sẽ lại tiếp tục chia sẽ tiếp cho các bác.

tml3nr

Moderator
Hi các bác.

Tks
Em mới test lại câu hỏi của anh với Tidal.

MConnect và BubbleUPnP trong trường hợp này đóng vai trò proxy streamer. File nhạc được hai em này lấy về rồi đẩy sang Volumio / Rune (Đóng vai trò UPnP renderer).

Thoát app hay tắt wifi của thiết bị là nhạc ngưng.

Chỉ có mô hình OpenHome mới không cần duy trì thiết bị control. Vì khi đó nhạc được đẩy từ media server, thường được đặt nằm chung thiết bị với upnp renderer.

Trường hợp DLNA server nhạc trên NAS hôm trước em test, nếu em không lầm thì hình như không cần duy trì control point.

Tuyenlan

Active Member

Cái vụ cắm điện 24/7 là sao bác trung224 ơi. Giải thích hộ em tí được không
À, chuyện này do cái thiết kế R2R. Vì thiết kế R2R dựa nhiều vào sự chính xác của điện trở nên cần khá nhiều thời gian để các điện trở trong chip giải mã đạt trạng thái cân bằng nhiệt. Với các DAC delta sigma thông thường thì chỉ cần bật DAC 1 tiếng là có thể đạt tới trạng thái tối đa. Các thiết kế R2R nói chung cần 4-5 tiếng để đạt được khoảng 90-95% chất lượng tối đa, còn để đạt 100% thì như con Gungnir Multibit theo em thử thì vào khoảng 24-48 tiếng, nên tốt nhất là để 24/7 luôn. Con Modi Multibit của bác nếu để 24/7 sẽ còn tốt hơn

PS: bật 24/7 có nghĩa là 24 giờ 1 ngày, 7 ngày 1 tuần, nói đơn giản là luôn bật :D

Tuyenlan

Active Member

Cái vụ cắm điện 24/7 là sao bác trung224 ơi. Giải thích hộ em tí được không
À, chuyện này do cái thiết kế R2R. Vì thiết kế R2R dựa nhiều vào sự chính xác của điện trở nên cần khá nhiều thời gian để các điện trở trong chip giải mã đạt trạng thái cân bằng nhiệt. Với các DAC delta sigma thông thường thì chỉ cần bật DAC 1 tiếng là có thể đạt tới trạng thái tối đa. Các thiết kế R2R nói chung cần 4-5 tiếng để đạt được khoảng 90-95% chất lượng tối đa, còn để đạt 100% thì như con Gungnir Multibit theo em thử thì vào khoảng 24-48 tiếng, nên tốt nhất là để 24/7 luôn. Con Modi Multibit của bác nếu để 24/7 sẽ còn tốt hơn

PS: bật 24/7 có nghĩa là 24 giờ 1 ngày, 7 ngày 1 tuần, nói đơn giản là luôn bật :D
Mình thắc mắc vụ cắm điện 24/7 :
Con Dac nóng lên không sao : vì nhà s/x khuyên dùng .
Riêng cục adapter ( China ) liệu có chịu nổi không các Bác ?

thanhyk

Well-Known Member
Chào các bác! Em xin chia sẽ tiếp cảm nhận của em sau khi em nghe Schiit R-2R Dac Gungnir multibit revision B USB gen 5.

Dàn của em như sau: PC->USB cable-> Schiit Gungnir Multibit Gen 5 dac -> Schiit Valhalla 2 amp -> Sennheiser HD 650. Mọi thứ đều nguyên bản chưa chỉnh sửa gì cả.

Em đã cho chạy liên tục Schiit Dac này hơn 5 ngày liên tục. Em xin chia sẽ một chút về Dac này:

24 tiếng đầu tiếng chói, âm nhỏ từ mọi thứ như âm trường, bass, treble, mid, vocal. Nói chung là chỉ nhỉnh hơn hoặc ngang Odac cũ của em. Khá thất vọng.

24-48 tiếng. Chất âm bắt đầu mở rộng ra rất nhiều từ mọi thứ. Nghe mọi thứ rất rõ hơn rất nhiều.

48-72 tiếng. Khác hẳn lúc bắt đầu bật lên rất nhiều. Em cảm nhận của em là việc chạy liên tục làm nóng các linh kiện bên trong cho các con dac R-2R Dac của Schiit là có thật.

72 tiếng hơn. Em cảm thấy không có gì thay đổi của con Dac này nữa nên viết bài review nhỏ.

Chất âm chi tiết hơn nhiều so với Odac, âm không còn chói như Odac nữa, nghe mọi thứ rất rõ, âm trường rộng mở khá là 180 độ. Độ động chi tiết tốt, âm thanh lớn nhỏ của các nhạc cụ trong một bài nhạc nghe rất rõ. Vocal nghe rõ và có lực hơn rất nhiều và thật, chất âm tổng thể nghe mượt hơn xưa. Em có thể nghe rõ , phân biệt kká rõ giọng thật hoặc giọng đã qua tune khá nhiều của ca sĩ mà trước đây em không thể nghe ra được với Odac. Nhất là giọng ca sĩ trẻ nhạc thị trường so với ca sĩ có giọng nội lực bài bản kinh nghiệm nghe khác nhau hẳn ngay cả từ cách lấy hơi chất giọng này nọ. Đặc biệt các nhạc cụ nghe tách bạch hẳn, nghe rất 3D.

Tuy nhiên em cũng cảm thấy chưa hài lòng ở những điểm sau. Vocal nghe vẫn còn chói và chưa lên, chưa cảm xúc lắm. Cái này có lẽ là do Schiit Valhalla 2 Amplifier giới hạn điểm này lại, cũng phải Ampli vài trăm $ đòi hỏi mọi thứ đều tốt là điều không thể. Tuy nhiên combo này nghe các thể loại giao hưởng, hòa tấu, nhạc nhẹ, ca sĩ có chất giọng không cao thì được. Những bài nhạc phức tạp như nhạc giao hưởng phức tạp, giọng ca sĩ cao là bị đuối ngay, nghe không cảm xúc lắm, nghe lâu vẫn bị mệt.

Đánh giá Roon với dàn này nghe hay. Hôm nọ em có đánh giá Roon nghe không hay bằng Foobar2000 nhưng sau khi có dac mới thì em nghe cả hai đều hay như nhau. Có thể Roon giải mã nhạc mà con dac cũ của em bị hạn chế tuy nhiên với con dac này em nghe cũng khó hoặc không phân biệt ra sự khác nhau của Foobar2000 so với Roon chất âm khác nhau như thế nào. Tuy nhiên giao diện của Roon rất tuyệt giúp cho việc diệt bài trong hàng GB album nhạc của em tiết kiệm thời gian rất nhiều. Em chắc sẽ mua Roon bản dùng suốt đời trong tương lai.

Vài lời chia sẽ với các bác. Sau khi nâng cấp dàn của em trong tương lai em sẽ lại tiếp tục chia sẽ tiếp cho các bác.
Bác thật kiên trì và kỹ lưỡng cảm thụ âm thanh. Em là không chờ sau 24 tiếng mới nghe, vì vậy mở nhạc nghe mà dở đành chịu, ai bảo chờ vài ngày sau cho 'nóng máy' sẽ hay hơn cũng kệ (sang năm điện lại lên giá). Mà em nghĩ hãng làm vậy cũng khó, giả dụ mình muốn test dàn này bảo shop mở nghe, thấy dở sao bán được nhỉ...

trung224

Well-Known Member
Mình thắc mắc vụ cắm điện 24/7 :
Con Dac nóng lên không sao : vì nhà s/x khuyên dùng .
Riêng cục adapter ( China ) liệu có chịu nổi không các Bác ?

Nếu là cục adapter của Schiit thì không sao vì bản thân cục adapter của Schiit chỉ là một cái biến áp AC-AC, nên dùng lâu cũng chẳng hỏng được. Còn nếu là mấy cục adapter Tàu nhưng là loại adapter SMPS AC-DC converter thì sẽ nhanh hỏng, nhưng có ai lại đi tiếc mấy chục nghìn cho cục adapter AC-DC bao giờ.

Tuyenlan

Active Member
Cục Adapter theo Dac Schiit modi multi của Mình , không biết có ổn không Trung ?

trung224

Well-Known Member
@Tuyenlan : Chính nó đó bác. Bản thân nó chỉ là một cái transformer thôi, nên dùng lâu cũng chẳng hỏng được đâu, trừ phi dính sốc điện do sét đánh trúng nhà

Tuyenlan

Active Member
Dùng con CM6631A này làm trans xuất Spdif cho Schiit M Multi ( chữa cháy chưa có Singxer F1 ) được khg các Bác ?

Bên trên